พลังงานทางเลือก mega trend หรือ กระแสเพียงข้ามคืน?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 88

Re: พลังงานทางเลือก mega trend หรือ กระแสเพียงข้ามคืน?

โพสต์ที่ 91

ถ้าดูภาพรวมการใช้พลังงานก็คงต้องบอกว่าอาศัยพลังงานทางเลือกทั้งหลายรวมกันยังไงก็ไม่พอจะเป็นพลังงานหลักได้ครับ อย่างดีก็ใช้เสริมในบางพื้นที่หรือได้ประโยชน์ในแง่การกระตุ้นให้เกิดสำนึกของความสำคัญของการใช้พลังงาน

พลังงานที่สามารถสร้างได้ครั้งละมากๆก็ น้ำ ถ่านหิน นิวเคลียร์ ก๊าซ แต่ดูเหมือนกระแสคนไทยจะไม่เอาสักอย่าง (แต่ก็จะสร้างความต้องการใช้มากขึ้นๆต่อไป)

ก็ไม่รู้จะโทษใครที่ทำให้กลายเป็นแบบนี้ พวกโรงไฟฟ้าที่ไม่รับผิดชอบสังคม พวก NGO ที่รู้หรือบอกความจริงครึ่งเดียว พวกนักการเมือง/นักธุรกิจที่แสวงหาประโยชน์ หรือทุกคนในชาติที่ไม่สนใจที่จะประหยัด

จริงๆสถานการณ์บ้านเมืองตอนนี้ก็เอื้อให้แปรรูปแผนแม่บทพลังงานและถือโอกาสเผยแพร่ข้อมูลข้อเท็จจริงต่อสาธารณะ เพราะช่วงนี้คงไม่ค่อยมีใครกล้าออกมาเล่นแง่เหมือนช่วงการเมืองปกติ
Power Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: พลังงานทางเลือก mega trend หรือ กระแสเพียงข้ามคืน?

โพสต์ที่ 92

ถ่านหินกับน้ำมันนี้มันราคาขึ้นลงตามกันมั้ยครับ
น้ำมันกับถ่านหิน​ ถึงแม้ว่าจะดูเหมือนทดแทนกันได้​ แต่ความจริงsupply/demandแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง​ ดังนั้นราคาในช่วงภาวะปรกติ​ จะผันแปร​ไม่ตามกัน​ โดยที่ราคาน้ำมันมีแนวโน้ม​สูงขึ้น​มากกว่าถ่านหินที่ราคาค่อนข้างนิ่งถึงลดลง​

โพสต์ที่ 93

ก็ไม่รู้จะโทษใครที่ทำให้กลายเป็นแบบนี้ พวกโรงไฟฟ้าที่ไม่รับผิดชอบสังคม พวก NGO ที่รู้หรือบอกความจริงครึ่งเดียว พวกนักการเมือง/นักธุรกิจที่แสวงหาประโยชน์ หรือทุกคนในชาติที่ไม่สนใจที่จะประหยัด
ไม่อยากต่อว่า​ แต่เหตุผลหลักที่ทำให้คนต่อต้านพลังงานถ่านหิน​ ก็เพราะกฟผ.เป็น​คนทำไว้ไม่ดี​ คนยังติดภาพลักษณ์​เก่าๆของโรงไฟฟ้าแม่เมาะ​ ซึ่งความจริงถ้าอยากดูว่าโรงไฟฟ้าถ่านหินสะอาดเป็นอย่างไร​ ไม่ต้องไปไกลถึงญี่ปุ่นที่ข้าราชการชอบอ้างไปดู​ ในระยองเราก็มีเอกชนที่ทำ​ มีมาตรฐาน​สูงเท่าที่ญี่ปุ่น​ด้วย​ แต่เขาไม่โพนทะนา​ตัวเอง​ เพราะไม่อยากให้NGO(ที่หากินบนความกลัวของคน)เข้ามาหาผลประโยชน์​
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 94

ผมก็เขียนไว้หลาย rep ก่อนหน้า นั่งอ่าน จนรู้สึกขี้เกียจจะเขียน เอาอีกซักครั้งเถอะ

โดยเฉพาะเรื่องพลังงานทางเลือกนี้ยังไงก็ "ไ่ม่พอ" เป็นแค่วิตามินบี 12 บำรุงประสาทและสมอง :mrgreen: ไม่ใช่ข้าวและขนมปัง ไม่ใช่พลังงานทดแทน เพราะแทนไม่ได้
จะบอกว่าไปอดข้าว แล้วกินวิตามินบำรุงแทน ชีวิตไม่รอดหรอกครับ

พูดเล่นๆ ลดความแรงนิดๆ แต่เปรียบเปรยให้เห็นชัดๆ

ถ้าเทียบเป็น % กับตัวมันเอง ก็ใช่... ว่าใน PDP จับพลังงานกบุ่มนี้ยัดลงไป ให้มีการขยายไปจำนวนมากจากเดิมที่เแทบไม่มีอะไรเลย
แต่ลองไปคำนวณเทียบเป็น % กับความต้องการไฟฟ้า เป็น % เล็กมาก
แถมถ้าตัด hydropower ออกไปจาก renewable energy กับเรื่อง generated energy ยิ่งได้ปริมาณไฟเล็กลงไปอีก

ไปเอาการผลิตที่ได้มาดู ขนาดมองในแง่บวกที่สุดไม่มีฟ้าฝนมาเกี่ยว ที่เห็นบอกว่าผลิตจากแสงอาทิตย์ 5 ชม. ต่อวัน...

ใครที่นึกไม่ออกว่าต่างกันอย่างไร
ลองคิดพื้นฐานว่าถ้าคุณมีเครื่องกำเนิดไฟฟ้า 1 ตัว 1 กิโลวัตต์... อันนี้คือ "กำลังติดตั้ง" หรือ installed capacity
การเดินเครื่องได้เพียงวันละ 5 ชม. ต่อวัน ที่เหลือตั้งเครื่องไว้เฉยๆ ย่อมได้กำลังจ่ายให้คนใช้ได้แค่ 5 กิโลวัตต์ชั่วโมง
ถ้าเดินเครื่องได้ 24 ชม. จึงจะมีกำลังจ่ายให้คนใช้ได้เต็มที่ 24 กิโลวัตต์ชั่วโมง

สุดท้าย พลังงานทางเลือกในแผนนี้ อาจดีสำหรับนักธุรกิจ นักลงทุน
และดีในแง่พลังงานที่ได้ มันสะอาดจริง ถ้าไ่ม่ได้คิดถึงต้นทุนแฝง ในขั้นตอนการผลิต
แต่สำหรับประเทศ สำหรับคนไทย พลังงานทางเลือกไม่ได้ตอบโจทย์ในเรื่องความต้องการพลังงานที่เพิ่มขึ้นมหาศาล
จะเรียกเป็น megatrend สำหรับนักธุรกิจพลังงาน และนักลงทุนรายย่อยก็ได้นะ
แต่ไม่ใช่ trend การตอบสนองความต้องการไฟฟ้าจริงแน่นอน

ใน PDP2010 revision 3 (คือที่ออกมา 2012) ที่เห็นกัน ผมว่ายังไม่มีใครสังเกต เพราะมัวแต่ถกเรื่องพลังงานทางเลือก กลับไปดู link และหน้าที่คุณ cyber-shot เอามาลงใหม่หน้าที่แล้วก็ได้
ใช้วิธียกลิงค์ที่แนบไว้แล้วมาให้ใหม่เลย
รูปภาพ

"renewable energy" เห็นคำนี้อย่าไปวาดภาพ ว่าเป็นแค่ สายลมและแสงแดด
ดูข้างบนให้ดี และไปดูในตารางที่แยกปีก็ยิ่งชัด
มันคือ "น้ำ" ด้วย จะเห็นว่าบางปี มี hydropower เยอะมาก ยังไงก็เป็นพระเอกในพลังงานนี้ เขื่อนน้อยใหญ่นั่นเอง
ที่เอามาลงหน้าแรก
รูปภาพ

และที่ไม่ได้ชี้ไว้ในหน้าก่อน พูดมาก จะคิดว่าผมเชียร์
ใน PDP ปีหลังๆ มีแผนพลังงานว่าจะมี "นิวเคลียร์" ชัดเจน สงสัยไม่มีใครสังเกตเลย
คือบอกว่าจะให้มี แต่จำกัดไม่เกิน 5% เหมือนกับแหย่ๆ ลองเชิงออกมาก่อน.... 3 โรง โรงละ 1GW (1,000MW)
http://www.egat.co.th/en/images/about-e ... v3-Eng.pdf

