ขายหมูยังได้กำไร- เก็บไว้กลายเป็นขาดทุน เอาไงดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nuk
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ขายหมูยังได้กำไร- เก็บไว้กลายเป็นขาดทุน เอาไงดี

โพสต์ที่ 1

เคยบ้างไหมครับที่เห็นหุ้นในในพอร์ตมีกำไรตั้งหลายเปอร์เซ็น ไม่ยอมขายเพราะยังไม่ถึงราคาเป้าหมาย
พอข่าวร้ายมา ราคาลงรูด จนเท่าทุนก็ยังไม่ขาย ข่าวร้ายมาอีกเป็นชุด ราคาลงไปอีก จากกำไรอยู่ดีๆกลายเป็นขาดทุน รู้งี้ขายหมูไปซะยังดีกว่า ใครมีความเห็นยังไงกันบ้างครับ :wall: :wall: :wall:
warut21
ผู้ติดตาม: 2

Re: ขายหมูยังได้กำไร- เก็บไว้กลายเป็นขาดทุน เอาไงดี

โพสต์ที่ 2

ข่าวร้ายหรือผลการดำเนินงานเลวร้ายครับ ถ้าคิดดีแล้วตอนตั้งเป้าก็ถือต่อครับถ้าตัวธุรกิจยังดี ผมเคยบวกนิดหน่อยกลายเป็นลบเกิน 50% สุดท้ายมันก็กลับมาบวกครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

Re: ขายหมูยังได้กำไร- เก็บไว้กลายเป็นขาดทุน เอาไงดี

โพสต์ที่ 3

ขาย เพราะ อะไร

1 พื้นฐานเปลี่ยน มูลค่าลดลง จากที่เคยประเมิน

2 มีตัวอื่น ที่ดีกว่า คุ้มค่าที่จะเปลี่ยน

กรณีนี้น่าจะเป็นแบบแรก มีข่าว มาทำให้พื้นฐานเปลี่ยน

ก็ต้องลองประเมินมูลค่า ใหม่ ครับ

ทุกอย่างอยู่ที่การประเมินมูลค่า อย่างมีอคติ ให้น้อยที่สุด

มูลค่าที่เราประเมินได้ จะเป็นตัวตัดสินใจครับ

ผมเองก็ประเมินผิด บ้าง ถูก บ้าง ก็เรียนรู้ไปเรื่อย ๆ ครับ

Sometime you win Sometime you learn (from loss)
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
nuk

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยให้ความคิดเห็นนะครับ ผมจะนำคำแนะนำไปปรับใช้ การคิดอยู่คนเดียวบางครั้งก็ทำให้หาทางออกไม่เจอ หุ้นตัวที่ว่านี้ มีผลประกอบการเติบโตดี แต่มีข่าวฟ้องร้องที่อาจมีผลต่อทรัพย์สินที่เป็นแหล่งรายได้หลักของบริษัท ตอนนี้ผมตัดสินใจแบ่งขายหุ้นออกไปบางส่วนเพื่อรอดูสถานการณ์ก่อน ไม่รู้ว่าเป็นวิธีที่ถูกต้องหรือเปล่า ใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้บ้างครับ
iamtherang

โพสต์ที่ 5

nuk เขียน:ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยให้ความคิดเห็นนะครับ ผมจะนำคำแนะนำไปปรับใช้ การคิดอยู่คนเดียวบางครั้งก็ทำให้หาทางออกไม่เจอ หุ้นตัวที่ว่านี้ มีผลประกอบการเติบโตดี แต่มีข่าวฟ้องร้องที่อาจมีผลต่อทรัพย์สินที่เป็นแหล่งรายได้หลักของบริษัท ตอนนี้ผมตัดสินใจแบ่งขายหุ้นออกไปบางส่วนเพื่อรอดูสถานการณ์ก่อน ไม่รู้ว่าเป็นวิธีที่ถูกต้องหรือเปล่า ใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้บ้างครับ
พูดแบบนี้ ใช่หุ้นที่ขึ้นต้นด้วยตัว J..รึเปล่าครับ อิอิ
warut21
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นก็มีรายละเอียดของข่าวศึกษาให้เยอะๆครับ ประเมินมูลค่าดูว่ากระทบกับตัวธุรกิจมากน้อยขนาดไหน โอกาสเกิดมากน้อยขนาดไหน ส่วนเรื่องแบ่งบางส่วนออกไปเพื่อป้องกันความเสียหายในกรณีที่เราไม่แน่ใจจริงๆผมว่าก็เป็นวิธีที่ดีวิธีนึงนะครับ ถ้าไม่สบายใจในการถือที่เกิดจากการวิเคราะห์แล้วก็ไม่จำเป็นต้องทนถือนะครับ ลงทุนในเรื่องที่เรารู้เรามั่นใจสบายใจกว่านะครับ
nuk

