ขอความเห็นเกี่ยวกับมุมมองของหุ้น iecหน่อยได้มั้ยครัย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอความเห็นเกี่ยวกับมุมมองของหุ้น iecหน่อยได้มั้ยครัย

โพสต์ที่ 1

เช่นหุ้นตัวนี้เป็นไง ภาพระยะยาวเป็นยังไง เป็นต้น
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
Stock lover

Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับมุมมองของหุ้น iecหน่อยได้มั้ยครัย

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณมากครับ
jokerz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับมุมมองของหุ้น iecหน่อยได้มั้ยครัย

โพสต์ที่ 3

เท่าที่ติดตามฟังจากพี่ๆในห้อง IEC รวมทั้งข่าวสารต่างๆ ผมว่าบริษัทกำลังจะพลิกฟื้นได้สำเร็จครับ รอคอนเฟิร์มซัก 1-2 ไตรมาส ถ้ายังทำไรกำไรได้แบบไตรมาสแรกหรือมากกว่า ผมว่าบริษัทถือว่าพลิกฟื้นได้สำเร็จ ลบภาพในอดีตทิ้งได้เลย ธุรกิจพลังงานทดแทนที่บริษัทหันมาจับแทนธุรกิจเดิม น่าจะทำให้บริษัททำกำไรได้เรื่อยๆ สม่ำเสมอขึ้นครับ ส่วนเงินเพิ่มทุนถ้าบริษัทได้รับเต็มจำนวนตามที่หวังไว้ น่าจะเป็นตัวแปรสำคัญบริษัทสามารถนำไปลดหนี้สินระยะยาวที่มีอยู่ประมาณ 104 ล้าน รวมทั้งนำไปลงทุนในธุรกิจพลังงานทดแทนเพิ่มหรืออาจจะเป็นธุรกิจอื่นที่บริษัทสามารถจะทำกำไรตอบแทนผู้ถือหุ้นได้ ตรงนี้น่าจะเป็น growth ของบริษัทในอนาคตครับ อีกอย่างนึงคือการลดพาร์จาก 0.1 เหลือ 0.01 จะทำให้บริษัทสามารถล้างส่วนต่ำและขาดทุนสะสมได้หมด ซึ่งถ้าบริษัททำกำไรได้ต่อเนื่องมีโอกาสที่นักลงทุนจะได้รับเงินปันผลที่รอมานานเหลือเกินครับ ส่วนในอนาคตฟังจากคลิปให้สัมภาษณ์ของผู้บริหาร ที่มีพี่ๆนำมาลงไว้ในห้อง IEC บริษัทจะย้ายหมวดการเทรดมายังหมวดพลังงาน รวมทั้งอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงราคาพาร์ใหม่ เพื่อลดจำนวนหุ้นลง เนื่องจากบริษัทจะมีหุ้นเพิ่มขึ้นเป็นจำนวนมากถ้าเพิ่มทุนสำเร็จ (เป็นหุ้นที่มีจำนวนมากสุดในตลาด) รอติดตามไปเรื่อยๆครับ
Stock lover

โพสต์ที่ 4

ความเห็นส่วนตัวผมว่าไมีตัองรอqหน้าแล้วละครับ ผมว่าเขาส่งสัญญาญฟื้นตั้งแต่q4 งวดที่แลัว q1 ปีนี้ก็confirmชัดเจน แต่ผมงงตรงธุรกิจสารสนเทศนี้ละครับมันคืออะไรเหรอครับ. เพราะผูับริหารบอกว่าจะมีรายได้จากธุรกิจพลังงานทดแทน50เปอรเซน และธุรกิจสารสนเทศ 50เปอรเซน แต่กำไร80เปอรเซนมาจากธุรกิจพลังงานทดแทน. ธุรกิจสารสนเทศ อ่านในรายการประจำปีก็ไมรู้มันคืออะไร ขอบคุณครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

