ขอ อนุญาตแนะนำหนังสือ โค้ชของผมครับ...^^)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Plant
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอ อนุญาตแนะนำหนังสือ โค้ชของผมครับ...^^)

โพสต์ที่ 1

https://m.se-ed.com/Product/Detail/9786167546353

เมื่อคุณอ่านหนังสือเล่มนี้ ผมเชื่อว่า " ชีวิตของคุณจะเปลี่ยนไป!!! " ครับ...^^)
แนบไฟล์

iamtherang
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ขอ อนุญาติแนะนำหนังสือ โค้ชของผมครับ...^^)

โพสต์ที่ 2

มีชมรมนี้ด้วยหรอครับ เพิ่งรู้เลยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
IndyVI
ผู้ติดตาม: 938

Re: ขอ อนุญาติแนะนำหนังสือ โค้ชของผมครับ...^^)

โพสต์ที่ 3

รบกวนผู้ดูแลเว็บฯ เปลี่ยนคำว่า

อนุญาติ ----เป็น----> อนุญาต

ขอบคุณครับ
Investment success doesn’t come from “buying good things,” but rather from “buying things well.
# Howard Mark #
Plant

โพสต์ที่ 4

ต้องขอโทษและขอขอบคุณ คุณ "INT-INV" มากๆครับ ครั้งหน้าผมจะระวังในการพิมพ์
มากกว่านี้ครับ ต้องขอรบกวนผู้ดูแลช่วยแก้ให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
thitaphat168

โพสต์ที่ 5

มีอยู่ช่วงนึง ผมไปเล่นเกมส์กระดาน กับชมรมนี่ ประจำเลยครับ สนุกดี ได้มุมมองเรื่องการบริหารจัดการเงินด้วยครับ
vim
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 6

ผู้แปลหนังสือพ่อรวยสอนลูก ไม่ใช่คุณ นันทวัน รุจิวงศ์ หรอกหรือครับ? หรือมีการซื้อลิขสิทธิ์มาแปลใหม่อีกครั้งนึง
Vi IMrovised
Plant

Re: ขอ อนุญาตแนะนำหนังสือ โค้ชของผมครับ...^^)

โพสต์ที่ 7

iamtherang เขียน:มีชมรมนี้ด้วยหรอครับ เพิ่งรู้เลยครับ
แนะนำ คุณ "iamtherang" สามารถติดตามได้ที่นี่ครับ
https://www.facebook.com/MoneyCoach4Thai?fref=ts

....^^)
Plant

Re: ขอ อนุญาตแนะนำหนังสือ โค้ชของผมครับ...^^)

โพสต์ที่ 8

คุณ "thitaphat168" น่าจะเคยได้พบกับผมนะครับ ถ้าไปเล่นที่ชมรม
เพราะผมเป็น Banker ของชมรมครับ...^^)
Plant

โพสต์ที่ 9

vim เขียน:ผู้แปลหนังสือพ่อรวยสอนลูก ไม่ใช่คุณ นันทวัน รุจิวงศ์ หรอกหรือครับ? หรือมีการซื้อลิขสิทธิ์มาแปลใหม่อีกครั้งนึง
คือ ภายหลังโค้ชหนุ่ม (จักรพงษ์ เมษพันธุ์) เป็นผู้นำมาแปลและเรียบเรียงใหม่ครับ
เพราะทางคุณ โรเบิร์ต คิโยซากิ อยากให้แปลใหม่เพื่อให้ตรงกับสิ่งที่คุณโรเบิร์ต
ต้องการสื่อให้รับรู้และเข้าใจมากที่สุดครับ ซึ่งตอนนี้ทีมงานของโค้ชหนุ่มได้แปลใหม่ไป
หลายเล่มแล้วครับ....^^)
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 10

vim เขียน:ผู้แปลหนังสือพ่อรวยสอนลูก ไม่ใช่คุณ นันทวัน รุจิวงศ์ หรอกหรือครับ? หรือมีการซื้อลิขสิทธิ์มาแปลใหม่อีกครั้งนึง
ดร. VIM ครับ หนังสือมันออกมาเป็น series เรื่อยๆ น่ะ คนแปลเลยเยอะครับ (เลยมีคนค่อนขอดว่า kiyosaki รวยเพราะขายหนังสือต่างหาก 5555)

เช่น
คุณนันทวัน เล่ม 1&2
ดร.สมจินต์ (ศรฯ) เล่มเกษียณ กับเล่มลงทุน
คุณจักรพงษ์ เกมการเงิน (conspiracy)