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากครับ ผมลองประเมิณดูแล้ว พบว่ามีข้อมูลหลายอย่างที่เราไม่รู้ว่าเขากำลังทำอะไรกันอยู่
เราเป็นคนนอก เสียเปรียบคนใน ยังไงก็ต้องระวังไว้ก่อน
อาศัยอ่านบทวิเคราะห์แต่ละสำนักก็ให้ความเห็นแตกต่างกันไป ไม่รู้จะเชื่อใครดี
nuk

โพสต์ที่ 8

iamtherang เขียน:
nuk เขียน:ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยให้ความคิดเห็นนะครับ ผมจะนำคำแนะนำไปปรับใช้ การคิดอยู่คนเดียวบางครั้งก็ทำให้หาทางออกไม่เจอ หุ้นตัวที่ว่านี้ มีผลประกอบการเติบโตดี แต่มีข่าวฟ้องร้องที่อาจมีผลต่อทรัพย์สินที่เป็นแหล่งรายได้หลักของบริษัท ตอนนี้ผมตัดสินใจแบ่งขายหุ้นออกไปบางส่วนเพื่อรอดูสถานการณ์ก่อน ไม่รู้ว่าเป็นวิธีที่ถูกต้องหรือเปล่า ใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้บ้างครับ
พูดแบบนี้ ใช่หุ้นที่ขึ้นต้นด้วยตัว J..รึเปล่าครับ อิอิ
ไม่ต้องบอกก็รู้.... อิอิ.. (ขาดทุนแต่ก็ยังอารมณ์ดี :D :D )
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 9

ผมโดนหุ้นตัวนี้เหมือนกันจากกำไร 10+% กลายเป็นขาดทุน10+%
ฮิๆๆ
iamtherang

โพสต์ที่ 10

ผลตอบแทนพอร์ตพี่ๆเป็นยังไงบ้างครับ จนถึงตอนนี้ พอใจกันไหมครับ
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

ถ้าเป็นหุ้น J.. คงทำอะไรไม่ได้กับตัวนั้นครับ ป้องกันโดยใช้หลักการ diversify ถือหุ้นหลายตัวลดความเสี่ยงเอาครับ
nuk

โพสต์ที่ 12

ตอนนี้ผมมีหุ้นอยู่ประมาณ 10 ตัว น่าจะพอกระจายความเสี่ยงได้บ้าง พอร์ตอาจจะเติบโตไม่มาก
แต่ก็ลดความเสี่ยงได้บ้างเวลาเกิดเหตุการณ์ที่ไม่ดีกับหุ้นบางตัว เวลา Cut จะได้ไม่เจ็บตัวมาก
ผมอยากให้กระทู้นี้เป็นกรณีศึกษา ผมซื้อหุ้นโดยดูจากผลประกอบการแล้วคำนวณหาค่าpeในอนาคตประมาณ 1ปี
ซึ่งอาจจะไม่แม่นยำมากนัก
ดังนั้น ผมจึงคิดว่าบางครั้งสำหรับหุ้นบางตัวอาจต้องยอมขายหมูไปบ้าง
เพราะการขายหมูก็ยังได้กำไร ใช่ไหมครับ :D :D
yoko
Verified User
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 13