หาง่ายๆ ไม่ต้องอ่านหมด... เปิดไฟล์ขางบน ctrl+f หาคำว่า "nuclear"

แผนนี้ บอกชัดเจน ว่าเขียนหลังเกิดเหตุสืนามิที่ญี่ปุ่นกระทบฟูกุชิหมะด้วย บรรทัดสุดท้ายของ introduction
แต่บอกว่า "เลื่อน" ไป 2020 จากแผนเดิม ไม่ได้ยกเลิก

คือ พลังงานของเรา มันจะเข้าขั้นวิกฤติจริง ถ้ายังเป็นไปแบบเดิมๆ

พอถึงเวลาจริง จะทำอย่างไร เป็นอีกเรื่อง เพราะพอไฟไม่พอ และสร้างอะไรที่ผลิตไฟเยอะๆ แทบไม่ได้ซักอย่าง
ถ้าเราลงมือสร้างไฟฟ้าเพิ่มได้แต่เพียงขนาดพลังงานให้ครัวเรือน แต่เราใช้ไฟกันสำหรับเมืองและอุตสาหกรรม ... ครัวเรืือนนั้นเล่า จากที่พัดลมหลอดไฟ ก็เพิ่มกันเป็นแอร์หึงๆ ทั้งวัน ก็อากาศมันร้อนไม่เลือกฤดูแล้วตอนนี้
ปัญหาอย่างที่รู้กัน ว่าถ่านหินและน้ำมัน หรือที่เรียกว่าพลังงานฟอสซิล (ที่จริงกลัวกันแค่มลพิษจากโรงถ่านหินยุคเก่า อย่างคุณ power investor ว่า) ที่ให้ธรรมชาติแย่ลง นิวเคลียร์ก็อันตราย
ก็อาจอย่างที่บอกไว้ คือสุดท้ายกลายเป็นซื้อไฟจากเพื่อนบ้านเยอะขึ้น... เพราะทุกวันนี้ เราก็ทำนำร่องแบบนี้กันไปนานพอควรแล้ว
ที่พอทำได้อีก ก็เอาแก๊สมาเผา นำเข้ามากๆ

แล้วนี่คือความมั่นคงทางพลังงาน?
Ii'8N

โพสต์ที่ 95

แผนนี้ บอกชัดเจน ว่าเขียนหลังเกิดเหตุสืนามิที่ญี่ปุ่นกระทบฟูกุชิหมะด้วย บรรทัดสุดท้ายของ introduction

ขอแก้เป็น

"ย่อหน้าสุดท้ายของ introduction" หน้าแรก
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 96

พลังงานทางเลือก โดยเฉพาะแสงอาทิตย์กับลม ทำได้แค่เสริมพลังงานหลักเท่านั้นครับ อย่างในบทความข้างล่างบอกว่าพลังงานทางเลือกจะผลิตไฟฟ้าได้ 5-15% ของกำลังการผลิตรวมเท่านั้นจึงจะไม่มีปัญหากับระบบไฟฟ้า (นอกจากจะมีระบบที่สั่งให้ผู้ใช้ลดการใช้ไฟทันทีที่จะเกิดปัญหา) "While renewable energy displaces generation it can only replace 5-15% of the capacity on a power system without compromising security of supply ..."
http://www.windpowermonthly.com/article ... ty-markets

หรือจากลิงก์นี้บอกพลังงานทางเลือกต้องไม่เกิน 30% "Grid stability cannot be maintained with >30% penetration of renewables"
http://www.digitalgrid.org/en/about-dig ... h-the-grid

ตัวอย่างปัญหาที่เกิดขึ้นในเยอรมัน ที่มีโรงไฟฟ้าพลังลมเยอะเกินไป ทำให้เครื่องจักรต้องสะดุด
http://www.spiegel.de/international/ger ... 50419.html
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 97

เมื่อเช้าผมอ่านเจอในนสพ. คสช. อนุมัติ 10 โครงการ ซึ่ง 9 ใน 10 โครงการนั้นเป็นพลังงานลมและชีวมวลทั้งหมด แสดงว่าผู้ลงทุนต่างชาติเค้าคงเห็นความจริงบางอย่างที่คนส่วนใหญ่ในประเทศเราไม่เห็นครับ และแต่ละโครงการหลักพันล้านหมด มีอยู่โครงการเดี๋ยวที่น้อยประมาณ 700 ล้านนะครับถ้าจำไม่ผิด

โพสต์ที่ 98

เมื่อเช้าผมอ่านเจอในนสพ. คสช. อนุมัติ 10 โครงการ ซึ่ง 9 ใน 10 โครงการนั้นเป็นพลังงานลมและชีวมวลทั้งหมด แสดงว่าผู้ลงทุนต่างชาติเค้าคงเห็นความจริงบางอย่างที่คนส่วนใหญ่ในประเทศเราไม่เห็นครับ และแต่ละโครงการหลักพันล้านหมด มีอยู่โครงการเดี๋ยวที่น้อยประมาณ 700 ล้านนะครับถ้าจำไม่ผิด
ตราบใดที่ธนาคารยังมีสภาพคล่องสูงในการปล่อยกู้ให้โครงการเหล่านั้นในอัตราวงเงินกู้ที่สูง และตลาดหุ้นก็ยังเป็นแหล่งที่ง่ายต่อการปั่นมูลค่าหุ้นด้วยความเข้าใจผิดๆของนักลงทุนรายย่อย
เมื่อนั้นก็ยังจะมีผู้ลงทุนที่จะเข้ามาฉวยโอกาสจากสถาณการที่เอื้ออำนวยให้ทำกำไรง่ายๆเช่นนี้
จึงไม่แปลงที่นับวันก็ยิ่งมีผู้เล่นใหม่ๆหันมาทำธุรกิจนี้ โดยส่วนใหญ่ก็แค่จะเกาะกระแสแล้วก็ตีหัวเข้าบ้าน
น้อยคนนักที่คิดจะลงทุนกับธุรกิจนี้ในระยะยาว ก็คอยดูกันต่อไปว่าเมื่อAdderมันหมดไปเมื่อไหร่แล้วจะเหลือกันจริงๆสักกี่เจ้า ความโลภกับความโง่มันมีขีดจำกัดครับ มันแค่ยังไม่ถึงจุดสูงสุดของมันแค่นั้นเอง 555
jonny11

โพสต์ที่ 99

ถ้าหันไปใช้ถ่านหินกันมากๆเชื่อหรือว่ามลภาวะจะน้อย ดูปักกิ่งสิครับควันจาก รฟฟ ถ่านหินทำอะไรไว้. ทุกวันนี้โลกร้อนขึ้นส่วนนึงก็มาจาก รฟฟ ถ่านหินด้วยแหละ. ถ้าเราไม่ปรับพลังงานอื่นที่สะอาดกว่ามาทดแทน โลกคงจะอยู่ไม่ได้แล้วครับ. อย่ามองแค่เรื่องเงินอย่างเดียว. ผลกระทบจากโลกร้อนไม่ใช่แก้กันง่ายๆนะ พายุ น้ำท่วม คนตายเป็นร้อยเป็นพัน
ต่อให้เอาวิธีอะไรมาดักจับฝุ่นในโรงงานไฟฟ้าถ่านหิน มั่นใจว่าสะอาด. ผมก็ยังเชื่อว่าการใช้เชื้อเพลิงฟอสซิลต้องส่งผลกับบรรยากาศโลกในระยะยาวแน่ๆครับ จิงควรสนับสนุนให้ใช้แสงอาทิตย์กันมากๆ. พอใช้มากราคาก็จะถูกลงๆเอง. แต่ถ้ามัวแต่อ้างว่ามันแพงๆการพัฒนาก็ไม่เกิดสิครับ.
cobain_vi

