พี่แขกงานที่ชอบถาม oppday. แกเป็นใครครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
tanawindee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

พี่แขกงานที่ชอบถาม oppday. แกเป็นใครครับ?

โพสต์ที่ 1

เห็นถามทุกบริษัท บางครั้งก็ไม่ค่อยจะเข้าประเด็นและแกถามมากจริงๆวกวน ยืดเยื้อ เบียดบังเวลาของท่านอื่น.
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

Re: พี่แขกงานที่ชอบถาม oppday. แกเป็นใครครับ?

โพสต์ที่ 2

55555
เขาไปทุกที่ครับ
ความจริงเขาพูดไทยได้ดีระดับหนึ่ง
ฟังไทยได้ดีมาก

ตอนจบของทุกแห่ง
จะเข้าไปแนะนำตัว พร้อมนามบัตร เสนอเป็นที่ปรึกษาครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
ภาพประจำตัวสมาชิก
Samkok
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: พี่แขกงานที่ชอบถาม oppday. แกเป็นใครครับ?

โพสต์ที่ 3

ตอนที่ประชุม BECL ประธานกรรมการ ดร.วีรพงษ์ รามางกูร งดให้ พี่แขกคนนี้พูดภาษาอื่นที่ไม่ใช้ภาษาไทยเลยครับ โหดมากๆ

เหตุผลก็คือ บริษัทของคนไทย ให้ใช้ภาษาไทยเท่านั้นครับ พี่แขกไปต่อไม่ได้เลยครับ
ในโลกหล้านี้... มีเพียงหนึ่งเดียวที่ฟ้ามิอาจลิขิตได้นั่นก็คือ "ยอดคน"
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ไม่ตอบคำถามข้างบนโดยตรง
แต่อาจเกี่ยวกันอยู่บ้างนะ

ผมเคยมีลูกศิษย์แขกมาเรียนโท
เขาจะมีคำถามมากมายหลังบรรยายจบ
ขณะที่เพื่อนๆ นั่งจดๆๆๆ เงียบๆ
เขาสงสัยคนไทยทำไมไม่ชอบถามคำถามเวลาฟังบรรยายจบ
เขาบอกว่าที่มหาลัยเมืองแขก นศ.จะแย่งกันถาม ประมาณถามให้คุ้มค่าเรียน 555
ผมว่าคงจะจริงนะ เพราะ
ในงานประชุมวิชาการ ถ้ามีหมอแขกมาล่ะก็ เขาจะลุกขึ้นยิงคำถามเป็นชุด
คงเอาให้คุ้มค่าลงทะเบียนมั้ง 555
ตถตา
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

สังคมไทย ตอนเรียนคือ ไม่ถาม
ตอนทำงานก็ไม่ถาม เพราะ ถามไปมากๆๆ มันทำให้คนอื่นมองเราไม่ดี
ส่วนสังคมตะวันตก ยิ่งถามยิ่งดี เป็นการลบสมอง เพราะคำถาม 1 คำถามมันดีกว่าคำตอบ เป็นล้านคำตอบ
:)
:)
KentaII
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

แกอยู่ใน thaivi มั้ยครับ :ohno: :juju:
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
vim
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 7

ใช่คนที่ชอบถามตัวเลขจากสไลด์หรือเปล่าครับ ปกติผมฟังผ่านๆไป บางคำถามผมก็งงๆเพราะขี้เกียจเปิดสไลด์ตาม แต่บางคำถามก็เป็นคำถามที่ดีนะครับ ยังคิดเลยว่าบางทีเค้าก็สังเกตุในบางอย่างที่เรามองข้ามๆไป

คำถามไหนที่เราฟังแล้วอาจจะสงสัยว่าเค้าถามทำไม แต่สำหรับคนถามมันก็ทำให้เขาเข้าใจขึ้นแบบง่ายๆเลยครับ จริงๆอยากให้คนที่มีคำถามที่ดีๆแย่งๆกันถาม คนต่างชาติเสียเปรียบเรื่องภาษาเขายังถามจนเป็นไวรอลอย่างกรณีนี้เลยครับ :mrgreen:
Vi IMrovised
tanawindee
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:55555
เขาไปทุกที่ครับ
ความจริงเขาพูดไทยได้ดีระดับหนึ่ง
ฟังไทยได้ดีมาก

ตอนจบของทุกแห่ง
จะเข้าไปแนะนำตัว พร้อมนามบัตร เสนอเป็นที่ปรึกษาครับ
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล เห็นท่านประธานบริษัทที่ผมถือหุ้น เบรค พี่แขกตัวโกร่ง แบบแกไปต่อไม่ได้ น่าเห็นใจ oppday. ปีหน้าพี่แขกคงปรับกลยุทธถามภาษาไทยแล้วมั้งครับ
pariyakh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ฟัง Oppday ของ UAC เห็นทางอาจารย์ไพบูลย์พยายามเบรคแกตัวโก่งเหมือนกันครับ แต่แกก็พยายามจะถามสู้ :shock:
You get what you pay for
yoko
Verified User
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 10

ผมคิดว่าเขาลงทุนแนววีไอ ไม่รู้ว่าเขาซื้อหุ้นในห้องร้อยคนร้อยหุ้นหมดหรือเปล่า555
โพสต์โพสต์