ทำอย่างไรดีหุ้นตก?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

ทำอย่างไรดีหุ้นตก?

โพสต์ที่ 1

เพิ่งซื้อหุ้นมาได้พักนึงครับ ตอนช่วงตลาดพึ่งขึ้นมาจากเดือนที่แล้ว
ตอนนี้หุ้นในพอร์ตเริ่มแดงแล้วครับ

ขอคำปรึกษาพี่ ๆ เพื่อน ๆ ว่าผมควรทำอย่างไรดีครับ

1 คัทออกไปก่อนรอตลาดรอบใหม่แล้วค่อยกลับเข้ามาอีกครั้ง
2 ซื้อถัวหุ้นตัวเดิม แต่ก็กลัวว่าช้อนจะหักเพราะทุนผมมีไม่ค่อยเยอะ
3 ซื้อถัวหุ้นตัวใหม่
4 เปลี่ยนตัวเล่นขายตัวเดิมไปเข้าตัวใหม่

เจ็บใจที่สุดคือตอนที่เขียวไม่ได้ขายออกไป ตอนนี้ต้องทนมานั่งดูพอร์ตตัวเองแดง

ขอคำปรึกษาทุก ๆ ท่านด้วยครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
kjarrung
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ทำอย่างไรดีหุ้นตก?

โพสต์ที่ 2

ผมแนะนำว่าน่าจะอ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนไปพลาง ๆ นะครับ อย่าไปตกใจมากเลย เดี๋ยวมันก็ขึ้นเอง ถ้าพื้นฐานดี
rattypor

โพสต์ที่ 3

ผมว่ามือใหม่อย่างคุณ Nevercry.boy ที่ Post มามากกว่า 2000 ครั้ง ต้องคัทลอส แล้วออกจากตลาดหุ้นถาวรครับ (ล้อเล่น)
ลูกหิน

โพสต์ที่ 4

ถ้าบริษัทที่เราถืออยู่ยังเติบโตได้ตามที่เราคาด โดยไม่มีปัจจัยอะไรที่สำคัญมาเปลี่ยนแปลงก็ควรอยู่เฉยๆครับ เพราะหลายๆครั้งพอผมซื้อหุ้นเสร็จราคามันมักจะตกลงมาสักพักนะครับ :)
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 5

พี่ NB คัดลอกมาจาก pantip เหรอครับ
chaitorn
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 6

ง่าย ๆ ครับ พี่ NB

เปลี่ยนแว่นสายตาใหม่ จากมองเห็นสีแดงเดิม ให้แปลงเป็นสีเขียว จะได้ทำใจหยุด ใจนิ่ง ได้มากขึ้น เพราะเห็นสีเขียวจะได้สบายใจขึ้น 555

แล้วกลับมาพิจารณาที่คำพูดของวอร์เรน บัฟเฟทที่ว่านี้ให้เข้าใจให้ลึกซึ้งขึ้น
ทำความเข้าใจตอนช่วงแบบนี้จะดีมากเลยครับ ทดสอบความมั่นคงของจิตใจที่จะต้องเจอแบบนี้อีกหลาย ๆ รอบ ต่อไป

รูปภาพ
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger
luz666

โพสต์ที่ 7

ดูหัวข้อกระทู้กับชื่อคนตั้ง
.
.
.
.
.
ผมว่าพี่สอนพวกผมดีกว่านะครับ แหม่ :bow:
all i need is Zero
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 8

555
redsox
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับ ผมอ่านละฮาเลย
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 10

VI GOOOOOOOOOOOOOOOOOD :B
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

พี่ต้องสมัคร login ชื่อใหม่ก่อน แล้วค่อยมาตั้งคำถามใหม่ครับ :8)
Sasueke

โพสต์ที่ 12

คุณ NB นี่มีอารมณ์ขันดีนะครับ....
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 13

Nevercry.boy เขียน:เพิ่งซื้อหุ้นมาได้พักนึงครับ ตอนช่วงตลาดพึ่งขึ้นมาจากเดือนที่แล้ว
ตอนนี้หุ้นในพอร์ตเริ่มแดงแล้วครับ