โพสต์ที่ 100

ได้อ่านความเห็นแต่ละท่านแล้วขออนุญาติแสดงความเห็นบ้างนะครับ
ผมคิดว่าพลังงานทดแทนควรต้องมีนะครับถึงแม้ว่าระยะสั้นๆเงินลงทุนอาจจะสูง แต่ผมเชื่อว่าถ้าเราส่งเสริมจริงจังเงินลงทุนเริ่มต้นต้องลดลงแน่นอนครับ
ส่วนโซลาร์เซลล์ผมได้คลุกคลีมาพอสมควร ผมว่าโครงการไฟฟ้ารูฟทอปสำคัญมากๆนะครับ ส่งเสริมให้ประชาชนติดแผงแล้วใช้เองผมว่าแค่แผง280w บ้านละ4แผงก็พอใช้แล้ววันๆนึง เงินลงทุนเริ่มต้นแค่4แผงใช้เงินไม่กี่หมื่นบาท ระยาวยังไงก็คุ้มครับ ขอเพียงส่งเสริมและให้ความรู้ปชชอย่างจริงจัง
ส่วนภาคอุตสาหกรรมใช้พลังงานทดแทนคงไม่พอ คิดว่าน่าจะใช้แบบเดิมๆไปก่อนแล้วค่อยๆเพิ่มในส่วนของพลังงานทดแทนเข้าไปเรื่อยๆ
มรณฺง เม ภวิสฺสติ ความตายจักมีแก่เรา

โพสต์ที่ 101

ถ้าหันไปใช้ถ่านหินกันมากๆเชื่อหรือว่ามลภาวะจะน้อย ดูปักกิ่งสิครับควันจาก รฟฟ ถ่านหินทำอะไรไว้. ทุกวันนี้โลกร้อนขึ้นส่วนนึงก็มาจาก รฟฟ ถ่านหินด้วยแหละ. ถ้าเราไม่ปรับพลังงานอื่นที่สะอาดกว่ามาทดแทน โลกคงจะอยู่ไม่ได้แล้วครับ. อย่ามองแค่เรื่องเงินอย่างเดียว. ผลกระทบจากโลกร้อนไม่ใช่แก้กันง่ายๆนะ พายุ น้ำท่วม คนตายเป็นร้อยเป็นพัน
ต่อให้เอาวิธีอะไรมาดักจับฝุ่นในโรงงานไฟฟ้าถ่านหิน มั่นใจว่าสะอาด. ผมก็ยังเชื่อว่าการใช้เชื้อเพลิงฟอสซิลต้องส่งผลกับบรรยากาศโลกในระยะยาวแน่ๆครับ จิงควรสนับสนุนให้ใช้แสงอาทิตย์กันมากๆ. พอใช้มากราคาก็จะถูกลงๆเอง. แต่ถ้ามัวแต่อ้างว่ามันแพงๆการพัฒนาก็ไม่เกิดสิครับ.
มันก็แปลกดีนะครับ ที่ยังมีคนเชื่อว่าสนับสนุนให้ใช้แสงอาทิตย์กันมากๆ แล้วราคาจะถูกลงเอง ทั้งๆที่พลังงานแสงอาทิตย์ก็ใช้กันอยู่เยอะแยะทั่วโลก พัฒนากันทุกวี่ทุกวัน แต่ก็ไม่เห็นมันจะถูกลงไปกว่าเชื้อเพลิงพอสซิลได้ ก็คงมีแต่ประเทศไทยเราเท่านั้นที่จะทำให้ปาฏิหารเกิดขึ้นได้มั้งครับ

แต่ในทางกลับกัน กลับเชื่ออย่างยิ่งว่าพลังงานถ่านหินเป็นตัวทำลายโลก ถึงขนาดทำให้คนตายเป็นร้อยเป็นพัน แล้วก็ยกตัวอย่างที่ไม่ดีอย่างปักกิ่ง ทั้งๆที่โรงไฟฟ้าถ่านหินที่มีมลพิษต่ำมากๆ ก็มีใช้กันอย่างแพร่หลายทั่วโลกในประเทศที่เจริญแล้ว ไม่ว่าจะเป็นญี่ปุ่นยุโรปหรืออเมริกา ทราบหรือเปล่าว่าที่ญี่ปุ่นกำลังมีการก่อสร้างกันโรงไฟฟ้าถ่านหินหลายโรงขึ้นมาทดแทนโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ ไม่ใช่ว่าจะมีแค่พี่ไทยเราที่เข้าไปเสี่ยงทำ solar farm อยู่อย่างเดียว

ถามคนญี่ปุ่น ผมไม่คิดว่าเขาจะเชื่อว่าพลังงานแสงอาทิตย์จะเป็น mega trend นะครับ

โพสต์ที่ 102

ส่วนโซลาร์เซลล์ผมได้คลุกคลีมาพอสมควร ผมว่าโครงการไฟฟ้ารูฟทอปสำคัญมากๆนะครับ ส่งเสริมให้ประชาชนติดแผงแล้วใช้เองผมว่าแค่แผง280w บ้านละ4แผงก็พอใช้แล้ววันๆนึง เงินลงทุนเริ่มต้นแค่4แผงใช้เงินไม่กี่หมื่นบาท ระยาวยังไงก็คุ้มครับ ขอเพียงส่งเสริมและให้ความรู้ปชชอย่างจริงจัง
ผมเคยคิดจะติดเล่นๆดู ตอนนั้นดูของSPCGไว้ เลือกใช้แผงอย่างดีของKyoceraเลย ลองมานั่งคำนวนเล่นๆดูว่าจะประหยัดค่าไฟฟ้าไปได้เท่าไหร่เมื่อเทียบกับต้นทุนที่จะต้องลง ปรากฎว่าระยะเวลาคืนทุนราวแปดปี ถ้าค่าไฟฟ้าแพงขึ้นอาจร่นได้เร็วสุดหกปี สุดท้ายงานนี้ก็คงมีแต่คนมีกระตังที่รักโลกเขียวเท่านั้นที่จะคิดจะติดครับ เพราะคุณภาพแผงก็มีแต่จะเสื่อมลง การดูแลรักษานี่ไม่ต้องคิดเลยเพราะติดลืม 6-7ปีผ่านไปกว่าจะเริ่มมีกำไรแผงก็เจ๊งพอดี
jonny11

โพสต์ที่ 103

แล้วทำไมญี่ปุ่นเค้าถึงเปิดประมูลให้คนไปทำโซล่าเซลล่ะครับ. แล้วเยอรมันทำไมขยายทำโซล่าเซลกัน ถ้าคิดแต่หาต้นทุนถูกๆทำไมเค้าไม่ใช้ถ่านหินมาเผาทำไฟฟ้ากันอย่างเดียว. ผมว่าเค้าทำแบบนี้ก็เพื่อถ่วงดุลใช้เชื้อเพลิงหลายๆชนิดแล้วปรับสัดส่วนตามความเหมาะสม. ประเทศไทยเราก็พยามลดสัดส่วนแก๊สลงแล้วหันมาใช้ถ่านหินเพิ่ม โซล่าเพิ่ม แต่ถ่านหินมันทำความเข้าใจกับประชาชนยากครับ โซล่าก็ต้นทุนสูงอยู่เค้าก็เลยรับซื้อแบบจำกัดมากๆแค่ 1000เมก จาก 30000เมก มันสัดส่วนน้อยมากนะครับ. ผมถึงคิดว่าถ้าสามารถลดราคาลงมาได้โดยเพิ่มเวลาการรับซื้อ รัฐก็จะสามารถซื้อไฟได้มากขึ้น

โพสต์ที่ 104

แล้วทำไมญี่ปุ่นเค้าถึงเปิดประมูลให้คนไปทำโซล่าเซลล่ะครับ. แล้วเยอรมันทำไมขยายทำโซล่าเซลกัน ถ้าคิดแต่หาต้นทุนถูกๆทำไมเค้าไม่ใช้ถ่านหินมาเผาทำไฟฟ้ากันอย่างเดียว. ผมว่าเค้าทำแบบนี้ก็เพื่อถ่วงดุลใช้เชื้อเพลิงหลายๆชนิดแล้วปรับสัดส่วนตามความเหมาะสม. ประเทศไทยเราก็พยามลดสัดส่วนแก๊สลงแล้วหันมาใช้ถ่านหินเพิ่ม โซล่าเพิ่ม แต่ถ่านหินมันทำความเข้าใจกับประชาชนยากครับ โซล่าก็ต้นทุนสูงอยู่เค้าก็เลยรับซื้อแบบจำกัดมากๆแค่ 1000เมก จาก 30000เมก มันสัดส่วนน้อยมากนะครับ. ผมถึงคิดว่าถ้าสามารถลดราคาลงมาได้โดยเพิ่มเวลาการรับซื้อ รัฐก็จะสามารถซื้อไฟได้มากขึ้น
ขอลองพยายามอธิบายอีกครั้งเผื่อจะเข้าใจนะครับ