สิ่งที่งงคือ
ทุกบริษัท ลดพาร์ หรือ ลดหุ้น เพื่อจัดการส่วนขาดทุนสะสม
จะเหลือ ขาดทุนสะสมไว้นิดหน่อย
แต่บริษัทนี้ กลายเป็นล้างไปหมดเลยทั้งจำนวน เลยแปลกใจว่า
สามารถทำได้ด้วย ซึ่งขอความรู้เีรื่องนี้แบบจัดเต็มหน่อยได้ไหมว่า
การล้างขาดทุนสะสม นั้นสามารถล้างได้หมด รวดเดียวเลยได้เลยหรือเปล่า
ส่วนถ้าหากล้างได้ งานต่อไปคือ ตั้งสำรองตามกฏหมายให้ครอบคลุม คือ 5% ของทุนจดทะเบียน
:)
Stock lover

โพสต์ที่ 6

ถามอีกเรื่องครับ ว่าแต่เราจะดูยังไง บริษัทนี้มีธรรมภิบาลหรือไม่ครับ
Stock lover

โพสต์ที่ 7

miracle เขียน:สิ่งที่งงคือ
ทุกบริษัท ลดพาร์ หรือ ลดหุ้น เพื่อจัดการส่วนขาดทุนสะสม
จะเหลือ ขาดทุนสะสมไว้นิดหน่อย
แต่บริษัทนี้ กลายเป็นล้างไปหมดเลยทั้งจำนวน เลยแปลกใจว่า
สามารถทำได้ด้วย ซึ่งขอความรู้เีรื่องนี้แบบจัดเต็มหน่อยได้ไหมว่า
การล้างขาดทุนสะสม นั้นสามารถล้างได้หมด รวดเดียวเลยได้เลยหรือเปล่า
ส่วนถ้าหากล้างได้ งานต่อไปคือ ตั้งสำรองตามกฏหมายให้ครอบคลุม คือ 5% ของทุนจดทะเบียน
แนบไฟล์

Stock lover

โพสต์ที่ 8

ไปค้นมาแล้วแบบนี้อ่ะครับ คือ กม ก็ไม่ได้บอกว่าต้องเหลือขาดทุนสะสม หรือไม่เหลือขาดทุนสะสมจากการลดทุน ผมก็ไม่รู้ว่าเวลาจะลดทุน ทำไมต้องเหลือขาดทุนสะสมไว้เหมือนกันครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับ ที่ชี้แจงในข้อกฏหมายครับ
Stock lover

โพสต์ที่ 10

http://airportthai.co.th/uploads/profil ... 04-law.pdf

มาตรา ๑๑๕ การจ่ายเงินปันผลจากเงินประเภทอื่นนอกจากเงินกำไรจะกระทำ
มิได้ ในกรณีที่บริษัทยังมียอดขาดทุนสะสมอยู่ ห้ามมิให้จ่ายเงินปันผล
เงินปันผลนั้นให้แบ่งตามจำนวนหุ้น หุ้นละเท่า ๆ กัน เว้นแต่จะมีข้อบังคับ
กำหนดไว้เป็นอย่างอื่นในเรื่องหุ้นบุริมสิทธิ โดยการจ่ายเงินปันผลต้องได้รับอนุมัติจากที่ประชุมผู้
ถือหุ้น
เมื่อข้อบังคับของบริษัทกำหนดให้ทำได้ คณะกรรมการอาจจ่ายเงินปันผลระหว่าง
กาลให้แก่ผู้ถือหุ้นได้เป็นครั้งคราว เมื่อเห็นว่าบริษัทมีกำไรสมควรพอที่จะทำเช่นนั้นและเมื่อได้
จ่ายเงินปันผลแล้ว ให้รายงานให้ที่ประชุมผู้ถือหุ้นทราบในการประชุมคราวต่อไป
การจ่ายเงินปันผลนั้นให้กระทำภายในหนึ่งเดือนนับแต่วันที่ที่ประชุมผู้ถือหุ้น
หรือคณะกรรมการลงมติ แล้วแต่กรณี ทั้งนี้ ให้แจ้งเป็นหนังสือไปยังผู้ถือหุ้นกับให้โฆษณาคำบอก
กล่าวการจ่ายเงินปันผลนั้นในหนังสือพิมพ์ด้วย

แต่ผมก็ยังหาไม่เจอนะครับว่าตรงไหนที่เขาบอกว่า ถ้ามีส่วนต่ำมูลค่าหุ้น จะจ่ายไม่ได้ งงเหมือนกันครับ
chaitorn
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 11

