หากธุรกิจที่เราถือเริ่มอิ่มตัว แต่บ.ย่อยของบ.กลับดีขึ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
iamtherang
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

หากธุรกิจที่เราถือเริ่มอิ่มตัว แต่บ.ย่อยของบ.กลับดีขึ้น

โพสต์ที่ 1

เราควรทำยังไงครับ หากไม่ถือต่อก็ขายออกไป แต่หากถือต่อเราก็ควรจะศึกษาบ.ย่อยเหล่านั้นเพิ่มขึ้นใช่ไหมครับ(กรณีที่ยอดขายของบริษัทย่อย ทำให้ยอดขายรวมของบริษัทแม่เพิ่มอย่างมีนัยสำคัญ) แล้วแบบนี้มันจะถือว่า "ถูกด้วยเหตุผลที่ผิดไหมครับ"(ซื้อเพราะเหตุผลนึงแต่ถือเพราะเหตุผลนึง)
pat4310
ผู้ติดตาม: 1

Re: หากธุรกิจที่เราถือเริ่มอิ่มตัว แต่บ.ย่อยของบ.กลับดีขึ้น

โพสต์ที่ 2

ถ้าของเดิมยังอยู่เป็นฐานได้ไม่ตกต่ำ
และของใหม่ทำให้ growth ต่อยอด
ระดับราคายังสะท้อนการเติบโตในระยะยาวได้ก็ถือต่อไป

ปล. ธุรกิจที่อยู่ได้ยาวๆก็รุกธุรกิจใหม่ไปเรื่อยๆอะครับไม่ได้ทำเหมือนเดิมตลอดปีตลอดชาติ IEC ยังเริ่มจากสัมปทานสร้างทางรถไฟเลย พัฒนามาเรื่อยๆจนตอนนี้เป็นอะไรยังไม่รู้เลย :D
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
iamtherang
ผู้ติดตาม: 0

Re: หากธุรกิจที่เราถือเริ่มอิ่มตัว แต่บ.ย่อยของบ.กลับดีขึ้น

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณพี่ pat มากครับ :)
โพสต์โพสต์