จอมยุทธ์ กับ VI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
aonanfield
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

จอมยุทธ์ กับ VI

โพสต์ที่ 1

ใกล้วันหยุดสุดสัปดาห์ทั้งที ทำงานเหนื่อยกันมาทั้งสัปดาห์แล้ว มา relax กันหน่อยครับ เพลงนี้ จอมยุทธ์ จากศิลปิน P2Warship :8)

[youtube]eIvPMGrs_QU[/youtube]
Credit By Hardware Club
Suankularb Wittayalai School Thailand

เป็นเพลงที่ผมชอบมากตั้งแต่สมัยวัยรุ่น 55 วันนี้ได้กลับมาฟังอีกทีก็ยังชอบเหมือนเดิม

แต่ว่าสิ่งที่ต่างจากเมื่อตอนฟังเมื่อก่อนก็คือ ในวันนี้ วันที่ตัวมีแต่ความคิดและกลักการณ์บอง VI อยู่เต็มเปี่ยม เมื่อได้ฟังอีกครั้งเลย link เข้ากับเพลงและ MV อย่างอัจโนมัติและกลมกลืนโดยที่ไม่รู้ตัว
ลองดูเนื้อเพลงท่อนนี้ที่ผมชอบดูครับ ว่าใกล้เคียงกับหลัก VI ขนาดไหน

เคล็ดหลักวิชา ในตำราขั้นที่หนึ่ง
นั่นก็คือ การทำใจให้สงบ
(รวบรวมลมปรานให้ดี)
เคล็ดลับวิชา ในตำราขั้นที่เหลือ
คือคิดดีทำดีพูดดีเท่านี้ได้ดีแน่นอน

เมื่อได้ลองมาอยู่คนเดียว
ก็ทำให้ใจที่เคยได้ฟุ้งซ่าน ได้คิดบ้าง
สุขสงบมันอยู่ที่ใจ
แย่งชิงกันไปสุดท้ายก็เหมือนกัน ก็แค่นั้น
เรื่องบุญคุณก็คงต้องแทน
ส่วนเรื่องความแค้นก็คงต้องลดบ้าง อภัยบ้าง
สุขสงบมันอยู่ที่ใจ
อาวุธวางไว้ยื่นไมตรีให้กัน คิดได้แล้วตัวก็เบา

แถมยังมี Gimmick ประโยคเด็ดๆใน MV ตั้งแต่นาที 2.21 ด้วยครับ ต้องขอบคุณคนทำ MV cover เพลงนี้ด้วยครับ นำการ์ตูนมาผสมได้อย่างลงตัว

ผมลองพิมพ์ถอด Sub มาให้ดู

พระเอก - Who the hell are you?
เงา - I am the shadow within you and the thing you fear the most. If you fear the shadow, the shadow will overwhelm you.
- However, you have overcome the shadow inside.

อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ หัวใจ VI ที่เคยและไม่เคยฟังเพลงนี้ ลองกลับมาฟังและดู MV เพลงนี้อีกครั้ง ผมแค่อยากรู้ว่ามีคนคิดเหมือนผมมั้ย ^_^

Have a great weekend ทุกคนนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Baby Genius
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: จอมยุทธ์ กับ VI

โพสต์ที่ 2

ฟังเพลงนี้ทีไรผมนึกถึงนิยายจีนเรื่อง "มังกรคู่สู้สิบทิศ" ทุกที
เพราะตัวเอกของเรื่องมีท่าไม้ตายเคล็ดวิชา "จันทร์ในบ่อ"....

..." เคล็ดจันทร์ในบ่อจึงเป็นเคล็ดวิชาฝีมืออันร้ายกาจแขนงหนึ่งหากผู้นั้นยามเผชิญคู่ต่อสู้
แล้วยังสามารถสงบจิตใจคล้ายกับน้ำในบ่อที่สามารถสะท้อนสภาพแวดล้อมทั้งมวลได้

สภาวะจิตแบบจันทร์ในบ่อเป็นสภาวะที่ผู้นั้นสามารถขจัดความกลัวความหวาดวิตกกังวลภายในใจให้หมดไปใน “ห้วงขณะนั้น” ได้อย่างสิ้นเชิง
จนจิตใจของผู้นั้นใสกระจ่างดุจน้ำใสภายในบ่อสามารถสะท้อนสภาพแวดล้อมทุกรูปแบบ

