อยากฟังประสบการณ์ขาดทุนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jokerz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

อยากฟังประสบการณ์ขาดทุนครับ

โพสต์ที่ 1

อยากฟังประสบการณ์ขาดทุนที่หลายๆท่านลืมไม่ลงหรือเป็นการขาดทุนที่ไม่คิดว่าจะเกิดขึ้นได้ เนื่องจากประเมินทุกๆอย่างไว้อย่างดีแล้ว ทั้งรายได้ กำไรในอนาคต หรือซื้อตอนราคาลงแล้ว แต่สุดท้ายยังเจอกับการขาดทุนครับ ท่านๆไหนมีประสบการณ์รบกวนเล่าให้ฟังหน่อยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
ผู้ติดตาม: 327

Re: อยากฟังประสบการณ์ขาดทุนครับ

โพสต์ที่ 2

น่าจะเป็นช่วงละอ่อน ตอนเริ่มต้นลงทุนแรกๆ มีความคิดเห็นผิดๆ ไม่เข้าใจว่า การลงทุนถึงจะดูดีอย่างไรก็มีโอกาสขาดทุนทั้งนั้น

จำได้ชัดสุดก็น่าจะเป็นความผิดพลาดแรกๆ ของการลงทุน ไม่เข้าใจว่าอะไรคือกำไรพิเศษ ไม่เข้าใจ Dilution Effect ไม่เข้าใจเรื่องคุณภาพกิจการ คุณภาพกำไร ไม่เข้าใจความเสี่ยงในการเพิ่มทุนบ้าง รู้ตัวอีกทีก็ขาดทุนไปแล้ว หรือราคาหุ้น underperform ตลาด ก็พยายามศึกษา พัฒนาตัวเองมากขึ้นๆ ก็ยังพบความผิดพลาดอื่นๆ อีกเยอะครับ แต่หลังๆ จะเป็นความผิดพลาดที่ไม่ได้ขาดทุนสักเท่าไหร่แล้ว แต่เป็นยังเป็นความผิดพลาดในเรื่องแนวคิด ความเสี่ยง การมองภาพธุรกิจ ทำให้กำไรที่ได้ แม้จะกำไรแต่ไม่ได้มากอย่างที่คิดบ้าง เพราะ มองคุณภาพกิจการไม่ดีพอ

ความผิดพลาดของผมส่วนใหญ่จะไม่ได้เป็นแบบจำฝังใจ คิดถึงทีไรก็จี๊ด แต่จะเป็นอารมณ์ประมาณว่า เออ... เราพลาดตรงนี้นะ เราพัฒนาตรงนี้ได้นะ ตรงนี้เราพัฒนาไม่ได้นะ และยังมีความเสี่ยงที่จะพลาดต่อไป ผมมองว่าความผิดพลาดว่าเป็นบทเรียน เป็นสิ่งที่ช่วยให้เราได้เห็นว่าเราสามารถพัฒนาตรงไหนขึ้นได้ มองความผิดพลาดเป็นเหมือนเพื่อน เป็นเหมือนครู เป็นสิ่งสามัญธรรมดาที่มนุษย์ทุกคนควรเรียนรู้โจทย์ของตัวเอง เพื่อที่จะทำให้ก้าวแต่ละก้าวที่เดิน เดินด้วยความมั่นคง และเป็นสุขมากยิ่งขึ้น ไม่ใช่อะไรที่จะต้องมาเคล้าคลึงให้เจ็บจี๊ดๆ ในใจ

ความผิดพลาดบางทีก็แปลกดีนะ... บางทีผมขาดทุนแต่ผมไม่รู้สึกว่าตัวเองทำผิดพลาดอะไร เพราะ ตัวนั้นเราตั้งใจที่จะเล่นเก็งกำไรอยู่แล้ว เลยพร้อมที่จะขาดทุน และพอโดน Stop Loss ขาดทุนจริงๆ ก็ไม่รู้สึกว่าพลาดอะไรนะ พอรู้ว่าเกมที่เป็นการเก็งกำไรมันคือการพนันอยู่แล้ว เตรียมใจพร้อมรับความน่าจะเป็นที่ขาดทุนเอาไว้มากอยู่แล้ว

