หุ้นที่มีรายได้หรือสาขาเติบโตในอนาคต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jokerz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

หุ้นที่มีรายได้หรือสาขาเติบโตในอนาคต

โพสต์ที่ 1

มีหุ้นตัวไหนที่เพื่อนๆคิดว่าจะมีโอกาสเติบโตโดยการขยายสาขา หรือการเติบโตของรายได้เป็นเท่าตัวในระยะเวลาซัก 3-6 ปี บ้างครับ
(อาจจะไม่ได้การันตีคุณภาพของกำไร หรือ ความสำเร็จของการโตนะครับ แค่มีโอกาส)
ของที่ผมคิดไว้
1. E
2. SF
ทศพร29
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: หุ้นที่มีรายได้หรือสาขาเติบโตในอนาคต

โพสต์ที่ 2

:( :? :cry: :'O
pakakal

Re: หุ้นที่มีรายได้หรือสาขาเติบโตในอนาคต

โพสต์ที่ 3

sf ครับ
got it.
วัวทะโมน
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 4

MC แต่ขอดูแค่3 ปี.....เมืองไทยปีสองปีน่าจะไหว...พม่าเพิ่งเริ่ม(น่าจะดี).......ลาวเขมรยังไม่ได้เริ่ม
วัวทะโมน
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 5

โทดที ลืมดู...เท่าตัวเหรอ...ผมขอถอน.... :oops:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sumotin
ผู้ติดตาม: 51

โพสต์ที่ 6

วัวทะโมน เขียน:โทดที ลืมดู...เท่าตัวเหรอ...ผมขอถอน.... :oops:
สำหรับ MC ผมว่าเป็นไปได้นะครับ สำหรับ 3-6 ปี ถ้าดูระยะสั้น 3 ปีจะเป็นไปได้จากการ M&A ครับ ที่เห็นได้ชัดคือ Timedeco เข้ามาก็ทำให้โตประมาณ 10% กว่าๆ(แต่ margin ต่ำกว่า MC พอควร) ส่วน PoS MC เองก็จะมีการเติบโต ปีละ 100 PoS จากแผน โดยเมื่อปลายปีมีประมาณ 600 PoS ถ้าขยายได้ตามแผนปีละ 100 PoS หลวมๆ 6 ปี ก็ได้เท่าตัวเหมือนกันครับ

ตอนนี้คงต้องมาดูที่ความสามารถในการแข่งขันแล้วก็ SSSG แล้วละครับว่าจะกลับมาได้ไหมจากสภาพ ศก. ในปัจจุบัน
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
CARPENTER
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

Auct ที่ผ่านมารายได้ แลกำไร เพิ่มขึ้นอย่างมาก
มีแผนเพิ่มสาขาในการประมูล ที่บริษัทโฆษณาไว้
4-5 ที่ และจะเปิดในวันที่ 13/7/2557 ที่พุทธมณฑล
สาย 2
ภาพประจำตัวสมาชิก
1154
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ถ้าตอบชื่อหุ้นไป เกรงว่าจะเป็นเชียร์หุ้นไป
เลยขอตั้งขอตีโจทย์ในความเห็นส่วนตัวดังนี้ครับ

บริษัทที่จะโตเป็นเท่าตัวใน 3 ปี ผลตอบแทนทบต้นจะโตราว 24%ต่อปี
บริษัทที่จะโตเป็นเท่าตัวใน 5 ปี ผลตอบแทนราว 15%ต่อปี

บริษัทที่เข้าข่ายนี้ มีคุณสมบุติที่ผมนึกได้
1.บริษัทที่อยู่ใน Trend ของอุตสาหกรรมนั้นๆ
2.อาจมีการเปลี่ยน business model หรือ Technology
3.มีฐานเดิมไม่สูง อยู่ในช่วงตั้งไข่ คลาน กำลังจะวิ่ง
pokshisha

โพสต์ที่ 9

เอาแบบที่คิดว่าน่าจะทำได้แน่ๆ ในความคิดผมนะครับ

1 บริษัทที่ยอดขายยังไม่มาก โตไปกับการเติบโตของเมือง คนชั้นกลาง และประเทศเพื่อนบ้าน--> beauty ครับ

2 บริษัทที่ยอดขายยังไม่มาก แต่มีช่องทางการจำหน่ายนอกเหนือจากแค่ในประเทศ ค่อยๆ ปักธงลงในแต่ละที่ของมุมโลก --> sappe

คือจะเห็นอย่างนึงที่เหมือนกันคือ ยอดขายต้องยังไม่สูงมาก มีแบรนด์และมีจุดเด่นเปนของตัวเอง โตตามขนาดของเค้กที่ใหญ่ขึ้น ไม่ใช่โตโยเพิ่มขนาดของชิ้นเค้กบนเค้กก้อนเดิมครับ
โพสต์โพสต์