1. ความแตกต่างมากของญี่ปุ่นเยอรมันกับไทยคือ สองประเทศแรกไม่มีความต้องการใช้ไฟฟ้าเพิ่มขึ้นแล้ว หมายความว่า power demand growth เป็นศุนย์ถึงติดลบ กำลังการผลิตที่มีอยู่เพียงพอกับความต้องการใช้ไฟฟ้า ดังนั้นโรงไฟฟ้าที่สร้างขึ้นมาใหม่ มีเอาไว้ทดแทนโรงเก่าที่หมดอายุลงเท่านั้น ในขณะที่บ้านเราความต้องการไฟฟ้ายังเพิ่มอยู่ power demand growth อยู่ที่3-5%ต่อปีขึ้นอยู่กับภาวะเศษฐกิจ กำลังการผลิตไม่เพียงพอต่อความต้องการ ต้องสร้างกำลังการผลิตใหม่ไม่ต่ำกว่า 1,000MWทุกปี มิฉนั้นจะเกิดปัญหาไฟฟ้าดับ นี่ไม่รวมการที่จะต้องสร้างเพื่อมาชดเชยโรงที่กำลังเริ่มเก่าแล้วเช่นโรงไฟฟ้าแม่เมาะที่มีอายุกว่า30ปี

2. โซล่าเป็นพลังงานที่เอามาทดแทนกำลังการผลิตใหม่ไม่ได้ เพราะไม่มีเสถียรภาพเพียงพอ วันนึงผลิตได้แค่3-4ชม แลัวอีก20ชมจะเอาอะไรมาผลิตล่ะ นี่ไม่รวมถึงการที่จะศุนย์เสียพื้นที่เพาะปลูกดีๆอีกมากมายเพื่อมาติดตั้งแผงนะ คิดง่ายๆ10ไร่ต่อ1MW ญี่ปุ่นกับเยอรมันเขาทำได้เพราะเวลาใช้โซล่าทดแทนโรงไฟฟ้าฟอสซ่ิวเก่า โรงเก่าก็ยังอยู่ไม่ได้ทุบทิ้งไป เพียงแค่ใช้โรงเก่าเหล่านั้นน้อยลงในช่วงเวลาที่มีโซล่าเข้ามาทดแทนเท่านั้น เสถียรภาพของไฟฟ้ายังคงมีอยู่ และต้องบริหารให้ดีให้ไม่มีโซล่ามากจนเกินไป ไม่เช่นนั้นจะกลายเป็นต้องสร้างโรงไฟฟ้าฟอสซิ่วใหม่เพิ่มเพราะเสถียรภาพไฟฟ้าลดลง ดังเช่นมีคนpostข่าวก่อนหน้านี้

3. ทำไมถึงคิดว่าโรงไฟฟ้าถ่านหินทำความเข้าใจกับชุมชนยากล่ะครับ การที่รัฐทำไม่ได้ ไม่ได้แปลว่าเอกชนจะทำไม่ได้เช่นกัน คนอาจไม่เชื่อถือรัฐเพราะกลัวการโกงกิน แต่เอกชนมีมาตรฐานและธรรมาภิบาลสูงกว่ามาก ไม่ใช่แค่ในไทยนะครับ เหมือนกันทุกๆที่ทั่วโลก ที่ยุโรปแม้แต่โรงไฟฟ้านิวเคลียร์เขาก็ให้เอกชนเข้ามาสร้างและบริหาร ทุกวันนี้โรงไฟฟ้าถ่านหินสะอาดได้มาตรฐานสูงสุดในบ้านเราก็มีเอกชนทำสำเร็จมาแล้ว ทุกวันนี้ก็ไม่มีปัญหาอะไรกับชุมชน จะมีก็แค่กับNGOเรื่องการทำให้โลกร้อน ทั้งๆที่รถติดบนถนนเป็นชั่วโมงทุกวันก็ทำให้โลกร้อนเช่นกัน คนไทยเราหัวอ่อนปลุกปั่นง่าย ถ้าเราเชื่อทำตามNGOรับรองประเทศไทยเจ๊งทันที ไม่ต้องรอให้เกิดภัยพิบัติจากปัญหาโลกร้อนในอนาคตหลอกครับ
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 105

กระทู้นี้มันส์จริงๆครับ ได้ความรู้หลายด้านเพิ่มมากเลย
cobain_vi

โพสต์ที่ 106

Power Investor เขียน:
ผมเคยคิดจะติดเล่นๆดู ตอนนั้นดูของSPCGไว้ เลือกใช้แผงอย่างดีของKyoceraเลย ลองมานั่งคำนวนเล่นๆดูว่าจะประหยัดค่าไฟฟ้าไปได้เท่าไหร่เมื่อเทียบกับต้นทุนที่จะต้องลง ปรากฎว่าระยะเวลาคืนทุนราวแปดปี ถ้าค่าไฟฟ้าแพงขึ้นอาจร่นได้เร็วสุดหกปี สุดท้ายงานนี้ก็คงมีแต่คนมีกระตังที่รักโลกเขียวเท่านั้นที่จะคิดจะติดครับ เพราะคุณภาพแผงก็มีแต่จะเสื่อมลง การดูแลรักษานี่ไม่ต้องคิดเลยเพราะติดลืม 6-7ปีผ่านไปกว่าจะเริ่มมีกำไรแผงก็เจ๊งพอดี
แผ่นที่ผมซื้อเป็นแผ่นมือสองราคาแผ่นนึงแค่4500บาท แต่ผมเทสท์ดูแล้วประสิทธิภาพเหมือนของใหม่ทั้งๆที่แผ่นเก่าเกือบ5ปีแล้ว
ถ้าเราใช้ไฟน้อยระยะการคืนทุน7-8ปี หลังจากนั้นก็ใช้ฟรีอีก15-18ปี ใช่ครับ แต่ถ้าเราใช้ไฟทั้งวันตอนมีแดด ระยะการคืนทุนแค่4-5ปี ยังไงก็คุ้มครับ ผมเคยเจอที่วัดติดโซลาร์เซลพระเปิดแอร์ทั้งวันเลยครับ โยมเข้ามาก็เย็นสบาย (ไฟฟ้าถ้าไม่ใช่ก็สูญเปล่า) พอแดดเริ่มน้อยก็ปิด
มรณฺง เม ภวิสฺสติ ความตายจักมีแก่เรา
cobain_vi

โพสต์ที่ 107

ผมว่าแผนปฏิรูปพลังงาน ควรส่งเสริมโครงการโซลาร์รูฟทอปก่อนเลยครับ ติดทุกๆบ้าน ติดง่ายๆไม่มีความซับซ้อนอะไร แล้วก็สอนปชช.ให้ดูแลรักษา รัฐช่วยสักครึ่งราคาผมว่าคงมีคนติดเยอะนะครับ ดีกว่าไปช่วยโซลาร์ฟาร์มเอาภาษีไปให้บริษัท ซึ่งพอพ้นช่วงค่าadderก็ไม่รู้ว่าบ.จะทิ้งหรือป่าว

โพสต์ที่ 108

ผมว่าแผนปฏิรูปพลังงาน ควรส่งเสริมโครงการโซลาร์รูฟทอปก่อนเลยครับ ติดทุกๆบ้าน ติดง่ายๆไม่มีความซับซ้อนอะไร แล้วก็สอนปชช.ให้ดูแลรักษา รัฐช่วยสักครึ่งราคาผมว่าคงมีคนติดเยอะนะครับ ดีกว่าไปช่วยโซลาร์ฟาร์มเอาภาษีไปให้บริษัท ซึ่งพอพ้นช่วงค่าadderก็ไม่รู้ว่าบ.จะทิ้งหรือป่าว
เห็นด้วยเลยนะครับ แต่เข้าใจว่าคนไทยส่วนใหญ่จะอยู่นอกบ้านในช่วงกลางวัน จะเห็นได้ว่า peak demand จะพุ่งขึ้นสูงช่วง5โมงเย็นถึง4ทุ่ม เพราะกลับบ้านเปิดแอร์ดูทีวีทำกับข้าวกัน

