แนะนำดูmoney talk"ดักหุ้นmaiครึ่งปีหลังตอน2

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
prajuvb
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 5

แนะนำดูmoney talk"ดักหุ้นmaiครึ่งปีหลังตอน2

โพสต์ที่ 1

มี2ตอนครับแต่ที่เด็ดจริงๆคือตอน2ช่วง15นาทีสุดท้ายที่อจ.นิเวศน์comment
(ตอน1และตอน2ช่วงแรกผมนั่งหาวตลอดคล้ายๆดูโฆษณาทีวียังไงยังงั้น)
นักวิเคราะห์3รายเชียร์ซื้อหุ้นtnh,auct,maco,trt,uac(ดูpeแล้วรับไม่ไหว)
อจ.นิเวศน์ฟันสวนว่าราคาตอนนี้mosต่ำมาก
ขึ้นอีกซัก100-200จุดน่าจะเทขาย
เพราะตลาดหุ้นขึ้นขาเดียวมาตลอดไม่ว่าจะเกิดวิกฤติอะไรในไทย
เพราะดอกเบี้ยต่ำอย่างยาวนานและมีคนหันมาลงทุนในตลาดจำนวนมาก
กำไรของบ.บางรายโตกระโดดผิดปกติ(อาจไม่ยั่งยืน)
แต่ราคาหุ้นกระโดดขึ้นมากกว่ากำไรหลายเท่า
อจ.เปรียบเทียบว่าหุ้นพลังงานทางเลือกเหมือนกับ.comของอเมริกา
คือทำอะไรเจ๊งเปลี่ยนมาทำพลังงานทางเลือกนลท.ตอบรับหวือหวาหมด
ถ้าดอกเบี้ยไม่ว่าในไทยหรือตปท.กลับเป็นขาขึ้น
อาจเจาะให้ฟองสบู่ของตลาดแตก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

Re: แนะนำดูmoney talk"ดักหุ้นmaiครึ่งปีหลังตอน2

โพสต์ที่ 2

ผมตอนนี้ ยึดหลัก hold กับ sell และเมื่อ sell แล้ว ก็ หาหุ้นที่ยังไม่ขึ้น แต่มี p/e ต่ำ พวก p/e 30 กว่าเท่านั้น ลบออกจากสมองไปเลย ถึงแม้จะเป็นหุ้นดีอย่างไร ผมก็ไม่ซื้อครับ กลัวติดดอย ครึ่งปีหลังนี้เล่นหุ้นลำบากมาก ยิ่งดัชนีขึ้นไปเรื่อย ๆ ไม่มีการปรับตัวลงก็ยิ่งหนาว ที่ปรับตัวภายในวันให้เห็น แล้วก็ขึ้นต่อ ผมยิ่งกลัวครับ พูดได้อย่างเดียว ระวังตลาดหุ้นด้วยนะ หุ้นส่วนใหญ่ก็อยู่ในระดับราคาสูง ๆ ทั้งนั้น ผมมองของผมแบบนี้ :D :D :D

ผมไปงาน mai forum 2014 เหมือนกัน ใช้เวลาเดินครึ่งวันได้ ไม่ได้เข้าห้อง meeting room เลย เพราะเต็มเป็นส่วนใหญ่ ได้ไปตามบูธของหุ้นต่าง ๆ ค้นหาหุ้นดี ดี ในตลาด mai และใช้เวลานานที่สุด ในหุ้นตัวหนึ่ง ที่เข้ามาตลาดได้สัก 2 ปี มีการเติบโต 15-20% มีหนี้สินต่อทุนแค่แถว 0.22 เอง มี gross margin ระดับ 21% net profit margin แถว 14% ผมดูแล้ว การเติบโตน่าจะทำได้ต่อไปหลายปี ในระดับ 15-20% มีการปันผล ผม่คิดว่า 2 ครั้งต่อปี เหมือนปีก่อนที่ปันผลออกมา 2 ครั้ง การลงทุนผมชอบหุ้นที่ลงทุนแล้วไม่มาขอเพิ่มทุนอีก นั่นหมายถึง มาขอเงินจากเราให้เขาใช้อีก แบบนี้ไม่ชอบครับ หุ้นตัวนี้มีการขยายกำลังผลิตเพื่อการเติบโตทุกปีแล้ว ผมเลยตัดสินใจลงทุน ถึงแม้นว่า ราคาจะสูงกว่าที่เคยเป็นมาแล้วก็ตาม p/e อยู่แถว 12 เท่า p/bv 2.5 เท่า จะทิ้งไว้อีก 2 ปี ดูซิว่าจะประสบผลสำเร็จในการลงทุนไหม :D :D :D