แต่บางตัวที่เล่น เล่นแล้วได้กำไรตั้งเยอะตั้งแยะ แต่ก็ยังรู้สึกว่าพลาดซะมากกว่า รู้สึกว่า โชคดีที่ได้กำไร ทั้งๆ ที่จริงๆ แล้วโอกาสตายสูงมาก ที่ได้กำไรมา เพราะ ดวงล้วนๆ

ทุกวันนี้มีทัศนคติว่า ระยะสั้นยังไงก็อาจจะขาดทุนได้ แต่ในระยะกลางไปถึงระยะยาว พัฒนาการเชิงคุณภาพของกิจการต้องเป็นไปในทางที่ดีขึ้น อัตราผลตอบแทนระยะยาวต้องมากระดับหนึ่งที่เรารับได้ ในระยะสั้นเตรียมพร้อมและเตรียมใจที่จะขาดทุนทุกครั้งที่ลงทุน แต่ราคาที่ซื้อต้องเป็นราคาที่เราต้องมั่นใจว่า ถ้าราคาหุ้นมันลงต่อไปอีก 20-50% มันต้องเป็นราคาที่เราต้องรู้สึกอยากซื้อเพิ่ม ซื้อเพิ่มแล้วทำให้อัตราผลตอบแทนระยะยาวโดยรวมของพอร์ตเพิ่มขึ้น

นอกจากนี้หลังๆ เมื่อพิจารณาย้อนกลับไปในอดีต จะพบความผิดพลาด จากการพลาดโอกาสที่กองอยู่ตรงหน้า แต่อคติของเราบดบังทำให้ไม่เห็นความจริง ทำให้ไม่ฟังสิ่งที่คนที่พยายามพูด พยายามเตือน พยายามแนะนำ พยายามเสนอสิ่งดีๆ ให้กับเรา ซึ่งหากนับความผิดพลาดตรงนี้ จริงๆ แล้วมีโอกาสอีกมากมายมหาศาลกับสิ่งที่สามารถทำได้จากการเปิดใจยอมรับฟัง

โดยส่วนตัวแล้ว ผมว่า บางทีเราให้ความสำคัญกับ กำไร/ขาดทุน ระยะสั้นมากเกินไปนะ ซึ่งการกำไร/ขาดทุนระยะสั้น ไม่ได้เป็นตัวบ่งบอกได้เลยว่าเราทำถูกหรือทำผิด สมมติว่าคุณเล่นหุ้นที่ไม่มีพื้นฐานอะไรรองรับเลย Valuation ไม่ได้เลย P/E, EV/EBITDA, P/S, DCF รันโมเดลมาทุกอย่างแล้วผลตอบแทนมันติดลบหมด ราคาแพงเวอร์ แต่ในระยะสั้นแล้วคุณเล่นแล้วคุณได้กำไรเป็นเด้งๆ แต่ถ้าถือระยะยาวแล้วขาดทุนเละ ตายสยองชัวร์... ถ้าสมมติว่าคุณได้กำไรจากหุ้นแบบนี้ เป็นเรื่องที่ต้องคิดว่า เราควรที่จะพอใจ และบอกว่าตัวเองประสบความสำเร็จในการลงทุนหรือไม่

สำหรับผม การที่ผมจะสามารถบอกว่าตัวเองประสบความสำเร็จในการลงทุน หรือพอที่จะเอาตัวรอดในการลงทุนได้ คงจะต้องวัดกันตอนที่ลงทุนแล้วสามารถผ่านวิกฤตเศรษฐกิจแบบหนักๆ ได้สัก 2 รอบ และลงทุนเกิน 20 ปีเป็นอย่างน้อย จึงพอจะมีหลักฐานที่ผมจะยอมรับตัวเองได้อย่างจริงๆ ว่า เออ... กูเป็นนักลงทุนจริงๆ แล้วนะ...