แต่วัดถึงขนาดติดแผงโซล่าเปิดแอร์ทั้งวันนี่ต้องใช้แผงใหญ่ใช้ได้เลยนะครับ ไม่ทราบว่าได้ดูบิลค่าไฟฟ้าท่านหรือเปล่า ง่ายๆลองงดบริจากค่าน้ำค่าไฟดูว่าท่านจะเดือดร้อนแค่ไหน ของพวกนี้ฟังคนอื่นโม้มากไม่ได้หรอกครับ ต้องลองติดเองดูเลย แล้วลองดูว่าคิดจะปีนขึ้นไปทำความสะอาดมันบ่อยแค่ไหน เครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านอายุใช้งานได้เกิน10ปียังแทบนึกไม่ออก นี่ใช้งานนอกบ้านบนหลังคายังมั่นใจว่าจะใช้งานได้15-20ปีกันเลย สุดท้ายหลังคาอาจพังไปก่อนนะครับ 555
cobain_vi

โพสต์ที่ 109

เห็นด้วยเลยนะครับ แต่เข้าใจว่าคนไทยส่วนใหญ่จะอยู่นอกบ้านในช่วงกลางวัน จะเห็นได้ว่า peak demand จะพุ่งขึ้นสูงช่วง5โมงเย็นถึง4ทุ่ม เพราะกลับบ้านเปิดแอร์ดูทีวีทำกับข้าวกัน

แต่วัดถึงขนาดติดแผงโซล่าเปิดแอร์ทั้งวันนี่ต้องใช้แผงใหญ่ใช้ได้เลยนะครับ ไม่ทราบว่าได้ดูบิลค่าไฟฟ้าท่านหรือเปล่า ง่ายๆลองงดบริจากค่าน้ำค่าไฟดูว่าท่านจะเดือดร้อนแค่ไหน ของพวกนี้ฟังคนอื่นโม้มากไม่ได้หรอกครับ ต้องลองติดเองดูเลย แล้วลองดูว่าคิดจะปีนขึ้นไปทำความสะอาดมันบ่อยแค่ไหน เครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านอายุใช้งานได้เกิน10ปียังแทบนึกไม่ออก นี่ใช้งานนอกบ้านบนหลังคายังมั่นใจว่าจะใช้งานได้15-20ปีกันเลย สุดท้ายหลังคาอาจพังไปก่อนนะครับ 555
ตอนกลางวันไม่อยู่บ้านก็เอาไฟขายให้กฟฟสิครับ กลางคืนกลับมาก็เอาไฟที่ฝากไว้ที่การไฟฟ้าเอามาใช้ ทำเหมือนกฟฟเป็นธนาคาร
ที่ว่าท่านเปิดเเอร์ ไม่ได้เปิดทั้งวันแต่เปิดเฉพาะตอนมีแดดครับ เพราะถ้าไม่ใช้พลังงานก็สูญเสียไปโดยเปล่าประโยชน์ และท่านก็ใช้โซลาร์เซลล์280wแค่4แผงนะครับ ผมเห็นของจริง ทำจริง ไม่ได้ฟังใครโม้ครับ ถ้าไม่เชื่อผมจะพาไปดูเอาไหมครับ

โพสต์ที่ 110

ตอนกลางวันไม่อยู่บ้านก็เอาไฟขายให้กฟฟสิครับ กลางคืนกลับมาก็เอาไฟที่ฝากไว้ที่การไฟฟ้าเอามาใช้ ทำเหมือนกฟฟเป็นธนาคาร
ที่ว่าท่านเปิดเเอร์ ไม่ได้เปิดทั้งวันแต่เปิดเฉพาะตอนมีแดดครับ เพราะถ้าไม่ใช้พลังงานก็สูญเสียไปโดยเปล่าประโยชน์ และท่านก็ใช้โซลาร์เซลล์280wแค่4แผงนะครับ ผมเห็นของจริง ทำจริง ไม่ได้ฟังใครโม้ครับ ถ้าไม่เชื่อผมจะพาไปดูเอาไหมครับ
โอเคครับ ไม่เถียงดีกว่า ถ้าวัดท่านใช้ได้จริงก็ดีแล้ว ว่าแต่แผงระบบค่าติดตั้งและแอร์นี่น่าจะรับบริจากมาหมดมั้งครับ เพราะโดยทั่วไปแผงPVไม่เหมอะกับมาใช้กับแอร์ แรงกระชากเวลาcompressorเดินเครื่องจะทำให้ระบบเสื่อมสภาพได้เร็ว และตัวแอร์เองก็จะเสียเร็วขึ้นด้วยเพราะvoltageไม่สม่ำเสมอ วัดใช้คงไม่เป็นไรเพราะคอยมีคนซ่อมให้ คนทั่วไปใช้เองอาจต้องดูให้รอบคอบถ้าคิดจะใช้
cobain_vi

โพสต์ที่ 111

โอเคครับ ไม่เถียงดีกว่า ถ้าวัดท่านใช้ได้จริงก็ดีแล้ว ว่าแต่แผงระบบค่าติดตั้งและแอร์นี่น่าจะรับบริจากมาหมดมั้งครับ เพราะโดยทั่วไปแผงPVไม่เหมอะกับมาใช้กับแอร์ แรงกระชากเวลาcompressorเดินเครื่องจะทำให้ระบบเสื่อมสภาพได้เร็ว และตัวแอร์เองก็จะเสียเร็วขึ้นด้วยเพราะvoltageไม่สม่ำเสมอ วัดใช้คงไม่เป็นไรเพราะคอยมีคนซ่อมให้ คนทั่วไปใช้เองอาจต้องดูให้รอบคอบถ้าคิดจะใช้
อย่าคิดว่าเถียงเลยครับ คิดว่าแลกเปลี่ยนกันดีกว่า วัดที่ท่านใช้ท่านทำเองนะครับ ไม่มีคนทำให้ซื้อแผงมือสองมา อินเวร์ตเตอร์ก็ไม่ใช้ ใช้upsแทน อแดปเอา แบตเตอรี่ก็ซื้อมือสองเป็นที่ไม่ใช่ตะกั่ว พระที่บวชเดี๋ยวนี้จบหมอจบวิศวะ ดร.ก็มี ถ้าเป็นคนทั่วไปคงไม่มีความรู้จะทำกัน
jonny11

โพสต์ที่ 112

ถ้ามีใครทำแผงพ่วงกับแอร์ได้ ผมจะรีบไปซื้อมาติดเลย. ค่าไฟแต่ละเดือนแพงอิ๊บอ๋าย ผมว่าขายดีแน่ๆ
dr1
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 113

รุ่นพี่ผมเค้าเพิ่งไปงานเวิร์ลเอกซโปโซล่าร์เซลที่เมืองจีนมาฮะ(ปีที่แล้วผมตามไปด้วย)
เค้าว่าปีนี้มีระบบสำเร็จรูปแผง แบต แอร์ ตู้เย็น ไฟled (จำไม่ได้ว่ามีเตาด้วยมั้ย)ครบวงจรสำหรับบ้านหลังนึงเลย
ราคาราวสามแสนมั้ง ไม่แน่ใจว่าต้องดัดแปลงบ้านเป็นฉนวนหนาแบบบ้านอ.สุนทรหรือของเอสซีจีด้วยมั้ย
ฟังดูก็น่าจะเหมาะกับบ้านที่อยู่ไกลๆจากสายส่ง บนเขา บนเกาะอะไรงี้

แต่ผมยังสงสัยความทนทานและประสิทธิภาพของแผง แบต และไฟอยู่ครับ คงต้องรอดู
ที่บ้านตอนหลอดตะเกียบ กะหลอดฟลูออเรสเซนต์พร้อมบัลลาสท์อิเลคทรอนิคส์มา
ไล่เปลี่ยนหมด ตอนนี้พังหมดเรียบร้อย เอาบัลลาสต์ขดลวดตัวที่ถอดออกไปกลับมาใช้ตามเดิม
คิดว่าอิเล็คทรอนิคส์ยังไม่ทนเท่าขดลวดฮะ ยิ่งเจอไฟกระชากแถวบ้านนอกด้วย
(ระแวงไปถึงทีวีแอลซีดี แอลอีดี อะไรพวกนั้นว่าไม่น่าทนเท่าหลอดภาพซีอาร์ที)