มีนักขาย, เศรษฐี babylon, smart kids, prophecy อีก

ถึงผมจะไม่ได้เชื่อเนื้อหาในหนังสือทั้งหมด เพราะ apply ในไทยอาจได้ไม่หมดทุกอย่างและบางเรื่องเหมือนจะเล่าซ้ำไปซ้ำมา แต่ผมชอบ concept แนวคิดของเขา ซื้อมาเกือบครบ ยกเว้นเล่มนักขาย
(บางเล่มใจร้อน คนยังไม่แปล ก็ซื้อต้นฉบับเลยก็มี แต่บางทีก็ซิ้อที่แปลซ้ำอีก เพราะผมไม่ใช่คนเก่งอังกฤษจริง ตัวเองเข้าใจอาจคลาดเคลื่อนได้)
แนบไฟล์
2014-08-08 11.08.59 -.jpg

Ii'8N

โพสต์ที่ 11

Plant เขียน:
คือ ภายหลังโค้ชหนุ่ม (จักรพงษ์ เมษพันธุ์) เป็นผู้นำมาแปลและเรียบเรียงใหม่ครับ
เพราะทางคุณ โรเบิร์ต คิโยซากิ อยากให้แปลใหม่เพื่อให้ตรงกับสิ่งที่คุณโรเบิร์ต
ต้องการสื่อให้รับรู้และเข้าใจมากที่สุดครับ ซึ่งตอนนี้ทีมงานของโค้ชหนุ่มได้แปลใหม่ไป
หลายเล่มแล้วครับ....^^)
post ไปแล้ว เพิ่งเห็นข้อความนี้
แสดงว่าเล่มที่ผมมี เก่าไปแล้ว อาจมีการเปลี่ยนแปลงเนื้อหาการเรียบเรียงใหม่บ้าง
Plant

โพสต์ที่ 12

แนะนำ คุณ "Ii'8N" ลองหา search ในเวป Se-ed ครับ มีการแปลใหม่หมดทุกเล่ม
แล้วครับ และมีการพูดถึงประเด็นหลักๆที่บางท่านที่แปลตอนแรกไม่ได้เน้นย้ำ
แต่เป็นสิ่งที่คุณ โรเบิร์ต ต้องการเน้นครับ

เช่น คนส่วนใหญ่เมื่ออ่านเล่มที่แปลก่อนหน้าจะคิดว่า คุณโรเบิร์ต แนะนำให้
ลาออกจากงานแล้วไปสร้างทรัพย์สิน หรือให้เปลี่ยนจาก E,S เป็น B,I
แต่เล่มที่แปลใหม่ จะเน้นเลยว่า ไม่ใช่ว่าจะเป็น E กับ S ไม่ได้ แต่ต้องหาทางสร้าง
B กับ I ควบคู่ไปด้วย เหมือนการมีรายได้หลายทางย่อมดีกว่ามีรายได้จากทางเดียว
ครับ...^^)
Ii'8N

โพสต์ที่ 13

Plant เขียน:แนะนำ คุณ "Ii'8N" ลองหา search ในเวป Se-ed ครับ มีการแปลใหม่หมดทุกเล่ม
แล้วครับ และมีการพูดถึงประเด็นหลักๆที่บางท่านที่แปลตอนแรกไม่ได้เน้นย้ำ
แต่เป็นสิ่งที่คุณ โรเบิร์ต ต้องการเน้นครับ

เช่น คนส่วนใหญ่เมื่ออ่านเล่มที่แปลก่อนหน้าจะคิดว่า คุณโรเบิร์ต แนะนำให้
ลาออกจากงานแล้วไปสร้างทรัพย์สิน หรือให้เปลี่ยนจาก E,S เป็น B,I
แต่เล่มที่แปลใหม่ จะเน้นเลยว่า ไม่ใช่ว่าจะเป็น E กับ S ไม่ได้ แต่ต้องหาทางสร้าง
B กับ I ควบคู่ไปด้วย เหมือนการมีรายได้หลายทางย่อมดีกว่ามีรายได้จากทางเดียว
ครับ...^^)
ขอบคุณครับ
เดี๋ยววันไหนได้ไปเดินห้าง ผมคงเข้าไปเปิดดูที่ร้าน SE-ED เลย
vim
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณพี่ Plant และพี่ Ii'8N ครับ เดี๋ยวถ้ามีโอกาสจะไปลองอ่านเวอร์ชั่นนี้ดู ผมเคยอ่านฉบับแปลเก่า ตอนนี้ลืมไปหมดแล้ว จำได้คร่าวๆว่าเล่มแรกพูดถึง passive income เล่มสองเน้น ESBI Quadrants
Vi IMrovised
dr1
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 15

