tcap ราคาถูกมาก PE , PBV ต่ำสุดเป็นประวัติการณ์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ทศพร29
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

tcap ราคาถูกมาก PE , PBV ต่ำสุดเป็นประวัติการณ์

โพสต์ที่ 1

สาเหตุเกิดจากอะไรครับ ทำไมราคาถูกแต่ไม่มีใครสนใจ
oakzakung

Re: tcap ราคาถูกมาก PE , PBV ต่ำสุดเป็นประวัติการณ์

โพสต์ที่ 2

ขอตอบตามความรู้อันน้อยนิดของผมน่ะครับ

1.ปีที่แล้ว tcap ได้กำไรพิเศษจากการขาย บริษัทย่อย(ประกันชีวิต) ไป
2.ปีที่แล้ว tcap โดนนโยบายรถคันแรก ทำให้ตลาดรถมือสองราคาหล่นลงมามาก(ส่วนตัวมองว่า กระทบแค่รถเก๋งขนาดเล็ก และ ขนาดกลาง)

เท่าที่ผมรู้ก็มีเท่านี้ล่ะครับ
เสรีชน คนติดดิน
ทศพร29

Re: tcap ราคาถูกมาก PE , PBV ต่ำสุดเป็นประวัติการณ์

โพสต์ที่ 3

Tcap มีรายได้จากสินเชื่อรถยนต์มาก
เศรษฐกิจเริ่มมีแนวโน้มฟื้นตัวดีขึ้น ส่งผลให้ยอดขายรถยนต์กระเตื้องขึ้น
รายได้ของ Tcap ก็มีโอกาสกระเตื้องขึ้นตามนะครับ
ตามความเห็นผมราคานี้ถือว่าน่าสะสมยาวๆ
ทศพร29

โพสต์ที่ 4

เศรษฐกิจเริ่มดีขึ้นแล้ว รายได้จากสินเชื่อก็จะมากขึ้นตามมา ไหนจะเงินทุนเริ่มไหลเข้าอีก
แบบนี้ TCAP น่าจะวิ้งได้อีกหลายสิบเปอร์เซ็นเลยเพราะราคาหุ้นยังถูกมาก ตามความเห็นผม
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

Forward PE ก็9เท่าตามปกติ
ถูกยังไง?
เศรษฐกิจดีขึ้นตรงไหนฟระ ผมเห็นกำลังซื้อก็ยังน้อยอยู่
เงินทุนไหลเข้าเกี่ยวอะไร?
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
PJ-George

โพสต์ที่ 6

ขอฟังด้วยคนจ้า
ภาพประจำตัวสมาชิก
tum_H

โพสต์ที่ 7

ส่วนตัว ผมไม่มีหุ้นตัวนี้นะครับ และไม่ค่อยได้ตามผลประกอบการณ์ด้วย
ดูจากรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ ดร. ท่านก็ถือเหมือนกัน

ดูงบปีนี้หยาบๆจาก set อัตรากำไรสุทธิของปีนี้ที่ 7.96%
เทียบกับ 5 ปีย้อนหลัง ถือว่าน้อยสุดเลยนะครับ

ถ้าจะเก็งกำไร ก็ต้องถือจังหวะตอน fund flow ไหลเข้า
หากต้องการถือยาวๆ แนะนำให้ไปอ่านงบการเงินและบทวิเคราะห์ดู ก่อนตัดสินใจนะครับ

:D
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
PLUSLOVE
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

oakzakung เขียน:ขอตอบตามความรู้อันน้อยนิดของผมน่ะครับ

1.ปีที่แล้ว tcap ได้กำไรพิเศษจากการขาย บริษัทย่อย(ประกันชีวิต) ไป
2.ปีที่แล้ว tcap โดนนโยบายรถคันแรก ทำให้ตลาดรถมือสองราคาหล่นลงมามาก(ส่วนตัวมองว่า กระทบแค่รถเก๋งขนาดเล็ก และ ขนาดกลาง)