ทุกวันนี้ผมยังเป็นเด็กน้อยในแวดวงการลงทุน เป็นนักเรียนมีเรื่องต้องเรียนรู้อีกมาก ซึ่งก็หวังว่าวันหนึ่งจะนักลงทุนตัวจริงกับเขาเหมือนกัน
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
champ412
ผู้ติดตาม: 16

Re: อยากฟังประสบการณ์ขาดทุนครับ

โพสต์ที่ 3

"แต่ราคาที่ซื้อต้องเป็นราคาที่เราต้องมั่นใจว่า ถ้าราคาหุ้นมันลงต่อไปอีก 20-50% มันต้องเป็นราคาที่เราต้องรู้สึกอยากซื้อเพิ่ม ซื้อเพิ่มแล้วทำให้อัตราผลตอบแทนระยะยาวโดยรวมของพอร์ตเพิ่มขึ้น"

ประโยคนี้แหละครับที่ผมว่าสำคัญจริงๆสำหรับการลงทุนระยะยาวครับ ผมก็คิดเช่นนี้เหมือนกันครับสำหรับบริษัทที่ผมจะถือยาวๆ (ตอนนี้สั้นๆซะมาก555)
jokerz
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณ K.Picatos มากๆครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณอาจารย์picatosกับคุณchamp412มากครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 6

ก่อน supprime ได้เงินก้อนใหญ่มาก้อนหนึ่ง บวกกับกำไรในการลงทุนแนว vi มาราวๆ 1 ปี

หุ้นตอนนั้นที่ถือก็คิดว่าน่าจะ undervalue มากแล้ว
เท่าที่จำได้คือ

sc ตอนที่ซื้อ pe 5 ตอน supprime เหลือ pe 2.x
ps ซื้อ pe 5 เหลือ pe 2.x เท่ากัน
hmpro ซื้อ pe 7 เหลืิอ pe 5.x
cpall ซื้อ pe 10.x เหลือ 7.x

ส่วนที่เหลือจำไม่ค่อยได้ เวลาหุ้นลงหนักมากนี่แต่ละคนหนีตายกันจนไม่ดูมูลค่าที่ถือไว้จริงๆ เหมือนกับแบงค์ 100 เอามาเทขายในราคา 30 แต่ยังไม่มีคนซื้อ vol ตลาดเหลือวันละ 2 พันถึง 3 พันล้านเท่านั้น
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
jmb2511
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

วันนั้นผมขับรถกลับบ้านหลังจากทำงานที่ต่างจังหวัดฟังวิทยุรายการหุ้นไม่รู้ว่ากำลังเกิดวิกฤษมีเงินใจร้อนรายการวิทยุบอกว่าหุ้น ป ต ท ลงมาเยอะแล้วลงมา 10%แล้ว ซื้อเลยตัดสินใจซื้อเลย แล้วมาขายตอน130กันเหวเลยขายแล้ว ป ต ท ขึ้นเลยโดนไปประมาณ-หุ้นละ170 มีอยู่1000หุ้น ซื้อปากเหวแล้วมาขายก้นเหว มันเจ็บ มันแสบ และสุดที่จะเจ็บใจ ทำไมหนอทำไม พอรู้สึกก็รู้ว่าช่วงที่ซื้อมันSUPPRIME.หลังจากนั้นเข็ดเลยจะซื้อหุ้นแต่ละคัวดูแล้วดุอีก
ราชาแห่งWALL STREET นั้นไม่ใส่เสื้อผ้า
ddoo7
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 8

ผมว่าการขาดทุนเกิดขึ้นได้เสมอทุกคน จะมาก จะน้อย หรือปล่อยให้เรื้อรัง เพื่อสอนใจ รึวัดใจ เผื่อกลับตัวรึเปล่า..
ผมโดนบ่อยตั้งแต่เข้าวงการ จนเด่วนี้ก็ยังมีอยู่ ถ้าเพิ่งซื้อไม้ 2 ไม้ แดงประจำ :oops:
เดิมที่คิดถึงก็ปวดจิ๊ด พอควรก็

