ipo

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jmb2511
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ipo

โพสต์ที่ 1

ขอระบายความน้อยใจหน่อยครับ ว่ามันน่าจะมีระบบการกระจายหุ้นให้ทั่วถีงกว่านี้เห็นด้วยกับผมไหม ใครก็ได้ช่วยที มันไม่ยุติธรรมเลย
ราชาแห่งWALL STREET นั้นไม่ใส่เสื้อผ้า
jmb2511

Re: ipo

โพสต์ที่ 2

sappe ipo 13 open 25 +90%.ไม่ต้องทำอะไรกินแล้วรอซื้ิอ ipo อย่างเดียวก้พอ
ราชาแห่งWALL STREET นั้นไม่ใส่เสื้อผ้า
jmb2511

โพสต์ที่ 3

ichi ipo 13 open 15. today 24-25. oh my god. แต่ichi ถ้าใครไปรอ 0.3.00 am ที่ตลาด ได้ 5000. คุณตัน good.
jmb2511

โพสต์ที่ 4

ไม่ต้องอายนะครับถ้าใครได่ ipo ก็แชร์กันบ้างนะครับ ว่าทำอย่างไรถึงได้
เสือนอนกิน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

เค้าเรียกว่าคืนกำไรให้กับลูกค้า ต้องถามว่าคุณเทรดวอลุ่มเดือนละเท่าไหร่ นั่นแหละคำตอบ
jmb2511

โพสต์ที่ 6

ว่าแต่มันต้องเทรดเดือนละเท่าไรหละครับ
เสือนอนกิน

โพสต์ที่ 7

มันไม่มีวอลุ่มแน่นอนหรอกครับ เค้าจะกระจายให้กับคนที่มีวอลุ่มเยอะสุดก่อนไล่ลงมา เดาเล่นๆก็คงอาจจะเกินล้านแหละครับ มันแล้วแต่กรณีว่าบริษัทได้หุ้นมาเยอะป่าว หรือ underwrite เอง
luz666
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ใจเย็นครับ ลองมองแบบนี้บ้างมั๊ยครับ เผื่อจะรู้สึกดีขึ้น

anan ipo 4.2 ปัจจุบัน 2.52
mono ipo 11.4 ปัจจุบัน 7.75
ptg ipo 3.9 ปัจจุบัน 3.54
pace ipo 3.5 ปัจจุบัน 2.02
thai ipo 60 ปัจจุบัน 15.4 :twisted:
all i need is Zero
jmb2511

โพสต์ที่ 9

อย่างนี้ต้องขยันเทรดละปัจจุปันผมก้เทรดเดือนหนึ่งๆก็หลายแสนอยู่บางเดือนก็เกือบล้านอนาดคอาจจะได้ก็ได้. :B
jmb2511

โพสต์ที่ 10

จริงหรือครับที่ดือนเทรดละล้านแล้วจะได้ผมว่าไมจริงผมมาตรวจสอบดูแล้วผมเทรดเดือนๆหนึ่งมากกว่าล้านแน่นอนไม่ได้โม้ :B
เสือนอนกิน

โพสต์ที่ 11

อย่างที่ผมบอกเลยครับว่า "เกินล้าน" และมันก็แล้วแต่กรณีด้วย ไม่มีเกณฑ์แน่นอน ถ้าหุ้น ipo ตัวนั้นรายใหญ่ไม่อยากได้ ก็มีโอกาสให้รายย่อยเยอะขึ้นครับ
jmb2511

โพสต์ที่ 12

อย่างไรก็ดีขอบคุณมากครับสำหรับcommentsล่าสุดผมโทรถามมาร์แลัวได้คำตอบว่าที่ดโบ็รกนี้ไม่ค่ดยมีipoครับ. คุณเสือนอนกินพอจะแนะนำหน่อยได้ไหครับว่าที่ไหนBROKERที่มีipo สำหรับลกค้าที่ชอบเทรดมั่งครับ.ขอบคุณล่วงหน้าเลย. :mrgreen:
dojii

โพสต์ที่ 13

ผมว่าไม่ต้องรอ ipo หรอกครับ
หุ้นดีๆ ถือยาวๆ ขึ้นเป็นเท่าตัวก็มีให้เห็นเยอะแยะไป
อยู่ที่ว่าหาหุ้นเหล่านั้นเจอรึเปล่าครับ
ลองหาดูครับ ปีนึงอาจจะเทรดไม่เกิน 2-3 ครั้ง ก็มีกำไรครับ
jupiterwin
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 14

ผมว่ากำไรแบบนี้ไม่ยั่งยืนหรอกครับ เข้าข่ายเก็งกำไรมากกว่าเพราะต้องลุ้นว่า เปิดวันแรกต้องเป็นบวกอย่างเดียว ต้องมาลุ้นให้ราคาวิ่งวูบวาบวันเปิดอีก แต่ถ้าคิดว่าพื้นฐานดีก็อีกเรื่อง (ส่วนใหญ่ข้อมูลน้อย ยังวิเคราะห์ได้ยาก) แล้วไม่รู้ว่าจะถือได้อีกนานแค่ไหน หรือกำไรวันแรกขายเลย อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัว ไม่เคยได้ IPO แต่เคยเข้าไปเก็งกำไรวันแรก เล่นไป สี่ตัว ตัวแรกกำไร ตัวสองขาดทุนนิดหน่อย ตัวสามกำไรนิดหน่อย ตัวที่สี่ขาดทุนมาก (เล่นหนักเพราะอยากเอาคืน) รวมแล้วขาดทุนมาก ตัดสินใจหยุดเล่นละ

หาหุ้นพื้นฐานดี แล้วเข้าซื้อตอนราคาถูกปลอดภัยกว่า สุดท้ายก็ได้กำไรเหมือนกัน
โพสต์โพสต์