เท่าที่ผมรู้ก็มีเท่านี้ล่ะครับ

ตามนั้นครับ สำหรับลิซซิ่งมันไม่ง่ายเลย ที่จะกลับมาได้เร็วเหมือนช่วงกระตุ้นด้วย รถคันแรก สินเชื่อที่เน้นรถก้พวก ทิสโก้และธนชาติ

ดูผลงานของทิสโก้ใน ไตรมาส2แล้ว ธนาชาติก้คงไม่หนีกันมาก เค้าว่ากันว่า อุตสาหกรรมเดียวกัน เบอร์ใหญ่ยังเหนื่อยแล้วเบอร์เล็กจะรอดไหม

และปีนี้เองก้ไม่มีกำไรพิเศษแล้ว

ถูกไหมถูกครับ แต่ถ้าคิดจะซื้อต้องถือไปยาวๆ 4-5ปี รอให้รถคันแรกหมดปัญหา (เพราะรถส่วนใหญ่ 4-5ปี ที่ผ่อนกัน) เมื่อซัพพลายลด ดีมานท์ฟื้น

เด๋วก้มาเอง จะถือทนไหมหล่ะครับ หุ้นเหมาะสำหรับนักลงทุนวีไอระยะยาว ไม่เหมาะสำหรับคนใจร้อน
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 9

chowbe76 เขียน:Forward PE ก็9เท่าตามปกติ
ถูกยังไง?
เศรษฐกิจดีขึ้นตรงไหนฟระ ผมเห็นกำลังซื้อก็ยังน้อยอยู่
เงินทุนไหลเข้าเกี่ยวอะไร?
ถ้าคิด FW PE 9เท่า แต่ถ้าใน4-5ปี ปัญหารถคันแรกหมด รายได้เริ่มกลับมา PE คงน้อยกว่า7เท่าครับ

เหมาะสำหรับ ซื้อ แล้ว นั่งกระดิก.....มาก เพราะถ้าเงินเย็นๆ 4-5ปี รอจนเศรษฐกิจเริ่มกลับมาฟื้นได้ พ้นปัญหารถคันแรก หนี้ครัวเรือนลด

เด๋วราคาก้วิ่งกลับมาเองที่จุดที่มันควรจะอยู่ แบงค์กลางก้ 12-15เท่า

ผมคิดว่าท่านอาจารย์ ดร นิเวศน์ท่านมองไป4-5ปีแล้วครับ ปัญหารถคันแรกไม่ได้เป็นปัญหาที่โครงสร้างเปลี่ยน มันเกิดจากนโยบายในช่วง

เวลาหนึ่งซึ่งส่งผลในช่วงระยะเวลาหนึ่ง เหมือนน้ำท่วมใหญ่ อุตสาหกรรมยานยนต์ราคาลดลงมาก แต่ถามว่าน้ำท่วมตลอดไหมไม่เลย แต่ราคาหุ้นลด

ไหม ลดลง และถูกไหม ถูก ถ้าซื้อแล้วให้ผลตอบแทนไหม หลายร้อยเปอเซ็นต์ นักลงทุน VI ควรมองภาพใหญ่ๆให้ออกครับ

ข่าวที่ออกคือสิ่งที่ทุกคุณรู้ แต่สิ่งที่คนไม่รู้คือสิ่งที่ข่าวยังไม่ได้ออก
ทศพร29

โพสต์ที่ 10

micky1115 เขียน:
oakzakung เขียน:ขอตอบตามความรู้อันน้อยนิดของผมน่ะครับ

ตามนั้นครับ สำหรับลิซซิ่งมันไม่ง่ายเลย ที่จะกลับมาได้เร็วเหมือนช่วงกระตุ้นด้วย รถคันแรก สินเชื่อที่เน้นรถก้พวก ทิสโก้และธนชาติ