จิตปราศจาการคิดถึงผลแพ้ชนะไม่มุ่งมาดไม่ปรารถนาไม่หวั่นพรั่นใจไร้ความคิด
ไร้สิ่งกีดขวางภายในใจมองทุกสิ่งจากศูนย์กลางภายในของตัวเองออกไป
อย่างไร้ตัวตนมีแต่ “ความตระหนักรู้อันยิ่ง” สะท้อนได้แม้กระทั่งด้านที่เร้นลับของจักรวาล

เคล็ดจันทร์ในบ่อจะฝึกได้ง่ายขึ้นหากคนผู้นั้นสามารถดื่มด่ำกับความงามของทิวทัศน์ธรรมชาติที่อยู่เบื้องหน้าได้

จงชมดูทัศนาทิวทัศน์อันตระการนั้นอย่างเคลิบเคลิ้มดื่มด่ำด้วยจิตอันสงบนิ่ง
จนรู้สึกราวกับว่าจิตใจจิตวิญญาณของตัวเองได้หลอมละลายไปในทิวทัศน์นั้น
กระทั่งไม่มีการแบ่งเขาแบ่งเราอีก

คนคือธรรมชาติธรรมชาติคือคนในห้วงขณะนั้น! สมาธิจิตใจหลอมรวมกับสรรพสิ่ง
เข้าสู่ห้วงไร้ตัวตนไร้ตัวเราหากยิ่งผู้นั้นได้ฝึกวิชาลมปราณ (ชี่กง) มาด้วยแล้ว
การฝึกเคล็ดจันทร์ในบ่อนี้จะยิ่งให้ประโยชน์ไปจนชั่วชีวิตของผู้นั้น "
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

เหนือกระบวนท่า คือไร้กระบวนท่า
เมื่อไม่มีกระบวนท่า ก็ไม่อาจถูกแก้กระบวนท่า

เก้ากระบี่เดียวดาย แห่งเดชคัมภีร์เทวดา :mrgreen:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
leaderinshadow
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 4

กระบี่เย้ยยุทธจักร เวอร์ชั่นใหม่ สนุกมากๆครับ คนจีนติดกันเต็มเลย
มีคนเอามาทำ sub thai จำได้ว่า พอดูตอนแรกถึงกับติดเลย สนุกมากๆ ตงฟางปุ๊ป้าย ภาคใหม่เป็นผู้หญิง น่ารักด้วย
ส่วนนักแสดงหญิงคนอื่น มีน่ารักก็หลายคน ดูเพลินเลย

แต่เรื่องนี้ก็ให้แง่คิดหลายอย่างนะครับ ทั้งเรื่องการติดกระบวนท่า การไร้กระบวน
หรือเรื่องของ วิญญูชนจอมปลอม ธรรมะ อธรรม แก่งแย่ง ชิงดี ปล่อยวาง เสียสละ

http://www.youtube.com/watch?v=GyFd5vfhgmc
murder_doll

โพสต์ที่ 5

leaderinshadow เขียน:กระบี่เย้ยยุทธจักร เวอร์ชั่นใหม่ สนุกมากๆครับ คนจีนติดกันเต็มเลย
มีคนเอามาทำ sub thai จำได้ว่า พอดูตอนแรกถึงกับติดเลย สนุกมากๆ ตงฟางปุ๊ป้าย ภาคใหม่เป็นผู้หญิง น่ารักด้วย
ส่วนนักแสดงหญิงคนอื่น มีน่ารักก็หลายคน ดูเพลินเลย