กำลังอ่าน richdad's prophecy ที่คุณจักรพันธ์ุเป็นบก.อยู่เหมือนกันครับ
เคยไปอบรมกับคุณจักรพันธุ์กะอ.อนุชาหลายปีก่อน
เกมส์กระแสเงินสดไม่เคยเล่น ไม่รู้มีเล่นทางอินเตอร์เนตมั้ย
ส่วนเว็บไซด์ริชแด๊ดไทย โดนแบนเข้าไม่ได้ เว็ปมาสเตอร์เคยพยามแก้ให้ยังไม่สำเร็จ
ส่วนหนังสือคุณหนุ่มเล่มนี้ เป็นเล่มเดิมที่เคยพิมพ์กับซีเอ็ดมั้ยนะฮะ
หลายเดือนก่อนเห็นซีเอ็ดเอามาเลหลัง เสียดายแทนอยู่เหมือนกันครับ
samatah
Plant

โพสต์ที่ 16

dr1 เขียน:กำลังอ่าน richdad's prophecy ที่คุณจักรพันธ์ุเป็นบก.อยู่เหมือนกันครับ
เคยไปอบรมกับคุณจักรพันธุ์กะอ.อนุชาหลายปีก่อน
เกมส์กระแสเงินสดไม่เคยเล่น ไม่รู้มีเล่นทางอินเตอร์เนตมั้ย
ส่วนเว็บไซด์ริชแด๊ดไทย โดนแบนเข้าไม่ได้ เว็ปมาสเตอร์เคยพยามแก้ให้ยังไม่สำเร็จ
ส่วนหนังสือคุณหนุ่มเล่มนี้ เป็นเล่มเดิมที่เคยพิมพ์กับซีเอ็ดมั้ยนะฮะ
หลายเดือนก่อนเห็นซีเอ็ดเอามาเลหลัง เสียดายแทนอยู่เหมือนกันครับ
คุณหนุ่ม ชื่อ " จักรพงษ์ เมษพันธุ์ " ครับ คุณ dr1 รวมเป็น "จักรพันธุ์" เลยนะครับ 555+
อ.อนุชา ถือว่าเป็นมือวางอันดับต้นๆของเมืองไทยในการลงทุนอสังหาฯ ครับ และท่านยังเป็น
กรรมการอิสระของหุ้นในตลาดอยู่ 1 ตัว ที่กำลังจะเอาตัวเองออกจากตลาดครับ(เกี่ยวกับจิวเวอรี่)

เว็ปริชแดดไทยผมพอจะทราบมาว่าคนดูแลระบบคนเก่า ไม่ได้ทำต่อแล้วหนะครับ
ตอนนี้จะย้ายไปติดตามได้ใน fb เกี่ยวกับการเล่นเกมส์กระแสเงินสดครับ
https://m.facebook.com/richdadthai?_rdr

หนังสือเล่มนี้เป็นเล่มใหม่ที่โค้ชหนุ่มเขียนจากผลึกที่ได้จากประสบการณ์
ตลอดชีวิตที่เดินทางในสายอิสรภาพทางการเงินครับ และผลึกแต่ละอันเป็น
"ความรู้มือหนึ่ง" ที่ได้จากการทำจริง ประสบจริง เจ็บจริงครับ ไม่ได้หยิบเอา
ข้อมูลจากตำราต่างๆมาเขียน ผมชอบที่สุดในเรื่องนี้ครับ และเล่มนี้เป็นเล่มแรก
ที่ไม่ได้ตีพิมพ์กับ se-ed ครับ

ปล. ดูเหมือนจะเป็นการเชียร์หนังสือ(จริงๆก็เชียร์หนะแหละ...แหะแหะ)
แต่ตอนนี้เท่าที่ทราบติดอันดับ 3 หนังสือขายดีของ se-ed แล้วครับ
และผมยังยืนยันคำเดิมครับ
ผมเชื่อว่า "ชีวิตของคุณจะเปลี่ยนไป!!!" เมื่อคุณได้อ่านหนังสือเล่มนี้
และนำสัก 1 บทไปใช้ในชีวิต เหมือนดั่งที่ผมและพี่น้องคนอื่นๆในกลุ่ม
ได้เปลี่ยนแปลงมาแล้วเช่นกันครับ...^^)
dr1
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 17

แหะๆ ขออภัยฮะ ตาลายไปหน่อย
งั้นแปลว่าต่างคนต่างมีแนวของตัวเองแล้วเนอะ
คุณโอฬารก็ไปแนวสายเท็คนิคหุ้นแระ
คุณหนุ่มก็ไปสายโค้ชการเงินส่วนบุคคล
อ.อนุชาก็สายลงทุนอสังหา
ริชแด๊ดไทยก็ไปอีกทางนึง(มั้ยเอ่ย)

ท่านplantมาโพสต์เรื่อยๆอีกนะฮะ
samatah
โพสต์โพสต์