ปกติแล้วอ่านข่าวสารการลงทุนของบริษัทจดทะเบียนที่ไหนกันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
BoatAttasit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปกติแล้วอ่านข่าวสารการลงทุนของบริษัทจดทะเบียนที่ไหนกันครับ

โพสต์ที่ 1

ปกติแล้วอ่านข่าวสารการลงทุนของบริษัทจดทะเบียนที่ไหนกัน
และคิดว่ามันจำเป็นกับการลงทุนมากน้อยแค่ไหนหรอครับ
ปกติแล้วผมเป็นคนที่ไม่ค่อยได้ติดตามข่าวสารการลงทุนมากเท่าไรนักเนื่องจากไม่ค่อยมีเวลาตาม เพราะข่าวแต่ละวันค่อนข้างจะเยอะมาก
แต่พอดีไปอ่านเจอบทความนึงที่สัมภาษณ์พี่ โจ ลูกอิสาน บอกไว้ว่าพี่เค้าติดตามอ่านข่าวอะไรพวกนี้อย่างสม่ำเสมอเลย เลยคิดว่าอาจจะเพิ่มโอกาสในการลงทุนมากขึ้นก็ได้ พี่ๆน้องๆมีความเห็นอย่างไรครับ การติดตามข่าวจำเป็นมากน้อยแค่ไหน และมีแหล่งข่าวไหนที่ดีๆและน่าเชื่อถือได้บ้างครับ
iamtherang
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: ปกติแล้วอ่านข่าวสารการลงทุนของบริษัทจดทะเบียนที่ไหนกันคร

โพสต์ที่ 2

1. ตามหนังสือพิมพ์ธุรกิจต่างๆครีบ เช่น กรุงเทพธุรกิจ ประชาชาติธุรกิจ ฐานเศรษฐกิจ ข่าวหุ้น ทันหุ้น เว็บไซด์ thaivi เวลาเพื่อนๆเอามาโพสต์
2. รายงานประจำปีของบริษัท

ของผมหลักก็มาจากประมาณนี้นะครับ บางครั้งซื้อมาก็ไม่มีบริษัทของเราครับ แต่อ่านเพื่อเอาเทรนด์ธุรกิจในอนาคต รวมถึงภาวะเศรษฐกิจมหภาคต่างๆซึ่งเป็นปัจจัยที่ส่งผลต่อผลประการของบริษัทครับ แต่ถ้าครั้งไหนมีก็ถือว่าเป็นโบนัสครับ
saichon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

Re: ปกติแล้วอ่านข่าวสารการลงทุนของบริษัทจดทะเบียนที่ไหนกันคร

โพสต์ที่ 3

BoatAttasit เขียน:ปกติแล้วอ่านข่าวสารการลงทุนของบริษัทจดทะเบียนที่ไหนกัน
และคิดว่ามันจำเป็นกับการลงทุนมากน้อยแค่ไหนหรอครับ
ปกติแล้วผมเป็นคนที่ไม่ค่อยได้ติดตามข่าวสารการลงทุนมากเท่าไรนักเนื่องจากไม่ค่อยมีเวลาตาม เพราะข่าวแต่ละวันค่อนข้างจะเยอะมาก
แต่พอดีไปอ่านเจอบทความนึงที่สัมภาษณ์พี่ โจ ลูกอิสาน บอกไว้ว่าพี่เค้าติดตามอ่านข่าวอะไรพวกนี้อย่างสม่ำเสมอเลย เลยคิดว่าอาจจะเพิ่มโอกาสในการลงทุนมากขึ้นก็ได้ พี่ๆน้องๆมีความเห็นอย่างไรครับ การติดตามข่าวจำเป็นมากน้อยแค่ไหน และมีแหล่งข่าวไหนที่ดีๆและน่าเชื่อถือได้บ้างครับ
สำหรับผม นอกจากอ่านเอาจากที่บริษัทแจ้งตลาดหลักทรัพย์ในแต่ละวันแล้ว
ก็จะชอบติดตามจากที่ผู้บริหารบริษัทฯออกสื่อ เช่น ออฟเดย์หรือรายการมันนี่ทอร์คครับ
เวลาที่เหลือก็จะตามอ่านคอมเม้นต์ของพี่ๆในห้องร้อยคนร้อยหุ้นเอา
ผมก็ไม่ค่อยได้ตามข่าวใกล้ชิดนักเหมือนกันครับ
แต่ผมชอบถือหุ้นที่ผมสามารถพบเห็นสินค้าและบริการในชีวิตประจำวัน
และคาดว่ามันเป็นธุรกิจที่จะโตไปได้อีกหลายๆปี
ถือหุ้นแบบนี้ มันก็เหมือนเราได้ติดตามข่าวสารจากการใช้ชีวิตประจำวันไปในตัวแล้วครับ

การติดตามข้อมูลอย่างสม่ำเสมอ ผมว่าก็เพิ่มโอกาสให้กับเราในการจะได้เจออะไรดีๆอีกพอสมควร
ถ้ามีเวลาก็เป็นสิ่งที่ควรทำครับ
แต่หากมีเวลาน้อยหน่อย การเลือกถือหุ้นที่มีความสามารถทางการแข่งขันและ
คาดได้ว่าผลประกอบการณ์จะโตไปได้เรื่อยๆ ตามผลตอบแทนที่เรายอมรับได้
แบบนี้ก็คิดว่าพอไหวครับ
(แต่จะหวังผลตอบแทนสูงๆแบบคนที่มีเวลาและขยันๆเค้าทำกันก็คงไม่ได้น๊ะครับ)

ก็เลือกตามที่เหมาะกับเราครับ :wink:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
โพสต์โพสต์