นอกเรื่องนะครับ

เส้นทางการลงทุน มี 3 เส้นทางหลักใหญ่ ๆ

1. เดินทางจากปากหลุมลึก ขึ้นไปยังพื้นผิวดิน ยิ่งลึกมากเท่าใด ก็ยิ่งยากลำบาก ต้องหาตัวช่วยเยอะ และมีโอกาสล้มรุก ล้มรุก ซึ่งไม่รู้ว่าจะสำเร็จเมื่อไร
2. เดินทางสบาย ๆ บนผืนดิน เพราะมีถนนทางเดินที่กำหนดหนทางไปเรื่อย ๆ ชัดเจน ไม่ค่อยมีอุปสรรคมาขวางกั้นมาก แต่ต้องเดินทางไกลหน่อย ถึงที่หมายค่อนข้างแน่ แต่ใช้เวลานาน ไม่ทันใจวัยรุ่น
3. เดินทางผจญภัย ขึ้นภูเขาสูง ไต่ขึ้นไปสูงเรื่อย ๆ ความยากลำบากอยู่ที่เราอยู่ตรงไหนของภูเขานั้น ๆ เราเลือกต้นทาง กลางทาง หรือปลายดอยภูเขา

จะเดินทางไหน ก็ต้องมีความรู้ ความเข้าใจ และเข้าใจความเสี่ยงและอุปสรรคทางเดิน ความคุ้มค่ากับเงินลงทุนและเวลาลงทุน โอกาสความสำเร็จมากน้อยเพียงใดครับ

การเดินทางขึ้นจากเหว จึงไม่ง่าย ต้องใช้ความพยายามอย่างมาก ล้มรุก ๆ ต้องสร้างความหวังในชีวิตมาก หากเข้าใจแล้ว เราก็ต้องประเมินความเสี่ยงความหวังให้ดีว่าโอกาสสำเร็จในขั้นสุดท้ายเป็นอย่างไร โดยเฉพาะโอกาสสูญเสีย downside risk ที่เรารับได้หรือไม่ ก่อนที่จะมอง upside gain

เหมือนเราซื้อล้อตเตอรรี่ รางวัลหากสำเร็จสมมุติว่า 40 ล้านบาท ลงทุนเพียง 100 บาท เป็นต้น upside gain เพียบเลย แต่เราต้องดูว่าโอกาสสำเร็จมากน้อยเพียงใด เป็นต้น เป็นเหตุผลสำคัญที่พอหลายคนมอง upside gain ที่หอมหวล จึงยั่วยวนให้มีคนซื้อล้อตเตอรรี่ในทุกงวด และเป็นเหตุผลที่คนส่วนใหญ่เสียเงินให้กับคนที่สมหวังส่วนน้อย ที่จะมีสักกี่คนที่ได้รับสมหวังมากตามทฤษฎี บางครั้งหุ้นที่ตกเหว นายตลาดก็สะท้อนความมีประสิทธิภาพและผลตอบแทนของบางบริษัทไว้ในบางช่วงเวลาเหมือนกันนะ แม้อารมณ์นายตลาดจะไม่คงที่ก็ตาม

Too good too be true

ฝากให้คิดครับ
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger
Stock lover

โพสต์ที่ 12

chaitorn เขียน:นอกเรื่องนะครับ

เส้นทางการลงทุน มี 3 เส้นทางหลักใหญ่ ๆ

1. เดินทางจากปากหลุมลึก ขึ้นไปยังพื้นผิวดิน ยิ่งลึกมากเท่าใด ก็ยิ่งยากลำบาก ต้องหาตัวช่วยเยอะ และมีโอกาสล้มรุก ล้มรุก ซึ่งไม่รู้ว่าจะสำเร็จเมื่อไร
2. เดินทางสบาย ๆ บนผืนดิน เพราะมีถนนทางเดินที่กำหนดหนทางไปเรื่อย ๆ ชัดเจน ไม่ค่อยมีอุปสรรคมาขวางกั้นมาก แต่ต้องเดินทางไกลหน่อย ถึงที่หมายค่อนข้างแน่ แต่ใช้เวลานาน ไม่ทันใจวัยรุ่น
3. เดินทางผจญภัย ขึ้นภูเขาสูง ไต่ขึ้นไปสูงเรื่อย ๆ ความยากลำบากอยู่ที่เราอยู่ตรงไหนของภูเขานั้น ๆ เราเลือกต้นทาง กลางทาง หรือปลายดอยภูเขา