นี้หมายความว่าอะไร

แมงเม่า ขายหมู ตกรถ และติดดอย เป็นคำศัพท์ที่ไม่ใช่เชิงวิชาการ เดิมใช้กันในเฉพาะกลุ่ม แต่ต่อมามีการแพร่ขยายใช้งานกันเป็นวงกว้าง หากนังลงทุนท่านใด ที่ติดตามข้อมูลการลงทุนในหุ้นทางเว็บบอร์ดการลงทุนเป็นประจำ คงคุ้นเคยกับคำศัพท์เหล่านี้กัน แต่สำหรับนักลงทุนหน้าใหม่ อาจจะไม่เข้าใจว่า คือ อะไร เรามาดูรายละเอียดกันดีกว่า

แมงเม่า เป็นคำที่ใช้เรียกนักลงทุนรายย่อย ซึ่งมักจะติดกับดักของนักลงทุนรายใหญ่เสมอ พฤติกรรมของนักลงทุนรายย่อยบางอย่างก็คล้ายกับแมงเม่าบินเข้ากองไฟ เช่น พอเห็นนักลงทุนรายใหญ่ดันราคาหุ้นขึ้นไปอย่างรวดเร็ว บรรดากลุ่มแมงเม่าก็จะรีบเข้าไปซื้อ หารู้ไม่ว่าเป็นราคาที่ถูกปั่นขึ้นไปจนสูงเกินกว่าความเป็นจริงแล้ว และเมื่อแมงเม่ารับของไว้หมด ก็เป็นเวลาที่รายใหญ่ออกของหมด จากนั้นราคาหุ้นก็จะทิ้งดิ่งลงอย่างรวดเร็ว

ขายหมู เป็นคำที่แสดงถึงการขายหุ้นซึ่งปรากฏว่าเมื่อขายไปแล้วราคาหุ้นยังคงวิ่งขึ้นจากระดับที่ขายไปอีกมาก เหมือนกับการขายหมูตัวเล็ก ๆ แต่หลังจากนั้นหมูก็อวบอ้วน โตเต็มวัยอย่างรวดเร็ว

ตกรถ ใช้เรียกพฤติกรรมของนักลงทุน ที่ตั้งใจจะซื้อหุ้นแต่ยังไม่ทันได้ซื้อ ราคาของหุ้นก็พุ่งขึ้นไปเสียก่อน เปรียบเหมือนกับคนที่ตกรถในขณะที่นักลงทุนคนอื่นขึ้นรถออกตัวกินกำไรกันไปแล้ว

ติดดอย คือ การที่นักลงทุนถือหุ้นไว้จำนวนหนึ่ง แต่ปรากฏว่าราคาหุ้นได้ตกลงต่ำมาก ทำให้นักลงทุนจำใจต้องถือหุ้นอยู่ที่ราคาสูง คิดจะขายหุ้นทิ้งแบบขาดทุนก็เสียดาย เพราะคาดว่าราคาในอนาคตคงจะต้องกลับขึ้นมายังจุดเดิมที่ซื้อไว้ เลยจำต้องถือหุ้นต่อ เพื่อรอให้ราคากลับขึ้นมาใหม่ กรณีเช่นนี้เรียกว่าติดดอย เปรียบเสมือนคนที่อยู่บนดอยสูง ๆ ที่หนาวเหน็บและอ้างว้าง ไม่สามารถจะกระโดดลงไปได้ เฝ้ารอคนขึ้นมารับลงไป
Onemai Ch.