ไฟledก็เหมือนกัน รถผมติดdaytime driving led ตั้งแต่ก่อนพวกรุ่นใหม่เขาติดมา(แอคคอร์ด ดีแม็กซ์ วีออส)
พังมาสี่ห้าชุดแล้ว แต่คิดว่ารุ่นใหม่พัฒนาความทนทานได้ดีขึ้นก็จะเปลี่ยนครับ ทั้งไฟเก๋งไฟท้าย ไฟหน้า(ถ้ามีขาย)
samatah
happyhappy

โพสต์ที่ 114

ขอแปะ link ของรายการกบนอกกะลาเกี่ยวกับพลังงานทดแทนครับ มี 3 ตอนครับ

http://www.youtube.com/watch?v=uAg40jwsA0Y
http://www.youtube.com/watch?v=wppLoLfr4Ww
http://www.youtube.com/watch?v=6FpvxBhzsVQ
leky

โพสต์ที่ 115

พลังงานทางเลือกผมว่ามันเป็น mega trend นะ แต่ราคาหุ้นของพลังงานทางเลือกอาจจะเป็นแค่กระแส หลายตัวเทรดกันที่ "ราคาอนาคต" ทั้ง ๆ ที่บางบ.โครงการก็ยังไม่เกิดขึ้น

ไม่ต้องอะไรมากครับ ปีก่อนก็ trend เรื่องทีวีดาวเทียม ทีวีดิจิตัล หุ้นวิ่งกันฝุ่นตลบ พอหมดกระแส หุ้นก็ไม่ไปต่อ

ถ้าอยากจะลงทุนหุ้นแบบนี้ต้องแยกแยะให้ดีครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
chaitorn
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 116

ผมนึกถึงภาพนี้ในอดีตของอเมริกาที่เราเรียกยุค dot com เฟื่องฟู จนคนมองว่า บัฟเฟทตกรถมาแล้ว

https://www.facebook.com/permalink.php? ... 7414860415
ฟองสบู่ธุรกิจดอทคอม ปี ค.ศ.1995 – 2000
อินเตอร์เน็ตและความก้าวหน้าของเทคโนโลยีคือความหวังในอนาคตของมนุษย์ และนักลงทุนเป็นจำนวนมากเชื่อในสิ่งที่ว่านั้น จึงแห่แหนกันไปลงทุนในหุ้นที่เกี่ยวข้องในส่วนเทคโนโลยีเป็นจำนวนมากเพราะมันเป็นอนาคตของการทำธุรกิจในขณะนั้น แต่แล้ววันเผด็จศึกก็มาถึงเมื่อความนิยมของอินเตอร์เน็ตและเทคโนโลยีไม่ได้สูงเหมือนดั่งเป้าที่วางไว้ ความผิดหวังในเทคโนโลยีเริ่มมีให้เห็นมากขึ้นเรื่อยๆเพราะความก้าวหน้าในขณะนั้นยังไม่ถึงกับระดับความต้องการที่มนุษย์คาดหวังไว้จะให้มันมี ความถดถอยก็เริ่มเกิดขึ้นในตลาดทุนเมื่อราคาหุ้นเทคโนโลยีเริ่มตกลงถึงขีดที่ว่าไม่เหลืออะไรเลยและกลับกลายเป็นภาวะฟองสบู่แตกในที่สุด ซึ่งเหตุการณ์ในครั้งนี้เป็นอีกหนึ่งบทเรียนที่สอนให้เรารู้ว่าการลงทุนแบบเก็งกำไรและแนวทางการทำธุรกิจที่เน้นการเติบโตมากกว่าผลกำไรคือหายนะที่น่ากลัวมากกับการทำธุรกิจโดยตลอดมา
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger

โพสต์ที่ 117

พลังงานทางเลือกผมว่ามันเป็น mega trend นะ แต่ราคาหุ้นของพลังงานทางเลือกอาจจะเป็นแค่กระแส หลายตัวเทรดกันที่ "ราคาอนาคต" ทั้ง ๆ ที่บางบ.โครงการก็ยังไม่เกิดขึ้น
ขออนุญาติแก้นะครับ
"ราคาในอนาคต" หมายถึงมีความเป็นไปได้ที่จะเกิดมูลค่าเพิ่มในอนาคต เมื่อทำโครงการที่คาดหวังในอนาคตสำเสร็จ
แต่ทุกวันนี้ ผมมองว่าหลายตัวเทรดกันอยู่ที่ "ราคาชาติหน้า" ซึ่งก็หมายถึงชาตินี้ยังไงก็ไม่มีวันเห็นมูลค่าเพิ่มได้ครับ เพราะราคามันหลุดโลกไปแล้ว 555 :P
ลูกหิน

โพสต์ที่ 118

เห็นด้วยอย่างมากครับ :mrgreen:
jonny11

โพสต์ที่ 119

อย่าเหมารวมครับ. หุ้นบริษัทพลังงานทางเลือกที่ราคายังต่ำก็มีเช่น spcg gunkul. ส่วนea super พวกนี้ลากไปดอยครับ อาศัยว่าเจ้ามือใจถึงเงินถึงเท่านั้นเอง. พวกตัวอื่นๆก็เอาแต่ตัวเลขมาอ้างจะทำๆ. ใบอนุญาตยังไม่มีเลย
Ii'8N

โพสต์ที่ 120

http://www.bangkokbiznews.com/home/deta ... C2%B9.html

ธุรกิจ
วันที่ 16 สิงหาคม 2557 10:00
สั่งปตท.แยกท่อก๊าซ-ขายหุ้นโรงกลั่น

โดย : กรุงเทพธุรกิจออนไลน์
กพช.xอารีพงศ์ ภู่ชอุ่มxปลัดกระทรวงพลังงานxปตท.xแยกท่อก๊าซxขายหุ้นโรงกลั่นxบางจากปิโตรเลียมxวิเชียร อุษณาโชติ
ภาพข่าว ภาพประกอบข่าว

กพช.ถกนัดแรก หนุน'แข่งขัน-พลังงานทดแทน' สั่งปตท.แยกท่อก๊าซ-ขายหุ้นโรงกลั่น ทำแผน'พีดีพี'ใหม่ใน3เดือน

ด้าน"สุรงค์"เผยทำตามนโยบายรัฐ ระบุอยู่ระหว่างศึกษาผลกระทบผู้ถือหุ้นหรือไม่ ขณะนักวิเคราะห์ประเมินเป็นผลดีต่อปตท. ลดแรงต้าน-ความโปร่งใส

คณะกรรมการนโยบายพลังงานแห่งชาติ (กพช.) ประชุมนัดแรกวานนี้ (15 ส.ค.) มีพล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา หัวหน้าคสช.เป็นประธาน ได้มีมติสำคัญด้านพลังงานและเป็นส่วนหนึ่งของแนวทางการปฏิรูปของคณะรักษาความสงบแห่งชาติ (คสช.) โดยสนับสนุนให้เกิดการแข่งขันและใช้พลังงานทดแทนเพิ่มขึ้น

นายอารีพงศ์ ภู่ชอุ่ม ปลัดกระทรวงพลังงาน กล่าวว่ากพช.มีมติให้บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน) แยกหน่วยธุรกิจท่อส่งก๊าซธรรมชาติออกจากกิจการจัดหาและจำหน่ายก๊าซธรรมชาติ ในลักษณะการแบ่งออกไปเป็นบริษัทจำกัด และยกเว้นภาษีและค่าธรรมเนียมในการโอนทรัพย์สินจากปตท.ให้แก่บริษัทใหม่ที่ตั้งขึ้น โดยดำเนินการให้เสร็จภายในเดือนมิ.ย. 2558

ในระยะเริ่มต้นให้ปตท.ถือหุ้น 100% ในบริษัทใหม่ โดยยังไม่มีการแปรรูป แต่เพื่อให้ประชาชนและภาคเอกชนมีความเชื่อมั่นในบริษัทที่จะจัดตั้งใหม่ จะให้กระทรวงการคลังพิจารณาเข้าไปถือหุ้นตามสัดส่วนที่เหมาะสม ประมาณ 25% ของทุนจดทะเบียน

นายอารีพงศ์ กล่าวว่า การแยกธุรกิจดังกล่าว เพื่อสร้างความเป็นธรรมในการแข่งขันธุรกิจก๊าซและความโปร่งใสในการดำเนินการ ซึ่งหากแยกธุรกิจออกมาจะทำให้เห็นข้อมูลได้ชัดเจน