จะเดินทางไหน ก็ต้องมีความรู้ ความเข้าใจ และเข้าใจความเสี่ยงและอุปสรรคทางเดิน ความคุ้มค่ากับเงินลงทุนและเวลาลงทุน โอกาสความสำเร็จมากน้อยเพียงใดครับ

การเดินทางขึ้นจากเหว จึงไม่ง่าย ต้องใช้ความพยายามอย่างมาก ล้มรุก ๆ ต้องสร้างความหวังในชีวิตมาก หากเข้าใจแล้ว เราก็ต้องประเมินความเสี่ยงความหวังให้ดีว่าโอกาสสำเร็จในขั้นสุดท้ายเป็นอย่างไร โดยเฉพาะโอกาสสูญเสีย downside risk ที่เรารับได้หรือไม่ ก่อนที่จะมอง upside gain

เหมือนเราซื้อล้อตเตอรรี่ รางวัลหากสำเร็จสมมุติว่า 40 ล้านบาท ลงทุนเพียง 100 บาท เป็นต้น upside gain เพียบเลย แต่เราต้องดูว่าโอกาสสำเร็จมากน้อยเพียงใด เป็นต้น เป็นเหตุผลสำคัญที่พอหลายคนมอง upside gain ที่หอมหวล จึงยั่วยวนให้มีคนซื้อล้อตเตอรรี่ในทุกงวด และเป็นเหตุผลที่คนส่วนใหญ่เสียเงินให้กับคนที่สมหวังส่วนน้อย ที่จะมีสักกี่คนที่ได้รับสมหวังมากตามทฤษฎี บางครั้งหุ้นที่ตกเหว นายตลาดก็สะท้อนความมีประสิทธิภาพและผลตอบแทนของบางบริษัทไว้ในบางช่วงเวลาเหมือนกันนะ แม้อารมณ์นายตลาดจะไม่คงที่ก็ตาม

Too good too be true

ฝากให้คิดครับ
ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ พี่มีมุมมองยังไงกับหุ้นตัวนี้เหรอครับ
pakhakorn

โพสต์ที่ 13

ผมมาทันใช้บริการ ตอนปลายที่IECทำบริการศูนย์ซ่อมNokia (ผมส่งมือถือNokiaไปซ่อม)
ช่วงการเปลี่ยนแปลง โครงสร้างผู้ถือหุ้น เรื่องราวต่างๆ ราคาหุ้น และหุ้นกลุ่มเกี่ยวเนื่อง
แม้จะจดจำเรื่องราวได้เหลือน้อยแล้ว แต่เป็นตำนานที่ยังมีชีวิต ที่ผมทันพอดี
ผมยังกลัว กลุ่มก๊วนและวิธีการของกลุ่มก๊วนนั้นมากๆ ที่สามารถเปลี่ยนบริษัทอายุ 80-90 ปี ให้หมดสภาพ
และแทบไม่เหลือเค้าลางตามภาพประกอบข้างบนเลย(นลท.รายย่อย น่าจะย่อยยับไปจำนวนมากด้วย)

เลยสงสัยว่า
การที่บริษัท ยังไม่เปลี่ยน ชื่อ (เหมือนบริษัทอื่นในคราวนั้น ซึ่งเปลี่ยนชื่อไปมากแล้ว)
และยังมีคนต้องการมาเป็นเจ้าของ เพื่อมีอำนาจในการบริหารจัดการ
อาจจะต้องการสิ่งที่มีอยู่ ตามรูปข้างบน ไปต่อยอด อีกครั้งก็ได้

ผมขอเป็นผู้ชม ติดตาม เรื่องราวตอนใหม่ แบบห่างๆก่อน (ภาพเก่าๆยังหลอนอยู่)
Kaiser
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 14

พรุ่งนี้จะมาเปิดตัว opp day ด้วย :ohno:
โพสต์โพสต์