อยากสอบถามการลงทุนในต่างประเทศครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
BoatAttasit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากสอบถามการลงทุนในต่างประเทศครับ

โพสต์ที่ 1

คิดว่า มีประเทศไหนในตอนนี้ที่น่าสนใจจะไปลงทุนกันบ้างครับ แล้วกฏเกณฑ์ในการไปลงทุนยุ่งยากหรือไม่
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

Re: อยากสอบถามการลงทุนในต่างประเทศครับ

โพสต์ที่ 2

จีนครับ

P/E ตลาดหุ้นจีนแค่ 7 เท่า ราคา Sideway อยู่แถวๆ นี้มา 7 ปีแล้ว ในขณะที่หุ้นประเทศอื่นทำ new high กันไปไหนต่อไป
การเติบโตของจีนในหลายๆ sector ยังดีอยู่มาก คุณภาพ พื้นฐานของคนจีนที่จะ drive เศรษฐกิจให้โตต่อไปยังดูโอเคอยู่
ผู้นำชุดใหม่มีแผนปฏิรูปเศรษฐกิจจริงจัง

กิจการหลายๆ อย่าง P/E แค่สิบต้นๆ แต่สามารถที่จะโตระดับที่สูงกว่า 20% ต่อไปได้ 5-10 ปี

เทียบกับหุ้นไทยแล้ว ราคาถูกกว่าครึ่งๆ ทั้งๆ ที่คุณภาพกิจการ คุณภาพการเติบโต คุณภาพคน ดีกว่าไทย

สาเหตุที่มันถูกขนาดนี้ เพราะ นักลงทุนต่างชาติกลัวเรื่อง Property, Shadow Banking การ Transform เศรษฐกิจจาก Export Driven ไปเป็น Consumption Driven ทำให้ GDP Growth ลดลง ทำให้เงินลงทุนไหลออกตลอด FDI ลดลงจากปีก่อนหน้า ในขณะที่ปีนี้จะเป็นครั้งแรกที่จีนจะมี FDI Outflow ออกไปลงทุนต่างประเทศสูงกว่า FDI Inflow

ถ้าไปศึกษาตลาดจีน จะเห็นแต่ความกลัวของนักลงทุน ต่างๆ เต็มไปหมด ไม่ว่าจะเป็นความโปร่งใส การโกง การแข่งขันที่สูง กลัวฟองสบู่แตก กลัวปัญหาสภาพคล่อง กลัวการเติบโตที่ชะลอตัว หดตัว กลัวนู้นนี่นั่นเต็มไปหมด

ผมจำได้ว่า ที่ไหนที่คนกลัวกันเยอะๆ ราคาถูกผิดปกติ เป็นช่วงที่น่าลงทุน... ตอนนี้คนกลัวตลาดจีน P/E ต่ำ มี Structural Change มีการเปลี่ยนทีมบริหาร ในขณะที่ไทยราคาหุ้นแพงพอสมควร ลองดูที่จีนดูก็น่าสนใจ...

ส่วนเรื่องยากนี่ยากแน่ครับ...​ ไม่มีอะไรที่ไม่ยาก... ยิ่งไปลงทุนต่างประเทศ ที่มีภาษาเฉพาะ มีวัฒนธรรมเฉพาะ มีกฎหมายเฉพาะ นี่โคตรยาก... แต่ผมว่าอัตราผลตอบแทนเมื่อเทียบกับความเสี่ยง ณ ขณะที่ เมื่อเทียบกับลงทุนในประเทศ ถือว่า คุ้มที่จะศึกษาครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
vim
ผู้ติดตาม: 24

Re: อยากสอบถามการลงทุนในต่างประเทศครับ

โพสต์ที่ 3

จะลงทุนตอนนี้ปวดหัวครับ หุ้นยุโรปกับอเมริกาขึ้นมาสูงกว่าสามสี่ปีก่อนเยอะมาก ของถูกสมัยนี้หายาก ปัญหาอื่นๆที่ผมเจอคือปัญหาเรื่องภาษีระหว่างประเทศ และโวลุมการซื้อขายหุ้นหากเราไม่ได้ซื้อในตลาดหลักที่บริษัทนั้นจดทะเบียน

บริษัทในเอเชีย โดยเฉพาะจีน ผมเจอบริษัทที่แต่งบัญชีมาสามสี่บริษัท บางบริษัทโดนจับได้ บางบริษัทก็ยังไม่โดน พวกนี้ค่อนข้างฉลาดการโกง คือมาจดทะเบียนตลาดหุ้นต่างประเทศ แต่ตัวบริษัทและโรงงานนั้นอยู่ในจีนเขตที่กันดารมากๆ ฝรั่งที่มาตรวจสอบบสถานะบริษัทก็มักไม่ค่อยไปตรวจโรงงานว่ามีตัวตนจริงไหม เลยหาหลักฐานมาจับได้ลำบาก

