ถามเกี่ยวกับการทำบัญชีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามเกี่ยวกับการทำบัญชีครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้ามีหนี้ที่สูญแต่ได้รับคืนจะบันทึกในงบกำไรขาดทุน งบดุล งบกระแสเงินสดอย่างไรดีครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
Pekko
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: ถามเกี่ยวกับการทำบัญชีครับ

โพสต์ที่ 2

todsapon เขียน:ถ้ามีหนี้ที่สูญแต่ได้รับคืนจะบันทึกในงบกำไรขาดทุน งบดุล งบกระแสเงินสดอย่างไรดีครับ
งบกำไรขาดทุน บันทึกเป็นรายได้อื่น ไม่ต้องเสีย VAT เพราะเป็นเรื่องเกี่ยวกับการชำระเงินไม่เกี่ยวกับ Vat (ไม่ใช่ non-vat นะครับ)
งบดุล จะแสดงผลกระทบ 2 ส่วนเมื่อปิดบัญชีประจำปีครับ คือ เงินสดหรือเงินฝากธนาคาร ควบคู่กับกำไรสะสมในงวดนั้น
งบกระแสเงินสด ใช้วิธีไหนครับ
ถ้าใช้ ทางอ้อม Indirect ที่ใช้กำไรสุทธิบรรทัดแรกนั้น ให้หักออกจากกำไรสุทธิก่อนครับ เรียกว่ากำไรจากการดำเนินงานก่อนการเปลี่ยนแปลงในสินทรัพย์และหนี้สินดำเนินงาน แล้วจึงมาแสดงแหล่งที่มากระแสเงินสด 3 แหล่ง คือ จากกิจกรรมดำเนินงาน กิจกรรมลงทุน และกิจกรรมจัดหาเงินครับ
ถ้าใช้ ทางตรง direct จะเปรียบเทียบงบดุล 2 รอบบัญชีต่อเนื่องครับ
วิธีทางอ้อม Indirect ง่ายสุดครับ (คนทำง่าย) แต่เอาไปใช้ต่อยอดอะไรไม่ค่อยได้ และอีกไม่นานมาตรฐานการบัญชี จะกำหนดให้ใช้วิธีทางตรง Direct เพียงอย่างเดียวครบ :vm: ซึ่งผู้ใช้งบการเงินอย่างนักลงทุนน่าจะชอบมากกว่า เพราะจะลงรายละเอียดไปถึงยอดขาย ซึ่งสามารถคำนวณอายุ และ Turnover สินทรัพย์ได้เองเลยครับ
สติปัฎฐาน 4
กาย เวทนา จิต ธรรม
โพสต์โพสต์