หลังจากนี้คณะกรรมการกำกับกิจการพลังงาน (กกพ.) จะกำหนดระเบียบการเปิดให้ใช้หรือเชื่อมต่อระบบส่งก๊าซธรรมชาติและสถานีแอลเอ็นจีแก่บุคคลที่สาม (Third Party Access Regime : TPA Regime) โดยให้ประกาศภายในเดือนมี.ค. 2558 พร้อมให้สำนักนโยบายและแผนพลังงาน (สนพ.) และ กกพ. ดำเนินการทบทวนการกำหนดโครงสร้างราคาก๊าซธรรมชาติเพื่อให้โครงสร้างราคาก๊าซธรรมชาติสามารถรองรับกับโครงสร้างการแข่งขันในอุตสาหกรรมก๊าซธรรมชาติที่จะเกิดขึ้น และให้มาเสนอกพช. พิจารณาอีกครั้ง

ให้ปตท.ขายหุ้นโรงกลั่นสตาร์

นายอารีงพศ์ กล่าวว่ากพช.มีมติสัญญาแก้ไขเพิ่มเติม (ฉบับที่ 3) “สัญญาจัดสร้างและประกอบกิจการโรงกลั่นปิโตรเลียม” ระหว่างกระทรวงพลังงาน กับ บริษัท สตาร์ปิโตรเลียม รีไฟน์นิ่ง จำกัด (มหาชน) หรือ “SPRC” โดยให้นำหุ้นที่ปตท.ถือครองอยู่ในบริษัท SPRC จำนวน 36% เข้าขายในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย (ตลท.) โดยจำหน่ายหุ้นให้กับประชาชนภายใน 6 เดือน หลังจากวันที่ลงนามในสัญญา

ทั้งนี้ เพื่อให้เป็นไปตามนโยบายส่งเสริมการแข่งขันของธุรกิจการกลั่นน้ำมันโดยเสรี โดยให้ปตท.ลดสัดส่วนการถือหุ้นในโรงกลั่นลงจากปัจจุบันที่มีการถือหุ้นในโรงกลั่น 5 ใน 6 แห่ง ขณะที่การลดสัดส่วนการลงทุนในโรงกลั่นอื่นๆ เช่น บริษัท บางจาก ปิโตรเลียม จำกัด (มหาชน) ไม่ได้อยู่ในข้อกำหนดของกพช.ที่จะมีการพิจารณา

"หากจะมีการลดสัดส่วนในการถือหุ้นในโรงกลั่นอื่นๆ ลงจะเป็นมติของคณะกรรมการบริษัท ปตท.ที่จะดำเนินการเรื่องดังกล่าวเอง"

สั่งทำแผน'พีดีพี'ฉบับใหม่ให้เสร็จใน3เดือน

นายอารีพงศ์ กล่าวว่ากพช.เห็นชอบแนวทางจัดทำแผนพัฒนากำลังผลิตไฟฟ้าฉบับใหม่ (PDP 2015) หรือแผนพัฒนากำลังผลิตไฟฟ้าของประเทศ พ.ศ. 2558 - 2579 เพื่อให้สอดคล้องกับสถานการณ์ที่เปลี่ยนแปลงทั้งการขยายตัวทางเศรษฐกิจของประเทศ แผนพัฒนาเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ แผนการลงทุนโครงสร้างพื้นฐาน 2.4 ล้านล้านบาทตามนโยบายรัฐบาล และการเตรียมตัวเข้าสู่ประชาคมเศรษฐกิจอาเซียน (AEC) รวมถึงให้สอดคล้องกับแนวโน้มทิศทางพลังงานโลกของทบวงพลังงานโลก (IEA)

"จะมีการปรับกรอบระยะเวลาของแผนอนุรักษ์พลังงาน 20 ปี และแผนพัฒนาพลังงานทดแทนและพลังงานทางเลือกใหม่ ให้มีกรอบระยะเวลาของแผนระหว่างปี 2558 - 2579 เช่นเดียวกับแผน PDP ฉบับใหม่เพื่อขับเคลื่อนไปในทิศทางเดียวกัน"

ทั้งนี้ กพช.มอบหมายให้กระทรวงพลังงานดำเนินการให้แล้วเสร็จภายในระยะเวลา 3 เดือนทั้งขั้นตอนของการรับฟังความคิดเห็น การปรับเปลี่ยนแผนใหม่เหมาะสมและการนำแผนฯไปเข้าสู่การรับฟังความคิดเห็นของประชาชน เพื่อนำเสนอ กพช. พิจารณาต่อไป

ตีกรอบใช้พลังงานแต่ละประเภทไม่เกิน30%

“สิ่งสำคัญที่มีการพูดคุยกันในการจัดทำแผนพีดีพีฉบับใหม่คือความมั่นคงด้านพลังงานซึ่งหัวหน้า คสช.ให้ความสำคัญ ซึ่งต้องมีการกระจายเชื้อเพลิงให้สมดุลขึ้น เพราะปัจจุบันการพึ่งพาก๊าซธรรมชาติในการผลิตไฟฟ้าถึง 67%ถือเป็นความเสี่ยง จะต้องมีการกำหนดสัดส่วนเชื้อเพลิงที่ใช้ผลิตไฟฟ้าใหม่ให้เหมาะสม ทั้งการผลิตไฟฟ้าจากก๊าซฯ ถ่านหินสะอาด การผลิตไฟฟ้าจากพลังงานหมุนเวียนและทดแทน ไฟฟ้าพลังน้ำ การรับซื้อไฟฟ้าจากประเทศเพื่อนบ้าน โดยที่ประชุมฯพูดคุยกันว่าการพึ่งพาพลังงานในแต่ละชนิดในการผลิตไฟฟ้าของประเทศไม่ควรเกินประเภทละ 30% โดยเมื่อมีการวางแผนการผลิตและจัดหาไฟฟ้าที่ชัดเจนรัฐบาลก็จะสามารถทำแผนปฏิบัติการเพื่อสร้างความมั่นคงพลังงานในระยะยาวได้”นายอารีพงศ์กล่าว

สำหรับประเด็นของโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ปลัดกระทรวงพลังงานกล่าวว่าที่ประชุม กพช.จะมีการพิจารณาภายใน 3 เดือนนี้ว่าจะมีการบรรจุแผนการผลิตไฟฟ้าจากโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ไว้ในแผน PDP 2015 หรือไม่

ไฟเขียวส่งเสริมไฟฟ้าแสงอาทิตย์

นอกจากนี้ที่ประชุม กพช. ยังมีมติเห็นชอบให้มีการเห็นชอบให้มีการส่งเสริมการผลิตไฟฟ้าจากพลังงานแสงอาทิตย์ในรูปแบบ Feed-in Tariff (FiT) โดยให้เปิดรับซื้อไฟฟ้าโครงการผลิตไฟฟ้าจากพลังงานแสงอาทิตย์ประเภทต่างๆ ให้ครบตามเป้าหมายและกำหนดอัตรารับซื้อไฟฟ้าจากพลังงานแสงอาทิตย์ในรูปแบบ Feed-in Tariff สำหรับใช้ในการรับซื้อไฟฟ้าในปี 2557- 2558 ซึ่งยังคงมีเหลืออยู่อีกประมาณ 1,000 เมกะวัตต์ จากจำนวนใบอนุญาตที่มีการออกไปทั้งสิ้นรวม 3,000 เมกะวัตต์

โครงการดังกล่าว แบ่งเป็น
1.โครงการผลิตไฟฟ้าจากพลังงานแสงอาทิตย์แบบติดตั้งบนพื้นดิน (โซลาร์ฟาร์ม)ให้เปิดรับซื้อไฟฟ้าในส่วนที่เหลืออีกประมาณ 576 เมกะวัตต์ เพื่อให้เต็มตามเป้าหมายที่ตั้งไว้ 2,000 เมกะวัตต์ โดยกำหนดจ่ายไฟฟ้าเข้าระบบเชิงพาณิชย์ภายในสิ้นเดือน ธ.ค. 2558 โดยมอบหมายให้กรมพัฒนาพลังงานทดแทนและอนุรักษ์พลังงาน (พพ.) รับไปพิจารณาจากผู้ที่ยื่นข้อเสนอโครงการ