ดูผลงานของทิสโก้ใน ไตรมาส2แล้ว ธนาชาติก้คงไม่หนีกันมาก เค้าว่ากันว่า อุตสาหกรรมเดียวกัน เบอร์ใหญ่ยังเหนื่อยแล้วเบอร์เล็กจะรอดไหม

และปีนี้เองก้ไม่มีกำไรพิเศษแล้ว

ถูกไหมถูกครับ แต่ถ้าคิดจะซื้อต้องถือไปยาวๆ 4-5ปี รอให้รถคันแรกหมดปัญหา (เพราะรถส่วนใหญ่ 4-5ปี ที่ผ่อนกัน) เมื่อซัพพลายลด ดีมานท์ฟื้น

เด๋วก้มาเอง จะถือทนไหมหล่ะครับ หุ้นเหมาะสำหรับนักลงทุนวีไอระยะยาว ไม่เหมาะสำหรับคนใจร้อน
ทศพร29

โพสต์ที่ 11

วิเคราะห์ได้ชัดเจนมากครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 12

ทำไมต้องPE12-15เท่าอ่าครับ ขออนุญาติถามโง่ๆเลย :roll:
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 13

harikung เขียน:ทำไมต้องPE12-15เท่าอ่าครับ ขออนุญาติถามโง่ๆเลย :roll:
ก้เทียบกับกลุ่มเดียวกันอย่าง BAY ครับ ปีที่แล้วก้อยู่แถว12-15เท่า แต่ปีนี้ 25เท่า ถ้าจะเทียบแล้วเอาtcap ไปวัดกับแบงค์ใหญ่ท๊อป3

คงไม่ถูกคู่ครับ กิจการเบอร์ 1 2 3ย่อมจะมีคนให้ความสนใจและกล้าให้ PE สูงกว่า

คิดว่าเมื่อส่วนของหนี้ครัวเรือนลด แบงค์กลางๆที่ทำสินเชื่อรถอย่าง TISCO TCAP น่าจะกลับมาได้

คือการที่ราคาลดลงมาตอนนี้ ก้แสดงให้เห็นถึงรายได้ที่ลดลง ผมว่ามันก้เหมาะสมกันดี มีเหตุผล
คนเดินดิน

โพสต์ที่ 14

10:49 16/07/2014 RTR----ธ.ธนชาต เผย Q2/57 ตั้งสำรองปกติระดับ 1.5-2 พันลบ.
10:48 16/07/2014 RTR----ธ.ธนชาต เผย NPL ขณะนี้เพิ่มขึ้นมาที่กว่า 4%, ทั้งปีคาดไว้ 4%
10:47 16/07/2014 RTR----ธ.ธนชาตเผย H1/57 สินเชื่อโตไม่ถึง 1.5% หลังสินเชื่ือเช่าซื้อรถยนต์ชะลอตัว
10:46 16/07/2014 RTR----ธ.ธนชาต คาดสินเชื่อรวมปีนี้โตต่ำกว่าเป้า ที่ตั้งไว้ 6-7%
harikung
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 15

โดยส่วนตัวผมไม่คิดว่าTCAPควรจะมีPEที่สูงถึงระดับ 12-15โดยผมขอใช้bankใหญ่เป็นbenchmark ซึ่งปกติเทรดกันที่PE 10-12เท่า
เหตุผลที่TCAPไม่น่าเทรดPE12-15ได้เพราะ

1.growth ไม่ได้สูงมากนัก(ไม่รวมรายการพิเศษ) ซึ่งถ้าไปเทียบกับbankใหญ่ที่ปกติเทรดกันที่PE10-12โดยเฉลี่ยโดยที่Growthไม่ต่างกัน บางBank มี growthเยอะกว่าด้วยซ้ำ
2.Brand ของbankไม่ได้แข็งแรงอะไร
3.งบดุลแข็งแรงน้อยกว่า เช่น สำรองหนี้สูญ coverage ratioยังต่ำกว่าbankใหญ่พอสมควร

