จะแยกแยะหุ้นปั่นมีสตอรี กับหุ้นTurnaroundได้อย่างไรครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

จะแยกแยะหุ้นปั่นมีสตอรี กับหุ้นTurnaroundได้อย่างไรครับ?

โพสต์ที่ 1

ขอคำชี้แนะด้วยครับพี่ๆ
:bow:
ลงทุนเพื่อชีวิต
ภาพประจำตัวสมาชิก
Suysak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: จะแยกแยะหุ้นปั่นมีสตอรี กับหุ้นTurnaroundได้อย่างไรครับ?

โพสต์ที่ 2

ง่ายมากเลย เดินไปดูว่าสินค้าเขาขายได้เยอะไหม ประมาณเซ้งลี้ฮ้อ นะครับ

หุ้นปั่น วันๆมีแต่ข่าว ให้ความหวังนั่นนู่นนี่ โดยเฉพาะอันที่เราไปสำรวจกิจการไม่ได้นี่ อันตรายจริงๆ

ยอดขายไม่ดี กำไรก็ไม่มี มันจะดีได้ยังไง :'O
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
luz666
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: จะแยกแยะหุ้นปั่นมีสตอรี กับหุ้นTurnaroundได้อย่างไรครับ?

โพสต์ที่ 3

ดูความสมเหตุสมผลของ story ครับ พยายามคิดว่า "ถ้ามันง่ายและกำไรดีขนาดนั้น ทำไมคนอื่นไม่ทำก่อน"

ดูตัวเลขทางการเงินประกอบ บางบริษัทมีทุนอยู่นิดเดียว จะทำโครงการยักษ์ สุดท้ายต้องเพิ่มทุน หรือบางทีข่าวบอกรายได้เท่านี้ กำไรเท่านี้ ก็ลองคิด profit margin ดู ว่ามันเวอร์ไปปา่ว

หนังสือพิมพ์หุ้นก็ต้องระวัง บางทีให้กำไรหลัง turnaround เอาจำนวนหุ้นก่อนเพิ่มทุนหารคูณ p/e ออกมาเป็นราคาเป้าซะงั้น ทั้งที่จริงๆ dilution บาน

วัดมูลค่าหุ้น ต่อให้ทุกอย่างเป็นจริง ดีจริง บางทีราคาก็อาจจะไม่คุ้มค่าแล้ว รอซื้อตอนคนหายเห่ออาจจะได้ราคาดีกว่า
all i need is Zero
หมอนข้าง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 4

ความเข้าใจส่วนตัวนะครับ หุ้นปั่นมีสตอรี่มักจะเกิดจากบริษัทมีโครงการน่าสนใจในอนาคตซึ่งอาจจะทำกำไรหรือไม่ทำกำไรในอนาคตก็ได้ไม่มีใครคาดเดาได้เพราะมันเป็นเรื่องของอนาคตที่บริษัทคาดการไว้ว่าจะเกิด และโครงการเหล่านี้มักเป็นคนโครงการใหญ่ที่ดึงดูดความสนใจของนักลงทุนได้เป็นอย่างดี ถ้าฐานะการเงินของบริษัทไม่ค่อยจะดีการขอเพิ่มทุนจากผู้ถือหุ้นจะเป็นเรื่องที่ง่ายเมื่อมีสตอรี่หรือโครงการในอนาคตที่น่าสนใจรองรับอยู่ ส่วนราคาก็น่าจะวิ่งไปรอกำไรในอนาคตล่วงหน้า3-6เดือนหรืออาจจะเป็นปีก็ได้แต่พอถึงเวลาก็อาจจะไม่กำไรก็ได้นะครับ ขึ้นได้เพราะความน่าจะเป็นของโครงการในอนาคตล้วนๆหรือความคาดหวังที่ถูกสร้างขึ้นมานั่นเองครับ

ความเข้าใจส่วนตัวนะครับ หุ้นTurnaroundมักจะเกิดขึ้นกับหุ้นที่มีวัฐจักรเช่นราคาน้ำมันลดลงจากวิกฤตบางอย่างทำให้บริษัทเกิดstock loss อาจจะเกิดการขาดทุนอย่างหนักในช่วงเวลาหนึ่งพอราคาวัตถุดิบดีดกลับขึ้นมาฐานต้นทุนก็จะต่ำกลายเป็นturnaroundไปในที่สุด หรือ บริษัทขาดทุนอย่างหนักจากวิกฤตบางอย่างซึ่งเป็นการชั่วคราวเช่นเหตุการณ์ท่วม หรือ วิกฤตโลกอย่างแฮมเบอร์เกอร์ เมื่อบริษัทผ่านเหตุการณ์ร้ายๆเหล่านั้นมาได้บริษัทก็จะกลับมาทำกำไรได้เหมือนเดิมแบบค่อยเป็นค่อยไปหรืออาจจะมากกว่าเดิมด้วยซ้ำครับ
โพสต์โพสต์