ssi มั่นใจเต็มร้อย เพิ่มทุนตามท่านประธานไปซื้อโรงถลุงเหล็กอังกฤษ โดนหลอมละลายไป 53%
siam พีอี พีบี ปันผลดีเยี่ยม พอหมดรับออร์เดอร์งาน ออสเตรเลีย โดนไปอีก 30%
it เมื่อคอมพิวเตอร์รุ่งเรืองก็ดูดีมีฐานะ แต่พอไอโฟนมา แท็บเล็ตมา ว่ากันว่าพื้นฐานเปลี่ยนไป จาก 10 บ ลงมา 5-6 บ เด่วนี้ เหลือ 2-3บ
mcs พีอี พีบี ปันผลดีเยี่ยม ผบห ธรรมาภิบาลดีเด่น โดนสินามิที่ญี่ปุ่น หนีตายเกือบไม่ทัน
lhk เคลิ้มตามแผนในอนาคต ตอนนั้นคิดว่าเศรษฐกิจน่าจะฟื้นตัวแล้ว แต่เธอก้ยังไม่มา ดีที่มีปันผลช่วยไว้หน่อย ไม่เจ็บตัวมาก
uic ตัวนี้ กะถือยาวและก็ติดดอยมายาวนาน จนอาทิตย์ที่แล้ว ค่อยกลับมาคืนกำไรผถห555

คงอย่าง นายกโจ ให้ข้อคิดในรายการสายดำว่าเป็นประสบการณ์ที่เราไม่อยากเจอ แต่ก็มักเจอ
ขอแต่อย่ามาก และบ่อย :mrgreen:
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 9

ที่มากและเจ็บที่สุดสำหรับผมคือ makro

ผมซื้อไว้สองร้อยกว่าเกือบสามร้อยขายไปสี่ร้อย

และ makro ก็ราคาขึ้นมาถึงปัจจุบันทำให้ผมขาดทุนไปมาก หากผมยังถือยู่

จุดแก้ไขยังต้องทบทวนอีกมาก
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
kit556

โพสต์ที่ 10

ผมถือ MAKRO ไว้ หลายปีเช่นกัน สุดท้ายมีแต่คนบอกว่า เจ้าสัวรับซื้อในราคาแพงมาก ผมเลยพลาดขาย ตอนนี้กลับไปดูราคารู้สึกมีการแตก par ไปแล้ว อยากรู้เหมือนกันว่าถ้าเทียบราคา par ฐานเดียวกับราคาตอน tender offer ตอนนี้ขึ้นมากี่ % แต่รู้แล้วคงเจ็บใจ :D
Kritsada
Suysak
Verified User

โพสต์ที่ 11

เชื่อไหมผมขาดทุน CPF ตอนผมเล่นใหม่ๆ. อุวะฮ่าฮ่า. ผมซื้อ4 บาท มันลงไป 3 บาท แล้วคุณดูตอนนี้สิครับ

:'O ร้องไห้แป้บ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 12

แรกๆก็ลอกหุ้นตามคนอื่นไม่เคยคิดเองเลยครับ
เข้ามาเวบนี้ เห็นใครตอบเยอะ ตอบดี...ก็ซื้อตาม

ไปงานสัมนาหุ้นที่ต่างๆ ตามไปมุง อยู่ยันค่ำ เพื่อรอลอกหุ้น
เด๋วนี้ก็ยังลอกเหมือนเดิมนะฮ่ะ :oops:
เพียงแต่กลับมาทำการบ้านมากขึ้น มาคิดเอง มากขึ้น

หลังๆ ณ ตอนนี้ที่ขาดทุนก็เป็นประเภท ซื้อขายถูกตัว แต่ไม่ถูกเวลา -..-

ปล.ช่วงหนักสุดคือซัพไพร์ม ร่วงลงมา50% ของพอร์ต...เป็นแบบนั้นอยู่ประมาณปีครึ่ง
ตอนนั้นได้กระทู้พี่โจ ลูกอีสาน เข้าไปอ่านเอาแนวคิด สร้างความเชื่อ กำลังใจ
ก็ค่อยๆกลับมาได้ ยอมขายทิ้งตัวที่ห่วย แล้วไปซื้อตัวที่มันดีกว่า (จริงๆตลาด มันก็กลับมาของมันเอง ไม่ใช่ฝีมือในการเลือกหุ้นหรอก :la: )
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
โพสต์โพสต์