ผมเรียนป.โทกำลังจะทำงานวิจัยครับ มีท่านไหนหัวข้อน่าสนไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
iamtherang
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ผมเรียนป.โทกำลังจะทำงานวิจัยครับ มีท่านไหนหัวข้อน่าสนไหมครับ

โพสต์ที่ 1

เนื่องจากตอนนี้ผมกำลังเรียนป.โท ที่นิด้า กำลังจะทำงานวิจัยครับ โดยเบื้องต้นว่าจะทำเกี่ยวกับกองทุนรวมครับ
มีเพื่อนๆพี่ๆท่านไหน มีหัวข้อน่าสนใจบ้างไหมครับ ที่เกี่ยวกับตลาดทุน ตลาดหุ้น
เพื่อที่จะเป็นประโยชน์กับนักลงทุนทุกคนครับ เสนอหัวข้อมาได้เลยนะครับ
และเมื่อทำเสร็จแล้วจะนำมาเสนอใน TVI ที่แรกเลยครับ
drsp
ผู้ติดตาม: 72

Re: ผมเรียนป.โทกำลังจะทำงานวิจัยครับ มีท่านไหนหัวข้อน่าสนไหม

โพสต์ที่ 2

ลองทําวิจัยเทียบผลตอบแทนกองทุนหุ้นแบบpassiveเทียบกับactive
ทั้งระยะสั้นและระยะยาวเกิน20ปี
ถ้าจําไม่ผิด ของเมืองนอกถ้าระยะยาวมาก
แทบจะไม่มีactive fundsที่ชนะpassiveได้เลย
iamtherang
ผู้ติดตาม: 0

Re: ผมเรียนป.โทกำลังจะทำงานวิจัยครับ มีท่านไหนหัวข้อน่าสนไหม

โพสต์ที่ 3

drsp เขียน:ลองทําวิจัยเทียบผลตอบแทนกองทุนหุ้นแบบpassiveเทียบกับactive
ทั้งระยะสั้นและระยะยาวเกิน20ปี
ถ้าจําไม่ผิด ของเมืองนอกถ้าระยะยาวมาก
แทบจะไม่มีactive fundsที่ชนะpassiveได้เลย
ขอบคุณ คุณ drsp มากๆครับ
ถ้าเพื่อนๆท่านไหน มีหัวข้ออื่นที่น่าสนใจเกี่ยวกับตลาดทุนเสนอได้เลยนะครับ
นอกเหนือจากกองทุนรวมก็ได้ครับ
วัวทะโมน
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 4

"หุ้นที่มีการออกบทวิเคราะห์ให้ซื้อ ให่้ผลตอบแทนเมื่อเทียบกับตลาดเป็นอย่างไร"..........ผมเคยลองทำด้วยข้อมูลที่จำกัด มันมีpatternที่น่าสนใจทีเดียว(ทำไว้ดูเอง) ถ้าผลออก น่าจะเอาไปใช้ได้เลย.....
ภาพประจำตัวสมาชิก
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 5

ผมสนใจกองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์กับพวกกองอินฟาฟันด์อยู่ครับ

ปกติกองพวกนี้คนซื้อมักจะถือกินปันผลราคากองทุนเลยนิ่งๆ จุดที่ผมสนใจคือมีประเด็นไหนบ้างที่ทำให้กองนิ่งๆพวกนี้มีราคาเคลื่อนไหว(ขึ้นหรือลง)แบบมากกว่าปกติได้ ยกตัวอย่าง เช่นอัตราดอกเบี้ยเปลี่ยนเร็วๆ, เครดิตผู้จ่ายค่าเช่ากองทุนดีขึ้น(หรือแย่ลง) , ปีสุดท้ายของกองทุนจากที่ผู้เช่าจะหยุดเช่าหมดเหลือศูนย์ แต่ก้มีการต่อสัญญาเพิ่ม, การขึ้นหรือลงค่าเช่าในอัตราที่ก้าวกระโดด, occupancy rateของofficeหรือกองทุนนั้นๆเปลี่ยนไป etc.

ถ้าวิจัยได้ผลยังไงรบกวนบอกผมด้วยนะครับ อยากรู้จริงๆ :D
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

ในความคิดของผม
ผมสนใจว่า หากมีการประกาศ IPO ครั้งใหญ่ หรือเพิ่มทุนครั้งใหญ่ๆๆแล้ว
เงินไหลเข้ามาในประเทศประมาณวันไหน ไหลเข้าอะไร
ผลตอบแทนของตลาดตราสารหนี้และตราสารทุนเป็นเช่นไร

อีกเรื่องที่น่าสนใจคือ
การผันผวนของตลาดหลักทรัพย์ เมื่อใช้เครื่องมือทางการเงิน
เช่นการออก ETF ,การออกอนุพันธ์ทางการเงินเช่น Future ,Option ,DW
หรือแม้นกระทั่งการลดขนาดของสัญญาลงจากเดิมเป็น mini Future ทำให้ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย
เกิดความผันผวนมากขึ้นหรือลดลง

ในอนุพันธ์ สามารถทำเรื่อง Black–Scholes model สามารถนำมาใช้กับอนุพันธ์ประเภท DW ได้หรือเปล่า
หรือ Model อื่นๆ นำมาใช้งานกับ DW ได้ไหม ในการประเมินมูลค่า

ประมาณนี้ครับ แต่หากทำแนว VI คงจะเหนื่อยครับ
:)
dr1
Verified User
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 7

อยากถามแทนมนุษย์เงินเดือน เรื่องกองทุนLTF RMFว่า
กองที่มีผลงานชนะตลาดในระยะยาว เกินห้าปีขึ้นไป
มีอะไรที่ทำให้ผลงานเป็นเช่นนั้น

ขึ้นกับระบบ เช่น นโยบาย หรือปัจจัยเชิงปริมาณ เช่นจำนวนหุ้น มาร์เก็ตแคป จำนวนผู้จัดการ
ความถี่ในการเทรด ลักษณะกองทุนว่า คุณค่า เติบโต โมเมนตั้ม ๆลๆ

หรือขึ้นกับตัวบุคคล ไม่เกี่ยวกับระบบทั้งหมดที่วิจัยมา

จะได้เป็นแนวทางในการเลือกซื้อกองทุนครับ
samatah
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

อีกประเด็นหนึ่งที่น่าสนใจ
คือ การเกิด Shock ของการขึ้น/ลง ดอกเบี้ย
1. ขนาดของการเกิด Shock
2. ระยะเวลาในการเกิด Shock แล้วยังคงไปอีกนานเท่าไร
3. การ จัดสรร Asset Allocation ในเรื่องการ สปริง โอเวอร์ข้ามประเภทของสินทรัพย์
เช่น จากตราสารหนี้ไปยังตราสารทุน หรือ ตราสารหนี้ไปยังเงินลงทุนต่างประเทศ พวกนี้
4. การส่งผ่านอัตราดอกเบี้ยนโยบายไปยังภาคการธนาคารใช้ระยะเวลานานแค่ไหนในการขึ้นดอกเบี้ยเงินฝากและเงินกู้ และ ส่งผลต่อเศรษฐกิจในระยะเวลาเท่าไร

ประมาณนี้ครับ
โพสต์โพสต์