เหตุผลคร่าวๆตามนี้ครับ ผมจึงคิดว่าถ้าจะซื้อแล้วหวังจะไปขายPE12-15เท่าค่อนข้างเสี่ยง(ซึ่งถ้าไปเทรดกันขนาดนั้นจริงผมก็ยินดีตกรถครับ)
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
chowbe76

โพสต์ที่ 16

ปัญหารถคันแรกหมดใน4-5ปี
แล้วเกิดอะไรขึ้นต่อจากนั้นครับ
ผมมองว่ารถมือสองต้องล้นตลาด เมื่อเทียบกับรถมือหนึ่งแล้ว คนน่าจะหารถมือสองมากขึ้นนะเพราะ Supply มันสูง เดี๋ยว Demand มันต้องกลับไปหา

ผมขอ AxxT ดีกว่าครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ภาพประจำตัวสมาชิก
JobJakraphan

โพสต์ที่ 17

ไม่น่าจะเทียบกับ BAY ได้นะครับ
เรียกสั้นๆว่า คนละกลุ่มเดียวกัน
และถ้าดูย้อนหลังไปก่อนหน้านี้ BAY มีการเก็งกำไรข่าวเรื่อง Take over ครับ PE มีความคลาดเคลื่อนหรือไม่ :?:
BoatAttasit

โพสต์ที่ 18

ผมคิดว่าการมองว่าPEมันควรจะ12-15 เท่าเป็นการมองโลกในแง่ดีเกินไปหรือเปล่า มันอาจไม่เป็นอย่างงั้นก็ได้นะครับ แล้วทำไมPEถึงจะต้องเท่าbankใหญ่???
ทศพร29

โพสต์ที่ 19

เรื่องความสามารถในการแข่งขันแน่นอนว่าเทียบชั้นกับ Bank ใหญ่ๆไม่ได้
แต่มูลค่าทรัพย์สิน ณ.ปัจจุบัน สูงกว่าราคาหุ้นพอสมควร อีกอย่างมูลค่าทรัพย์สินเป็นมูลค่าเก่าที่ยังไม่ได้ประเมินปรับมูลค่าใหม่หรือป่าวผมไม่แน่ใจ แต่ถ้าเป็นอย่างนัน มูลค่าทรัพย์สินคงจะเยอะกว่าราคาหุ้นน่าดู
นี่หรือป่าวที่เป็นสาเหตุให้ ดร.นิเวช เข้าเก็บ TCAP ไว้เยอะ

ผมก็อยากจะลองเดินตามผู้ใหญ่ดูเหมือนกัน เผื่อหมาจะไม่กัด ขำๆนะครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 20

ทรัพย์สินที่ว่ามีอะไรบ้างครับ?
ตะกี้วิเคราะห์PE กันอยู่ดีๆ มาเล่น Asset playซะงั้น
Nono
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 21

อย่าเข้าใจผิดนะครับ คืออยากจะเสนอว่าถ้าไม่ใช่หุ้นใหม่ที่ยังไม่มีคนรู้จักหรือยังไม่มีในร้อยคนร้อยหุ้น กระทู้ถามข้อมูลรายตัวตรงๆแบบนี้น่าจะไปถามในห้องTCAPน่าจะดีกว่านะครับ ด้วยความเคารพ
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 22

chowbe76 เขียน:ทรัพย์สินที่ว่ามีอะไรบ้างครับ?
ตะกี้วิเคราะห์PE กันอยู่ดีๆ มาเล่น Asset playซะงั้น
อันนี้เห็นด้วยครับวิเคราะห์อะไรก้อย่าไปเปลี่ยนเรื่อง หลายคนถามว่าทำไมต้องเทียบแบงค์ใหญ่ 10-12เท่า กว่าจะอีก4-5ปี มูลค่าตลาดโดยรวมก้คงโตไปมากแล้ว

ถึงตอนนั้นถ้าดัชนี เทรดกัน 1700-1800 จุดหรือ 2000จุด ถามว่า 10-12เท่าสำหรับแบงค์กลางจะเป็นไปไม่ได้เชียวเหรอครับ