แต่เรื่องนี้ก็ให้แง่คิดหลายอย่างนะครับ ทั้งเรื่องการติดกระบวนท่า การไร้กระบวน
หรือเรื่องของ วิญญูชนจอมปลอม ธรรมะ อธรรม แก่งแย่ง ชิงดี ปล่อยวาง เสียสละ

http://www.youtube.com/watch?v=GyFd5vfhgmc
ขอบคุณครับ ต้องตามไปดู เรื่องนี้มีการทำออกมาหลายครั้งมากเพราะผลงานอันดับต้นๆของกิมย้ง ทั้งจอเงินและจอเเก้ว ถ้าที่ผมชอบที่สุดคือปี1996ของtvb
อ่อ ปลายเดือนนี้จะมีเกมออนไลน์ swodsman เข้ามาด้วยครับ นั่นก้คือยิ้มเย้ยยุทธจักรออนไลน์หรือ กระบี่เย้ยยุทธจักรนี่เอง ใครคอเกมออนไลน์เจอกันครับ :mrgreen:
aonanfield

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณ คุณ Baby Genius, murder_doll, leaderinshadow ที่แวะมาโพสต์นะครับ

ข้อคิดจาก นิยายกำลังภายในของจีน นี่มีประโยชน์มากมายหลายเรื่องเลยครับ
murder_doll

โพสต์ที่ 7

aonanfield เขียน:ขอบคุณ คุณ Baby Genius, murder_doll, leaderinshadow ที่แวะมาโพสต์นะครับ

ข้อคิดจาก นิยายกำลังภายในของจีน นี่มีประโยชน์มากมายหลายเรื่องเลยครับ
ยินดีรับใช้ครับ คนบ้านเดียวกัน ผมอยู่ห้าเเยกปากเกร็ด :mrgreen: (เกี่ยวไหมนี่555)
aonanfield

โพสต์ที่ 8

Mr. Market ช่วงนี้อารมณ์ไม่ค่อยดี ได้เวลาใช้วิชาจากตำราจอมยุทธ์แล้วครับ :8)

เคล็ดหลักวิชา ในตำราขั้นที่หนึ่ง
นั่นก็คือ การทำใจให้สงบ
(รวบรวมลมปราณให้ดี)
หงส์ดำ
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 9

ผมเคยอ่านเรื่อง ปาฏิหาริย์แห่งผู้กล้า ของเฟิ่งเกอ
ตัวเอกตัวนึงชื่อ กู่เจิน เก่งเรื่องหาเงินหาทอง เป็นพ่อค้า และได้ประยุกต์หลักการค้ามาเป็นหลักวิชาต่อสู้
ซึ่งได้รับถ่ายทอดมาจากอาจารย์ ซึ่งมารู้ทีหลังว่าเป็นตัวร้าย เป็นศัตรูของตระกูล
มีคำพูดเด็ดๆ ลึกซึ้งมากๆ ผมเคย note ไว้ ขอมาแชร์พวกเรานักลงทุนครับ

กู่เจินยิ้มพลางกล่าวว่า “นั่นเพียงเพราะชนชั้นอู๋หลางเยี่ยแม้มั่งคั่ง ร่ำรวย รู้หลักการค้าแต่ว่าในมือมีเงินทอง ในใจก็มีเงินทอง มีแต่ข้าพเจ้าที่ในมือมีเงินทอง ในใจไร้เงินทอง เมื่อในใจมีเงินทอง จะถูกเงินทองชี้นำบงการ กลายเป็นทาสเงินตรา หากในใจไร้เงินทอง ก็จะยึดถือเงินทองเป็นทาส ควบคุมบังคับเงินทองทั้งแผ่นดิน” เล่ม 2 หน้า 117

กู่เจินสั่นศีรษะกล่าวว่า “คิดเป็นคนยากไร้เช่นท่านไม่ง่ายนัก ร่ำรวยเทียมประเทศง่ายดาย ยากจนเทียมประเทศกลับยากเย็นข้าพเจ้าแม้หัวร่อเยอะขอจื๊อและเอี๋ยนหุย แต่ชนชั้นปราชญ์เมธีแม้ยากไร้ต้อยต่ำ ไม่ผันแปรปณิธาณ ยศถาบรรดาศักดิ์ไม่มอมเมาจิตใจ อิทธิพลอำนาจไม่ยอมสยบให้ บุคคลเช่นนี้คนเดียวเหนือกว่าหนึ่งประเทศ เรียกว่ายากจนเทียมประเทศ” เล่ม 2 หน้า 118
โพสต์โพสต์