คุณหมอประจวบ เจอหุ้นดี ดี ในตลาด mai หรือเปล่าครับ :D :D :D
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
vim
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

Re: แนะนำดูmoney talk"ดักหุ้นmaiครึ่งปีหลังตอน2

โพสต์ที่ 3

โควตมาจาก
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=57708
amornkowa เขียน: ปิดท้ายด้วยดร นิเวศน์มาให้ความเห็นต่อหุ้นที่เสนอมา
อจ เก็บเงินสดเป็นปี หาหุ้นลงไม่ได้ MOS ไม่ค่อยมี ราคาขึ้นมาเยอะ ถ้าสถานการณ์ไม่ค่อยดี อาจพลาดได้ ตอนนี้ถือเงินสดประมาณ 6-7%
ถ้าหุ้นขึ้นในปลายปีอีก 100 จุด จะค่อยๆขายไป
อจ ไพบูลย์ แซวว่า ผิด concept ของ สัมมนา ที่ชวนให้ลงทุน 555
มาฟังดร พูดต่อดีกว่า
ภาพใหญ่ของประเทศไทย 4-5 ปีที่ผ่านมา ทนทายาด เกิดอะไรขึ้นมา ลงนิดหน่อย และ ขึ้นต่อ ไม่ยอมลง
มีข้อสรุป 1. กระแสเงิน คนไทยเข้ามาลงทุนหุ้นเพิ่มขึ้น คนจบใหม่ ก็มาลงทุนเลย หรือคนอายุ 30-40 ปีที่ไม่มีความรู้เรื่องลงทุน และไม่กล้าลงทุนมาก่อนก็เข้ามาลงทุนกันโดยไม่กลัวเหมือนเมื่อก่อน คนเข้ามาเยอะ หุ้นตก แต่ก่อนคนหนี แต่ตอนนี้หุ้นตกมีคนเข้ามาซื้อ อัตราดอกเบี้ยต่ำยาวมาก ฝากเงินได้ดอกเบี้ยน้อยเกินไป ตอนเกษียณ เงินไม่พอใช้จ่าย คนก็เลยเข้าตลาดหุ้นกันใหญ่ ฝรั่งขาย 300,000 ล้านUS แต่ รายย่อยรับหมด 555
เวลาหุ้นขึ้นเรื่อยๆ แรงจัด และ มีโอกาสลงตอนปลายๆ พรึบเดียว ก็ลงเล บทจะลง ก็ลงเร็วมาก
ผลประกอบการหุ้นตัวเล็กก็มากกว่าตัวใหญ่ ค่า PE กระโดดจาก 10 กว่าทขึ้นแรงมาจากเหตุผล กำไรกระโดดเป็นเท่าตัว แต่ PE กระโดดเยอะกว่า ราคาหุ้นขึ้นไป4-5 เท่า แต่กำไรขึ้นไปแค่เท่าเดียว การเติบโตของบางบริษัท Market cap เท่ากับบ้านปูเลย
พอดอกเบี้ยกระตุกขึ้นมา จากต่างชาติ ขึ้นก่อน ไทยก็มีโอกาสขึ้นเหมือนกัน ตัวใครตัวมันแล้ว ระวังเศรษฐกิจดี อะไรดีหมด ตลาดหุ้นจะตกได้
ธุรกิจพลังงานทางเลือกตอนนี้บูมมาก เหมือนธุรกิจ Dot com ของอเมริกา ซึ่งต่อมาก็ตกหนัก มากเพราะ คนลงทุนโดยคาดการณ์แต่กำไรอนาคตอย่างเดียว ซึ่งดร ให้ข้อคิดดีมาก ถึงไม่ได้วิเคราะห์หุ้นที่นักวิเคราะห์ให้มา แต่ให้มุมมองภาพกว้าง และ เตือนพวกเราให้ระวัง ตลาดหุ้นขึ้นสูงก็ลงแรง
ขอให้เพื่อนๆระมัดระวังการลงทุนหลังจากนี้ให้ดีนะครับ ขอให้ทุกคนสมหวังในการลงทุน
Vi IMrovised
sci
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