2. โครงการผลิตไฟฟ้าจากพลังงานแสงอาทิตย์แบบติดตั้งบนหลังคา (โซลาร์รูฟท็อป)ให้ขยายเวลากำหนดการจ่ายไฟฟ้าเข้าระบบเชิงพาณิชย์สำหรับโครงการที่ผูกพันกับภาครัฐแล้ว 130.64 เมกะวัตต์ จากเดิมกำหนดไว้ภายในเดือน ธ.ค. 2556 เป็นภายในสิ้นเดือนธ.ค. 2557 หลังจากที่สามารถแก้ปัญหาการออกใบอนุญาต ร.ง.4 ได้แล้ว

3.เปิดรับซื้อไฟฟ้าเพิ่มสำหรับประเภทโครงการขนาดเล็กสำหรับที่พักอาศัยขนาดไม่เกิน 10 กิโลวัตต์เพิ่มอีก 69.36 เมกะวัตต์ เพื่อให้ครบเป้าหมาย 200 เมกะวัตต์ โดยกำหนดจ่ายไฟฟ้าเข้าระบบเชิงพาณิชย์ภายในสิ้นเดือนธ.ค.2558

4.โครงการผลิตไฟฟ้าจากพลังงานแสงอาทิตย์แบบติดตั้งในพื้นที่ชุมชน (โซลาร์ชุมชน) ให้ปรับเปลี่ยนเป็นโครงการสำหรับหน่วยงานราชการและสหกรณ์การเกษตร ขนาดติดตั้งไม่เกิน 5 เมกะวัตต์ต่อแห่ง รวม 800 เมกะวัตต์ กำหนดจ่ายไฟฟ้าเข้าระบบเชิงพาณิชย์ภายในสิ้นเดือนธ.ค. 2558 จากเดิมรูปแบบจะให้สำนักงานกองทุนหมู่บ้านและชุมชนเมืองแห่งชาติเป็นเจ้าของโครงการ แต่ติดปัญหาหลายประการทำให้โครงการยังไม่มีการดำเนินงานแต่อย่างใด เช่น ชุมชนไม่สามารถจัดหาพื้นที่ส่วนกลางเพื่อตั้งโครงการได้เพราะต้องใช้ที่ดินส่วนรวม 10 - 12 ไร่ ปัญหาชุมชนไม่สามารถจัดหาเงินลงทุนได้ เป็นต้น

อัตราซื้อไฟฟ้า5.66-6.85บาท-อุดหนุน25ปี

นอกจากนี้ กพช.ยังเห็นชอบอัตรารับซื้อไฟฟ้าจากโครงการพลังงานแสงอาทิตย์ในรูปแบบ Feed-in Tariff ในปี 2557 - 2558 ได้แก่
แบบติดตั้งบนพื้นดิน ขนาดไม่เกิน 90 เมกะวัตต์ 5.66 บาท/หน่วย
แบบติดตั้งบนหลังคา ที่อยู่อาศัยขนาดไม่เกิน 10 กิโลวัตต์ 6.85 บาท/หน่วย
แบบติดตั้งบนหลังคา อาคารธุรกิจ/โรงงาน ขนาด 10-250 กิโลวัตต์ 6.40 บาท/หน่วย
แบบติดตั้งบนหลังคา อาคารธุรกิจ/โรงงาน ขนาดตั้งแต่ 250-1,000 กิโลวัตต์ 6.01 บาท/หน่วย
และแบบติดตั้งบนพื้นดินสำหรับหน่วยงานราชการและสหกรณ์การเกษตร 5.66 บาท/หน่วย

"โครงการทุกรูปแบบมีระยะเวลาในการสนับสนุนจากภาครัฐ 25 ปี"

ปตท.ประเมินผลกระทบแยกท่อ

นายสุรงค์ บูลกุล ประธานเจ้าหน้าที่ปฏิบัติการกลุ่มธุรกิจโครงสร้างพื้นฐาน บริษัท ปตท. (PTT) กล่าวว่าอยู่ระหว่างการศึกษา โดยต้องมาดูว่าการแยกธุรกิจออกมาตามนโยบายของกพช.นั้น จะมีความคุ้มค่าอย่างไรบ้าง ซึ่งขึ้นอยู่กับนโยบายรัฐเป็นหลัก

หากประเมินถึงมูลค่าทางบัญชีของธุรกิจท่อก๊าซ อยู่ที่ 1.7 แสนล้านบาท หากประเมินจากมูลค่าจริง พบว่า ธุรกิจท่อก๊าซมีมูลค่าถึง 4-5 ล้านบาท

นายสุรงค์ กล่าวว่าที่ผ่านมา บริษัทมีการแยกบัญชีของธุรกิจทำธุรกิจท่อก๊าซอยู่ก่อนแล้ว แต่ตัวทรัพย์สินยังบันทึกอยู่ในบริษัทปตท. ซึ่งบริษัทต้องพิจารณาอย่างหนักว่าการแยกบริษัทออกมาจะกระทบกับผู้ถือหุ้นของปตท.หรือไม่ อย่างไรก็ตาม การแยกธุรกิจท่อก๊าซออกเป็นบริษัท จะไม่กระทบต่อผลการดำเนินงานของบริษัท

บางจากหนุนส่งเสริมพลังงานทดแทน

นายวิเชียร อุษณาโชติ กรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัทบางจากปิโตรเลียม จำกัด (มหาชน) กล่าวว่าการปฏิรูปพลังงาน ควรจะต้องมีการกำหนดให้ชัดเจน คือ เรื่องของบทบาทของรัฐต่อความมั่นคงทางพลังงานว่าควรจะมีมากน้อยแค่ไหน ส่วนไหนที่รัฐควรจะต้องดูแล และส่วนไหนที่จะให้เป็นบทบาทของภาคเอกชน

ทั้งนี้ เห็นว่าทางออกของประเทศซึ่งมีการนำเข้าพลังงานจากต่างประเทศเนื่องจากผลิตได้ไม่เพียงพอต่อความต้องการใช้นั้น จำเป็นจะต้องส่งเสริมเรื่องของพลังงานทดแทนอย่างจริงจัง ซึ่งต้องสื่อสารกับประชาชนให้เข้าใจอย่างถูกต้องด้วยว่า การส่งเสริมพลังงานทดแทนจะไม่ได้ช่วยให้ราคาน้ำมันถูกลง

โบรกฯมองต้องการลดกระแสสังคม

นายสุทธิชัย คุ้มวรชัย นักวิเคราะห์ บล.เมย์แบงก์ กิมเอ็ง (ประเทศไทย) กล่าวว่า การปรับโครงสร้างภายในเครือปตท. (PTT) มีจุดประสงค์เพื่อลดกระแสต่อต้านจากสังคม ขณะเดียวกันบริษัท ปตท.ยังคงยืนยันการขายหุ้นโรงกลั่น ได้แก่ บริษัท บางจากปิโตรเลียม (BCP) ทั้งขายให้กับผู้ร่วมทุนใหม่, และขายในตลาดหลักทรัพย์ และบริษัท โรงกลั่นน้ำมันสตาร์ปิโตรเลียม รีไฟน์นิ่ง (SPRC) ภายหลังการเสนอขายหุ้นไอพีโอ

ทั้งนี้ การแยกธุรกิจท่อส่งก๊าซเป็นบริษัทใหม่ เพื่อตอบวัตถุประสงค์ด้านความโปร่งใส และการเข้ามาใช้ท่อของบุคคลที่ 3 ซึ่ง ปัจจุบันรอความชัดเจนการยกเว้นภาษีการโอนสินทรัพย์ โดยเบื้องต้นบริษัท ปตท. (PTT) จะยังถือสัดส่วน 100%

ด้านนายเบญจพล สุทธิ์วนิช นักวิเคราะห์การลงทุน บล.เคเคเทรด กล่าวว่า การจัดโครงสร้างธุรกิจใหม่ลดแรงกดดัน โดยบริษัท ปตท. อยู่ระหว่างการจัดโครงสร้างธุรกิจใหม่คาดจะได้ข้อสรุปในช่วงครึ่งแรกปี 2558 และมองว่าจะเป็นบวก เนื่องจากมีความชัดเจนในการดำเนินธุรกิจ

"หากได้ข้อสรุปที่ดีจากการเจรจากับภาครัฐน่าจะนำไปสู่การแยกธุรกิจได้ และลดกระแสสังคม"

ราคาหุ้น PTT ปิดตลาดวานนี้ (15 ส.ค.) เพิ่มขึ้น 3.00 บาท หรือ 0.90% อยู่ที่ 335.00 บาท มูลค่าการซื้อขาย 954.72 ล้านบาท