ขอคำปรึกษาพี่ ๆ เพื่อน ๆ ว่าผมควรทำอย่างไรดีครับ

1 คัทออกไปก่อนรอตลาดรอบใหม่แล้วค่อยกลับเข้ามาอีกครั้ง
2 ซื้อถัวหุ้นตัวเดิม แต่ก็กลัวว่าช้อนจะหักเพราะทุนผมมีไม่ค่อยเยอะ
4 เปลี่ยนตัวเล่นขายตัวเดิมไปเข้าตัวใหม่

เจ็บใจที่สุดคือตอนที่เขียวไม่ได้ขายออกไป ตอนนี้ต้องทนมานั่งดูพอร์ตตัวเองแดง

พอดีข้อมูลที่พี่ให้มาน้อยไปหน่อย เลยแนะนำไม่ถูก
เอาแบบนี้ไม๊ครับ พี่PMเจ้าหุ้นตัวเดิมกะตัวใหม่ที่พี่ว่ามาให้ผมดูก่อน
จากนั้นผมค่อยบอกว่าต้องทำยังไง อิอิ... :mrgreen:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 14

Nevercry.boy เขียน:เพิ่งซื้อหุ้นมาได้พักนึงครับ ตอนช่วงตลาดพึ่งขึ้นมาจากเดือนที่แล้ว

555 ใครฝากคำถามมาหรือครับ .....
ท่าทาง ท่านNB จะขี้เกียจตอบคำถามประเภทนี้แล้ว
ผมก็โดนถามจนเบื่อเลยครับ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Plant

โพสต์ที่ 15

เห็นคำถามเด็กใหม่แบบนี้แล้ว สงสัยต้องรีบหาเงินสดมา
เตรียมตัวอีกแล้วสินี่ หุหุหุ....^^)
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 16

ถ้ามิใช่โครงสร้าง
ก็ซื้อสวนครับ
:)
:)
nephilim

โพสต์ที่ 17

เพื่อนยืมล็อกอินมาใช้ปะครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
chaitorn

โพสต์ที่ 18

ยังไม่ทันตกนาน ๆ เลย วันนี้หุ้นขึ้นเสียแล้ว แนะนำไม่ถูกเลยตอนนี้มึน ๆ แล้ว 555
ต้องเปลี่ยนหัวข้อใหม่อีกแล้ว ทำอย่างไรดีเมื่อหุ้นขึ้น ตกรถอีกแล้วครับพี่ nb เดี๋ยวจะมีคนมาตั้งคำถามใหม่ครับ :D
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
chaitorn

โพสต์ที่ 19

เอาสาระบ้างครับ

ผมเคยสงสัยคำพูดปู่บัฟเฟทที่ว่า
Unless you can watch your stock holding decline by 50% without becoming panic-stricken, you should not be in the stock market.
คำพูดนี้มีที่มาอย่างไร

เพราะธรรมชาติของนักลงทุนคนทั่วไปที่จิตไม่เข้มแข็ง แค่ตก 10%- 30% ส่วนใหญ่ก็เผ่นกันแล้ว 555

ผมไปเจอข้อเขียนนี้เข้า เป็นประโยชน์มากครับ
http://puktiwit.wordpress.com/2012/11/08/หุ้นตก-จิตตก/
กรณีศึกษา “บัฟเฟตต์” ได้หยิบยก “โคคา-โคล่า” หุ้นโปรดของเขาที่เคยติดลบ 50% มาบอกเล่าเป็นตัวอย่าง
โคคา-โคล่าเข้าสู่ตลาดหุ้นในปี 1919 ราคาอยู่ที่ 40 เหรียญต่อหุ้น ในปีต่อมามันลดลงเหลือ 19 เหรียญ หลังสงครามโลกครั้งที่ 1 ราคาน้ำตาลได้เปลี่ยนแปลงไปอย่างมาก คุณคงจะเสียเงินไปมากกว่าครึ่งหากคุณซื้อหุ้นตอนที่มันเพิ่งเข้าสู่ตลาด แต่ถ้าคุณยังถือหุ้นอยู่จนถึงทุกวันนี้ และนำเงินปันผลที่ได้รับกลับไปลงทุนอย่างต่อเนื่อง มันจะมีค่าประมาณ 1.8 ล้านเหรียญ
จึงเป็นที่มาของราคาหุ้น และมูลค่าหุ้นที่แท้จริงไม่เหมือนกัน
และในระยะสั้น การถือหุ้นที่ดีต่ำกว่ามูลค่าหุ้นที่แท้จริงมาก ก็ไม่รับประกันว่า ราคาจะไม่ตก แต่เมื่อราคาตกย่อมทำให้เราจิตตกแน่นอน