เรื่องปัญหาจริยธรรมนั้นไม่ได้เกิดกับหุ้นเล็กอย่างเดียว อาจจะได้ยินข่าว Longtop Financial Technologies เป็นบริษัทขายซอฟท์แวร์ให้กับลูกค้าองค์กรณ์ในจีน เทียบเท่ากับ Microsoft แต่ตอนหลังมีการตรวจสอบ แล้วพบว่ามีการตกแต่งบัญชี เป็นข่าวฉาวไปพักหนึ่ง หุ้นตกหนัก มีการเปลี่ยนผู้ตรวจสอบบัญชี ทุกวันนี้ก็ยังดำเนินการอยู่เหมือนเดิม และยังมีขายในตลาดหุ้น

ผมคิดว่าถ้าจะลงทุนต่างประเทศ ควรจะลงทุนกับบริษัที่เราคุ้นเคยระดับหนึ่งครับ ถ้าเป็นประเทศที่รู้จักนิสัยคนที่นั่นด้วยก็จะดีมาก จะได้รู้ว่าผู้บริหารตัดสินใจได้ดีหรือไม่ดีอย่างไร บริษัทจะทำได้ตามเป้าไหม

มองในมุมกลับกัน ผมเห็นบริษัทฝรั่งจะมาทำตลาดในไทย ตั้งความฝันไว้สูง แต่บริษัทที่ทำได้ตามเป้าจริงๆนั้นน้อยมากเลยครับ โดยเฉพาะหากไม่มีพาร์ทเนอร์ชาวไทยที่ดี
Vi IMrovised
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

หลายประเทศดีครับถูกกว่าไทยมาก ทั้งเวียดนาม จีน แต่ปัจจัยนึงที่มองข้ามไม่ได้คือค่าเงินบาทและภาษีครับ ถ้าเงินบาทที่กำลังจะแข็งขึ้นอย่างรวดเร็ว ก็ต้องประเมินว่าผลตอบแทนจากต่างประเทศโตทันหรือไม่ เหนือสิ่งอื่นใดคือความเข้าใจในมนุษย์ของแต่ละประเทศ บางประเทศนอนทุกช่วงบ่าย บางประเทศทำงานอาทิตย์ละไม่กี่ชั่วโมง บางประเทศกินมาม่าแบบแห้งใส่นํ้าขายไม่ได้ ส่วนตัวผมขออยู่ในที่ๆผมเข้าใจมากที่สุดดีกว่าครับ ถึงจะหาหุ้นลงทุนยากแต่ผมเข้าใจมันมากกว่า เปรียบเสมือนกับว่า คงไม่มีใครรู้ว่าหน้าบ้านผมรถจะติดช่วงกี่โมงบ้าง หรือว่าจะมีรถขายไอติมมาตอนกี่โมงครับ :shock: อาจเสียโอกาสก็ได้นะครับ แต่ขอไม่เสี่ยงสิ่งที่เราเข้าใจไม่พอดีกว่าครับ ขอคุณครับ :juju:
Suysak

โพสต์ที่ 5

เลือกดีๆ ก็มีน่าสนใจนะครับ แต่เจอภาษีโหดเหมือนกัน

ซื้อไว้ตัวนึง เจอภาษีเงินปันผลไป 28% สลบ :'O
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
ADAM SMITH
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 6

Suysak เขียน:เลือกดีๆ ก็มีน่าสนใจนะครับ แต่เจอภาษีโหดเหมือนกัน

ซื้อไว้ตัวนึง เจอภาษีเงินปันผลไป 28% สลบ :'O
ประเศไหนครับ
Suysak

โพสต์ที่ 7

ADAM SMITH เขียน:
Suysak เขียน:เลือกดีๆ ก็มีน่าสนใจนะครับ แต่เจอภาษีโหดเหมือนกัน

ประเศไหนครับ
ฟินแลนด์ ครับ แต่ผมซื้อใน NYSE จึงเป็น ADR ครับ ต้องจ่ายภาษีตามกฎหมาย ฟินแลนด์
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
PUME2212
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

แมดโดนัล ครับ โดน 30 กว่า %
แต่บางตัวไม่โดนหักเลย เช่น ฟิลิป มอลิส ครับ มันแล้วแต่ตัว
Green
ผู้ติดตาม: 235

โพสต์ที่ 9

แนะนำให้ลองดูตลาด มาเลเซีย ดูครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
Popspective

โพสต์ที่ 10

ขอความพี่ๆ ด้วยครับ
ไม่ทราบว่าเราสามารถ ดู ค่า P/E รวมของตลาด หุ้น ตปท ได้ยังไงครับ

ของ Set ผม เจอ แล้ว
ของ Malay (Bulsa) พยายาม ลองดู ที่ Equilities - Market Stats .... ก็ไม่เจอ ครับ
ของ จีน (Shenzhen SE ) ไม่ค่อยมี Hint ให้ click เลย :shock:

ขอบคุณนะครับ ^^
โพสต์โพสต์