ซื้อเพราะอะไร ขายเพราะอย่างนั้น/มั่งคั่งอย่างยั่งยืน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
MarcoPolo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

ซื้อเพราะอะไร ขายเพราะอย่างนั้น/มั่งคั่งอย่างยั่งยืน

โพสต์ที่ 1

เครดิต: https://www.facebook.com/SustainW

"-- ซื้อเพราะอะไร ขายเพราะอย่างนั้น --"

มีเพื่อนผมหลายๆ ท่านโทรมาหาผม เมื่อเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมา ว่าควรทำอย่างไรดี เมื่อตลาดหุ้นไทยตกมาเยอะเมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา ทำให้หุ้นในพอร์ตของเขาตกลงไปด้วย

หลายๆ คนโทรมาถาม เพราะเห็นว่าผมมีประสบการณ์ลงทุนมากกว่า 10 ปีในตลาดหลักทรัพย์

หลายๆ คนโทรมาถาม เพราะเห็นว่าผมมีฐานะที่ดีขึ้นมาก จากการลงทุนมากกว่า 10 ปีในตลาดหลักทรัพย์

หลายๆ คนโทรมาถาม เพราะคิดว่า ผมสามารถบอกได้ว่า ตลาดหุ้น จะตกถึงเมื่อไหร่ และเมื่อไหร่จะกลับขึ้นไปอีก

ผมบอกทุกคนไปว่า................

ถ้าผมรู้ว่า ตลาดจะขึ้นหรือจะตก ถึงเมื่อไหร่ ตอนนี้ผมคงเป็น เศรษฐีอันดับต้นๆ ของเมื่องไทยไปแล้ว

ถึงแม้ว่าผมจะไม่รู้ แต่ผมก็มีคำตอบให้พวกเขาว่า " ตอนนี้ตลาดตกลงมา เราควรทำอย่างไร "?

คำตอบง่ายนิดเดียวครับ

คุณซื้อหุ้นเพราะอะไร ก็ขายเพราะสาเหตุนั้น

1) หวังเก็งกำไรว่าหุ้นจะขึ้น ถ้าตกก็ยอมรับสภาพ จำกัดการขาดทุน

2) หวังเงินปันผล ก็เก็บไว้ รอรับเงินปันผลที่จะจ่าย ตราบเท่าที่บริษัทนั้นยังจ่ายเงินปันผล ตามที่คุณหวังไว้

3) หวังเก็บไว้ระยะยาว ก็ถือไว้สิครับ ตราบเท่าที่ธุรกิจของบริษัทนั้น ยังคงเติบโต

เห็นไหมครับ ง่ายนิดเดียว
โพสต์โพสต์