วันนี้ดูรายการ แล้วดูแก จะพูดยั้งๆไว้เหมือนกัน
สงสัยจะเกรงใจผู้สนับสนุนรายการ
prajuvb

โพสต์ที่ 5

สวัสดีครับลุงขวด ไม่ได้เจอคุณลุงซะนาน
ไม่ได้ไปฟังวันจริงแต่ดูผ่านmoney channelครับ
ผมเห็นด้วยกับอจ.นิเวศน์ว่าหุ้นตลาดMai หลายๆตัว
อาจโตไม่ได้ยั่งยืนสมกับราคาpeที่นลท.ให้
และแพงเกินจริงครับช่วงนี้เลยได้แต่ดูๆไปก่อน
ตัวเก่าๆก็เก็บเอาไว้กินปันผล
หันมาลงทุนหุ้นก้นบุหรี่ในsetแทน
ที่กะถือลงทุนนานๆเพราะทั้งดีทั้งถูกหายังไม่เจอครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 6

รบกวนเปิดวาร์ปให้ทีครับ พอดีหาในyoutubeแล้วไม่เจอน่ะครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
vim
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 7

[youtube]PfYimpZJS7k[/youtube]
Vi IMrovised
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณมากคร้าบ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
BeSmile

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณมากครับ

ช่วงนี้ หาหุ้นที่มีราคา เหมาะสม ยากจริง ๆ

ไอ้ที่ซื้อ ก็ ซื้อซะ pe > 30 :cry:

ว่าแล้ว คุณลุงขวด ช่วย หน้าไมค์ หรือ หลัง ไมค์ mai ตัวนั้น หน่อยได้มั้ยครับ

จะได้เอาไป ศึกษานะครับ

ขอบคุณครับ :D
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 10

BeSmile เขียน:ขอบคุณมากครับ

ช่วงนี้ หาหุ้นที่มีราคา เหมาะสม ยากจริง ๆ

ไอ้ที่ซื้อ ก็ ซื้อซะ pe > 30 :cry:

ว่าแล้ว คุณลุงขวด ช่วย หน้าไมค์ หรือ หลัง ไมค์ mai ตัวนั้น หน่อยได้มั้ยครับ

ผิดกฎครับที่จะบอกชื่อหุ้น ลองเข้าไปศึกษาแต่ละตัวเดี๊ยวก็พบเองครับ ผมบอกไปหลายอย่างแล้ว หาง่าย ๆ โชคดีในการลงทุนครับ :D :D :D
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
SunShine@Night

โพสต์ที่ 11

ลุงขวด เขียน:
BeSmile เขียน:ขอบคุณมากครับ

ผิดกฎครับที่จะบอกชื่อหุ้น ลองเข้าไปศึกษาแต่ละตัวเดี๊ยวก็พบเองครับ ผมบอกไปหลายอย่างแล้ว หาง่าย ๆ โชคดีในการลงทุนครับ :D :D :D
ผมเดาว่าชื่อบริษัท มีปลายแหลมๆ ใช่ไหมครับ :)

ถ้าใช่ ผมได้คุยกับผู้บริหารในวันนั้น แล้วก็จัดการเก็บเข้าพอร์ทแล้วเช่นกันครับ
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
ptaseeker

โพสต์ที่ 12

ใช่บริษัทที่ผลิตเสื้อยี้ห้อดังๆ รึเปล่าครับลุงขวด ฮ่าๆ
low risk High return!
wasan_yu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ผมเดาว่ามีอักษรตัวแรกA_ _ _w ใช่เปล่าครับ :roll:
เด็กสระบุรี
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 14

ปัจจุบัน MAI มี PE 60 เท่า

ผมไม่ได้ฝันไปใช่มั้ยครับ
sci

โพสต์ที่ 15

ประวัติศาสตร์ซ้ำรอย เสมอ เดี๋ยวรอดูครับ
luz666
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 16

ดำ เขียน:ปัจจุบัน MAI มี PE 60 เท่า

ผมไม่ได้ฝันไปใช่มั้ยครับ
นำโดย ea ที่มี market cap 8 หมื่นล้าน pe 126 เท่า
ตามมาโดย eforl market cap หมื่นล้าน pe 147 เท่า
all i need is Zero
โพสต์โพสต์