หลักที่ 2 ของผม (น้ำตานอง)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
canuseeme
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หลักที่ 2 ของผม (น้ำตานอง)

โพสต์ที่ 1

มันมาแบบ งงๆ ครับ คือจะบอกว่าปันผลปีนี้ เกินเงินเดือนทั้งปีก็ไม่ใช่ ที่จะใช่ ก็คงเป็นปีหน้า
แต่ ต้นทุนมันฟ้องชี้ชัดไปแล้ว เอาน่า หยวนๆให้ผมหน่อย

ว่าผม ได้มาหลักที่ 2 แล้ว เยยยยยยยยยยย :B :B :B :B :B :B :B :B :B :B :B

นี่เป็นบันทึกก่อนที่จะได้ แบบงงๆ (ว่าจริงรึเปล่า)
--- :8) :8) ผมลงมือเริ่มบันทึกก่อนที่จะถึงจุดหมาย จุดนั้น มันเป็นเรื่องที่น่าประหลาดใจแม้รู้ว่ายังงัยก็มาถึงอยู่แล้ว
แต่ไม่คิดว่ามันจะเร็วขนาดนี้ ผมเคยอ่านข้อมูลใน THAI vi เซียนหลายท่านจะเอ่ยถึงตัวเร่งที่จะปรากฎอยู่ในหุ้นบางตัว
ตลอดทางการลงทุนผมก็เจอมาบ้างทิ่ได้ที 2- 3 เด้ง ตรงนี้ตัวเลขอ้างผลตอบแทนบางคนใช้เป็นเปอร์เซ็นต์ ซึ่งผมขอใช้เป็นเด้งละกัน มันดูซะใจดี เช่นผมมีหุ้นที่ราคาทุน 1 บาทแล้วราคากลายเป็น 2 บาทอันนี้ผมเรียก 2เด้งนะเพราะจะเรียกว่าโต100 % ก็มีให้เห็น
หรือจริงๆแล้วผมเอามาจากการเล่นไพ่รึเปล่า ก็ไม่ใช่ เพราะชีวิตเล่นเต็มที่ก็ไพ่ปีอก 9ละครับนับเด้งไม่เป็นอีกต่างหาก
มันน่าจะมาจากมันทำให้ดูได้เยอะดีเสริมกำลังใจตัวเองมากกว่า และยังมีกระทู้ใน THAI vi ในตำนานกับการค้นหาหุ้น 10 เด้ง ที่คุณหมอท่านแปลมาจากข้อความของเซียนจากอินเดีย ซึ่งถือเป็นกระทู้ที่ต้องอ่านให้ได้สําหรับนักลงทุนทุกท่าน :8) :8) -------

แล้วผมก็เลิกบันทึก.... :wall: :wall: :wall: :wall:

เพราะ พอร์ท ร่วง ลงกระทันหันซะนั่น คิดในใจว่า คงยาวละ เพราะเดี๋ยวเงินเดือนขึ้น เป้าก็จะห่างไปอีก

แต่ ฟอร์ม พอท ก็ระเบิดอีกครั้งครับ ผมลืมเรื่องสำคัญไปคือ ตอนจะเพิ่มทุน ราคามันจะตกลงมาก่อน ที่ หุ้นทุนจะเข้า เลยทำให้เกิดอาการพอท ร่วงกระทันหัน

( :juju: มาถึงจุดนี้มี ประเด็นเล็กน้อยที่ผม พบว่า การได้หุ้นปันผล นั้นดีกว่า เงิน ปันผลแน่นอน )

กลับมาสู่สถานการ์ณ์ปัจจุบัน ใช่ครับ ปฎิวัติแล้ว 555 ปัจจุบันสุดๆมั๊ยละเนี่ย :shock: :shock:

ปัจจุบันของผม เอง ก็รู้สึก เฉยๆไปซะได้ ออกจะโลภ มองเป้าถัดไปอีกต่างหาก55 (จริงๆ แล้ว มันก็พอจะคาดการณ์ได้ว่า จะมาถึงแน่ๆ เมื่อผลประกอบการ์ณประจำ ปี ชี้ ซะขนาดนั้น นี่ซิ (เจ้ามือตัวจริง))