แต่ในระยะยาวราคาจะสะท้อนมูลค่าที่แท้จริง เหมือนหุ้น coke ที่ปู่บัฟเฟทถือหุ้นนี้อยู่ใน port ค่อนข้างมากและถือระยะยาวมากจนทำให้สร้างความร่ำรวยให้กับปู่มาก แม้ช่วงผ่านมาจะประสบกับปัญหาสารพัด ราคาวัตถุดิบผันผวน สงคราม เศรษฐกิจตกต่ำ ที่เข้ามาบ้างเป็นระยะครับ
dr1
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 20

ถ้าบอกชื่อหุ้นในเวปอื่น
สักพักจะมีวีไอมาลงกราฟ(วีไอไรฟะเล่นกราฟด้วย)
แล้วก็แขวะวีไอ(ไม่รุวีไอไหน หรือวีไอคือตัวเองนั่นแหละ)
ว่าโดนวิไอทมิฬเอาปืนจ่อหัว เอ๊ยกล่อมให้ซื้อหุ้นแล้วติดดอย

ว่าแต่ว่า หุ้นไรมั่งฮะ ผมรอลอกอยู่
samatah
sipoonya

โพสต์ที่ 21

จะมือใหม่มือเก่า มันก็ขาดทุนได้เหมือนกันแหละ
จะถามเพราะเสียดสี เตือนสติ หรือเปิดกว้างมุมมองใหม่ๆ มันก็อยู่ที่อคติของเราเอง
บางทีปฏิเสธไม่ได้ ว่าที่นี่ก็ชอบเหยียบย่ำ หรือดูถูกคนอื่น แนวอื่นอยู่ไม่น้อย
แต่ก่อนมีคนถามไว้เยอะแล้วข้อดีข้อเสียของแต่ละแนว แต่ละที่ แต่ละสำนัก เซิจหาดูได้
ใจนึงก็อยากเห็นบรรยากาศเก่าๆ ที่มีคนเก่งๆ ให้มุมมองดีๆหลายแง่ แบบไม่กลัวเปลืองตัว
แต่คงยากแล้ว อย่างว่าถ้ามันเสียมากกว่าได้คงไม่มีคนชอบ
ในตลาดคนเราสามารถทำกำไรได้มากกว่าหนึ่งวิธีนะครับ

สำหรับคำตอบของคำถาม (แบบก็ต้องตอบซะหน่อยป่ะ 55)
จะทำยังไงดีนั้น คำตอบมันต้องรู้ตั้งแต่ตอนซื้อแล้วหรือเปล่าครับ
ถ้าเราซื้อโดยไม่รู้ว่า ตกไปเท่านี้แล้วทำยังไง ขึ้นไปเท่านี้แล้วทำยังไง
เกิดเหตุการณ์เป็นไปตามที่คิด ดีกว่าที่คิด แย่กว่าที่คิดแล้วจะทำยังไง
ก็ควรย้อนกลับไปเริ่มต้นที่ เราซื้อมันเพราะอะไร ก็จะเจอวิธีตอบเองว่าจะต้องทำยังไง
Sixth Sense Investor
WHYDOWEFALL

โพสต์ที่ 22

อย่าคิดมากครับน้อง ไม่ขายไม่ขาดทุนครับ แนะนำจังหวะให้ดูกราฟ ถ้าเส้นฟอร์มรูปตัดกันเป็นรูปกลุ่มดาวเหนือเมื่อไหร่ ให้ชิ่งก่อนเลยครับ
โพสต์โพสต์