วอแรนต์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jokerz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

วอแรนต์

โพสต์ที่ 1

วอแรนต์นี่มีเทคนิค หรือวิธีเล่นโดยใช้หลัก VI เข้ามาประยุกต์ได้มั้ยครับ
dojii
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: วอแรนต์

โพสต์ที่ 2

ผมเคยเล่นวอแรนต์ เหมือนกัน
พอดีตอนนั้นถือตัวแม่อยู่ ตั้งใจถือยาว
พอดีเห็นราคาลูก+ราคาแปลงสิทธิ์ ต่ำกว่าตัวแม่พอสมควร
ก็เลยขายแม่ ถือลูกแทน เก็บตัวแม่ไว้ส่วนนึงสำหรับขายเพื่อเป็นเงินสดแปลงสิทธิ์
เมื่อถึงเวลาแปลงสิทธิ์ ก็ใช้สิทธิ์ทั้งหมด ได้จำนวนหุ้นมากขึ้นครับ
แถมเวลาราคาวิ่งขึ้น ลูกจะวิ่งเร็วกว่า อันนี้เป็นของแถม
วัวทะโมน
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 3

ส่วนตัวจะมีติดพอร์ตเป็นระยะ มีข้อพิจารณาคือ
1. ตัวบริษัทน่าสนใจพอควร(อย่าให้น่าเกลียดมาก)
2. ต้อง in the money...แต่หายาก เอาแค่ใกล้ๆก็พอ(ผมไม่ดูราคาจาก Black&Scholes modelเคยอ่านassumptionต่างๆแร้วมันมั่วไงไม่รู้)....ข้อนี้สำคัญ บางทีมีส่วนต่างเยอะแต่ระวังว่าราคามันสมเหตุสมผลป่าว.เพราะบางทีตลาดก็เก็งกำไรจน warrantตามไม่ทัน พอตลาดวายมันก็กลับมา out of the money...
3.ต้องGearing ratio>2ขึ้นไป...เพราะไม่งั้นก็ไปซื้อแม่ซะดีกว่า..แต่ถ้ามัน in the money จริงๆ gearing =1 ผมก็เอา
4.Expire date ผมชอบตัวที่มี expire date ยาวหน่อย ปลอดภัยดี(คือผมจะซื้อตัวที่คิดว่าจะมีgrowth ซึ่งเวลา จะเป็นเพื่อนกับหุ้นกลุ่มนี้)
...เทคนิคอล,volumeผมไม่ดูเรย....แต่ถ้ารอซื้อตัวที่ไม่มีvolumeก็อึดอัดพอควร ยิ่งตอนอยากขายด้วย...แต่บางที่ก็ได้ของถูก ต้องหมั่นตั้งต่อราคาหน่อย เวลาตลาดไม่ดีจะมีคนตกใจปล่อยออกมา ยกตัวอย่าง หุ้นกลุ่มก่อสร้างตัวเล็กบางตัวก็น่าจะเข้าได้กับที่ผมเขียนมา..แปลงwattantไปแร้วด้วย......
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 4

ได้ครับ แต่ต้องซื่อสัตย์กับตัวเอง อย่าเปลี่ยนโหมดไปเก็งกำไร

เมื่อราคาตก ให้ถือว่าราคาแม่ตก และแม้ราคาเหลือศูนย์ อย่าคิดว่าราคาวอร์เหลือศูนย์

ให้เทียบขาดทุนตัวแม่เท่าไร แล้วซื้อแม่ไว้ต่อ ในระยะยาวครับ

แม้ว่าจะเกินวัน ไปแล้ว

นั่นคือความซื่อสัตย์กับหุ้นของเราครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
jokerz
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณทุกๆคนครับ
โพสต์โพสต์