ขนาดช่วง1600จุด หุ้นหลายตัวยังเทรดกันสนั่นหลายตัว พีอีก้เกิน 15เท่า
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 23

ทศพร29 เขียน:เรื่องความสามารถในการแข่งขันแน่นอนว่าเทียบชั้นกับ Bank ใหญ่ๆไม่ได้
แต่มูลค่าทรัพย์สิน ณ.ปัจจุบัน สูงกว่าราคาหุ้นพอสมควร อีกอย่างมูลค่าทรัพย์สินเป็นมูลค่าเก่าที่ยังไม่ได้ประเมินปรับมูลค่าใหม่หรือป่าวผมไม่แน่ใจ แต่ถ้าเป็นอย่างนัน มูลค่าทรัพย์สินคงจะเยอะกว่าราคาหุ้นน่าดู
นี่หรือป่าวที่เป็นสาเหตุให้ ดร.นิเวช เข้าเก็บ TCAP ไว้เยอะ

ผมก็อยากจะลองเดินตามผู้ใหญ่ดูเหมือนกัน เผื่อหมาจะไม่กัด ขำๆนะครับ

หุ้น asset play ส่วนมาก ถ้าไม่ปลดปล่อย asset ออกมาก้แทบไม่มีประโยชน์ ส่วนมากมักเป็นหุ้นที่ปันผลดี สินทรัพย์ไม่ได้ลงมูลค่าตามจริง

ถ้าจะซื้อเพราะแค่ เรื่องหุ้นมหาสมบัติ แนะนำให้กลับไปอ่านตีแตก เรื่อง ทิปโก้ครับ อาจารย์ท่านเขียนไว้ดีมาก

เหตุผลที่จะซื้อข้อเดียวสำหรับผม คือ undervalue ถูก ดีและคุ้ม เหมือนซื้อรถเบนซ์ในราคาฟีโน่หรือรถเก่าๆ
Feudalz
ผู้ติดตาม: 305

โพสต์ที่ 24

หลังจากรถคันแรก 5 ปี จะมีรถคันแรกออกมาถล่มขายในตลาดมือ 2 อีกรอบ ถึงตอนนั้นคิดว่าตลาดจะเป็นไงครับ?
BoatAttasit

โพสต์ที่ 25

แล้วมีอะไรที่ยืนยันว่าตลาดจะไป 1700-2000 จุดได้หรอครับ อันนี้ไม่ได้กวนนะครับ
ถ้าเกิดผมมองในกรณีแย่ๆบ้างหละครับ ดำเนินงานไปเรื่อยๆหลายๆปีเศรษฐกิจเริ่มสะดุดตลาดตกลงมาเหลือ1000จุดแทนหละครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 26

ดร.เจ็บกับ Asset Play มาก็หลายรอบนะครับ
ทิปโก้
SVOA
บลาๆๆ

เคยได้กำไร Asset Play ก็ AOT หลังจากมีการปิดสนามบินในปี51 ซึ่งจริงๆมันมีผลประกอบการดีด้วย ถึงดร.จะซื้อแบบ Asset แต่ท่านพูดกรอกหูข้างซ้ายผมเองเลยว่ามันฟื้นตัวส่วนหนึ่งเพราะบริษัทแข็งแกร่งนะครับ
sorawitch

โพสต์ที่ 27

ทำไปทำมากลายเป็น vi สายพีอี :oops:

จริงอยู่ว่าหลักการร่วมเหมือนกันคือซื้อถูกขายแพง

แต่มันน่าจะอยู่บนพื้นฐาน intrinsic value, growth, mos นะครับ

ถ้าดูพีอีตัวเดียวได้ข้อมูลครบ จะเสียเวลาถกกันในห้องหุ้นแต่ละตัวทำไมกันละครับ
เราจะรวยแร้วววววววววว
โพสต์โพสต์