ทำไม DTAC กับ Advanc ซื้อขายที่ pe ต่างกันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
namelessky
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

ทำไม DTAC กับ Advanc ซื้อขายที่ pe ต่างกันครับ

โพสต์ที่ 1

ทำไม dtac ถึงมี pe ที่สูงกว่า advanc ครับ ทั้งๆที่ advanc เป็นเบอร์1 ของตลาด

หรือเกี่ยวข้องกับส่วนของสัมปทานอะไรในอนาคตหรือเปล่า ผมไม่ค่อยเข้าใจ

ขอความกรุณาด้วยครับ ขอบคุณครับ
:wall:
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

Re: ทำไม DTAC กับ Advanc ซื้อขายที่ pe ต่างกันครับ

โพสต์ที่ 2

เท่าที่พอจะนึกออกนะครับ

1. หลังจากเปลี่ยนจากระบบสัมปทานแล้ว dtac จะลดค่าใช้จ่ายสัมปทานลงมากกว่า (เดิม dtac จ่าย 30% advance จ่าย 25%) คนอาจคิดว่า dtac จะมีกำไรโตกว่า advance
2. หากไม่เกิดการประมูล 900 และ 1800 ในอนาคตอันใกล้ advanc จะเสียเปรียบคู่แข่งเพราะมีคลื่นน้อยกว่า
3. ความเสี่ยงจากการเมือง ais มีมากกว่า เพราะคนยังเข้าใจว่า advanc เป็นของชินวัตร ทั้งๆที่ขายหุ้นไปนานมากแล้ว
4. ความเสี่ยงเรื่องผู้ถือหุ้นต่างด้าว
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
investor009
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ทำไม DTAC กับ Advanc ซื้อขายที่ pe ต่างกันครับ

โพสต์ที่ 3

ใช่อายุสัมปทานที่หมดในปี2558 หรือเปล่าครับ
DooStock
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

รบกวนสอบถามครับ เลือนประมูล คลื่นความถี่มี ผมอย่างไรครับ

ทำไมราคาหุ้นลดลงเยอะเลย ทั้งที่ลูกค้าในปัจจุบัน ไม่ได้เพิ่มหรือ ลดลงเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 5

ผมว่าคนกังวลเรื่องอื่นมากกว่าเรื่องประมูลอีกนะครับ เริ่มตั้งแต่ กสทช โดนชี้มูลความผิด การประมูลคลื่น 2100 ที่ผ่านมาจะกระทบอย่างไร เช่น
- โมฆะแล้วประมูลใหม่
- ส่วนแบ่งเดิมที่เสียแค่ 5.25% นี่จะคงเดิมมั้ย ถ้าไม่คงเดิมแล้วมากกว่าเดิมแค่ไหน

นี่แค่ช๊อตแรก

ช๊อตต่อมาก็คืออยู่ๆคนคนเดียวมาสั่งเลื่อนประมูลออกไป 1 ปี หลักการเป็นอย่างไรเหตุผลเป็นอย่างไรไม่ต้องมีคนค้าน ไม่ต้องมีคนตรวจสอบ มันเกิดความไม่แน่นอนขึ้นอีกเยอะในระบอบการปกครองแบบนี้ นักลงทุนไม่รู้เลย คาดการณ์ไม่ได้เลย ว่าคนคนนี้จะสั่งอะไรออกมาอีก ทุกอย่างเป็นไปได้หมด และล้วนส่งผลต่อผลประกอบการทั้งสิ้น
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
โพสต์โพสต์