โพสต์ที่ 14

ผมเคยซื้อหุ้นเกี่ยวกับวัสดุก่อสร้างตัวนึง เหตุที่ซื้อเพราะคิดสะระตะ(เขียนถูกไหมเนี่ย)แล้วปรากฏว่าราคาปัจจุบันเป็นราคาที่ถูกมาก growth ติดกันมาสี่ห้าปี พอซื้อได้ไม่ถึงเดือนหุ้นวิ่งไป 40เปอร์เซนต์ โหนึกว่าเราเก่ง คุยให้ที่บ้านฟังบอกมีแต่คนให้ขายเอาเงินมาใช้ก่อน ในใจก็อยากได้ตังเหมือนกัน ผมคิดในใจว่าธุรกิจมันน่าจะไปได้ต่อเรื่อยๆ ถือไว้ดีกว่าเราVI(555) จากนั้นหุ้นที่ว่านี้ก็ค่อยๆลงเรื่อยๆ สักพักเริ่มเห็นผู้บริหารขายออกมากัน ไอ้เราก็ยังถืออยู่จนกำไรไม่เหลือ สุดท้ายมีอยู่ Q นึงงบออกมาเน่ามาก หุ้นรูดกระฉูดจากกำไร 40เปอร์เซนต์เป็นติดลบหลักหน่วย รีบขายทิ้งเลยเพราะพอมาดูย้อนหลังแล้วพบว่า งบมันส่งสัญญาณมาตลอดแต่เสือกโง่ไม่ยอมอ่านเอง

สุดท้ายถามว่าผมเสียใจไหม ก็เสียนิดหน่อย แต่ผมคิดว่าเรายอมรับผลที่ผิดน่ะดีแล้ว คือสุดท้ายเราจะเห็นผลว่าเราเลือกผิดนะ พอเราไม่ใส่ใจแล้วอะไรเกิดขึ้น ถ้าเราคิดฉาบฉวยทนรวยไม่ไหว หรือใช้โชคเป็นหลักในการลงทุนสุดท้ายเราจะเป็นแค่คนที่โชคดีซึ่งมันไม่ใช้ทักษะที่จะใช้ซ้ำในระยะยาวได้แถมจะพาเจ็บตัวอีก แต่ก็มีข้อยกเว้นว่าถ้าเรารู้จริงๆว่าเฮ้ยที่เราได้กำไรตอนนี้เนี่ย มันไม่น่าจะยั่งยืนนะ คือคิดแล้วพบว่าตอนนี้เรารอวันโดนถล่ม ผมว่าก็ขายเอาตังมาใช้เถอะครับ ไม่ใช่ถือลุ้นไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไร
Green_tree

โพสต์ที่ 15

การตัดสินใจต้องใช้ประสบการณ์ :B
nuk

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณมากนะครับที่ช่วยกันแชร์ประสบการณ์ ผมเริ่มลงทุนมาตั้งแต่ปี 51 ลองผิดลองถูกมาก็เยอะ(อาจจะผิดมากกว่าถูกนะ..อิอิ) แต่ผลตอบแทนโดยเฉลี่ยก็น่าจะมากกว่าฝากธนาคารนะ ปันผลเพิ่มขึ้นทุกปี แต่ยังไม่ถึงกับมีอิสรภาพทางการเงิน
หุ้นในพอร์ตก็มีทั้งตัวที่ถือสั้นบ้างถือยาวบ้าง บางตัวถือมาหลายปียังไม่ขาย
บางตัวซื้อไว้เพราะเห็นว่าปันผลดีราคาหุ้นก็ถูก(p/eต่ำ)ถือรับปันผลไป ราคาหุ้นก็ขึ้นได้กำไรประมาณซัก20% ไม่ขาย กะจะถือยาว
แต่แล้วผลประกอบการณ์ไตรมาสถัดมา บริษัทนั้นกำไรลดลงไปเยอะ ราคาหุ้นไหลรูดลงมา ผลสุดท้ายก็ขายขาดทุนไป
ทำผมให้ผมต้องมานั่งทบทวนดูใหม่ว่า บางครั้งเราอาจจะต้องยอมขายหมูออกไปบ้าง ถ้าเราไม่รู้จริงในหุ้นตัวนั้น
แต่หมูในที่นี้ไม่ได้หมายถึงลูกหมู(เพิ่งซื้อมา)นะครับ เพราะก่อนจะซื้อ เราก็ต้องวิคราะห์ให้ดีก่อนนะครับ
หลังจากนั้นถ้าหมูเราโตขึ้นซัก20%ก็พอแล้ว ใครจะเอาไปเลี้ยงต่อให้อ้วนๆก็ขายให้เขาไปเถอะ เราอย่าไปโลภเกินความรู้เลย
okครับ แค่นี้ก่อนนะครับ.. :D :D
โพสต์โพสต์