มีเรื่องราว มากมายหลายอย่างจะเล่าให้ฟัง

แม้ผมจะไม่ถึงขั้นเซียน แต่ ผมว่าฝีมือผม เองน่าจะเกิน ค่าเฉลี่ยนะ

ผมมีเรื่องจะเล่าหลักๆ 2 เรื่อง คือ
1.ที่มาที่ไป ของการลงทุน
2.วิธีการค้น หา พิจารณาหุ้น
ซึ่ง เรื่อง แรก ดูจะไม่เกี่ยวกับการ ลงทุน แต่เอา เข้าจริงๆ ผมว่า แรงบันดาลใจ ทัศนคติ นั้นสำคัญกว่า
แต่ มันควรจะเล่าก่อนเชียวรึ

เพื่อตัดปัญหา ดังกล่าว ผมตัดสินใจ ทำตามเซเลป(ขบ)ทั่วไทย ดีกว่าครับ
ใช่แย้ว ผมจะออกหนังสือของตัวเอง เยยย
นี่ผมกำลังหาเสื้อ ทำหน้าเด้ง ถ่ายรูปลงหน้งสือซะหน่อย อาจมีย่อหน้าเยอะ ตัวอักษรใหญ่ โปรดอย่าว่ากัน อิอิ
เห็นราคาหนังสือ แนวนี้ตามชั้นหนังสือ แล้ว ตกใจ ราคานี้ก็ยังมีคนซื้อ เห็นขึ้นเบสเซลเลอร์ตลอด เด่ยว ผม ตัดราคาให้

รวยครับ รวย งานนี้ (ผมนะที่รวย ส่วนทุกกท่านอันนี้เกินจะทราบได้)
แต่ ก่อนที่ผมจะมา จนเพราะขาดทุนหนังสือ จึงขอลงทะเบียนแฟนขับ โดยไปกดไหลกันที่ แฟนเพจอันโด่งดัง
----คัดหุ้นซวย--- ไม่ต้องตกใจ พอดีจะใช้คัดหุ้นรวยมีคนใช้แล้ว ไอ้ผม ก็แปลกใจทำไมเราสร้างเพจชื่อนี้ไม่ซ๊ำใคร ปรากฏว่าพิมผิด อิอิ

ถ้ามีคนมา ไลท์
ซัก 1-2 คน เด่ยวผม โทรศัทพ์ไปเล่าให้ฟังละกัน
ซัก 3-8คน นัดกินหมูกะทะกันครับ เดี๋ยวโม้ให้ฟัง
ซัก 9-15 คนเดี๋ยว ส่งเมล์ ไปให้อ่าน
ซัก 16-25คน จะถ่ายเอกสาร เข้าเล่มส่งไปให้แทน
มากกว่า นั้นเด่ยว อีบุ๊กไป
มากกกว่าอีก ก็ อิอิ ตีพิมท์กันละทีนี้ รวย ครับรวย (จริงๆ เปิด คอร์ส เก็บตังค์ก็ดี นะนี่)

ปล. ถ้า โรงเรียน แถว จังหวัดนนทบุรีหรือ โรงเรียนหอวัง ต้องการ คนไปชวนเชื่อเรื่องการลงทุน แบบเสียค่าใช้จ่าย แค่ ข้าวเปล่าซัก 2จาน (กับ ผมเอาไปเอง)
ติดต่อมาได้เลยนะครับ ผมมันคนขี้โม้อยู่แล้ว และยังมีอดีตกับ รร.แถว นนทบุรีด้วย เลย อยากกลับไปหาอดีตซะหน่อย
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
Neverland
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

Re: หลักที่ 2 ของผม (น้ำตานอง)

โพสต์ที่ 2

ผมอ่านแล้วงงจริงๆครับ อยากอ่านนะครับ เขียนให้ง่ายๆ ตรงไปตรงมาได้มั๊ยครับ
thitaphat168

Re: หลักที่ 2 ของผม (น้ำตานอง)

โพสต์ที่ 3

หลักที่สอง คือ หลัก10ใช่ไหมครับ
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 4

ยินดีด้วยครับ :B

แหม่ แต่ถ้าเรื่องไพ่ป็อก....ผมก็ถนัดฮ่ะ

ป็อก10 2เด้ง ยังไม่อยากจะคุย :la:

[youtube]mu-vw83WRVE[/youtube]
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
Cicero101
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

Neverland เขียน:ผมอ่านแล้วงงจริงๆครับ อยากอ่านนะครับ เขียนให้ง่ายๆ ตรงไปตรงมาได้มั๊ยครับ
ผมก็อยากอ่านเหมือนกันน่ะครับ แต่อ่านดูคร่าวๆแล้วเอิ่ม...ขอผ่านดีกว่า งงจริงๆ น่าจะเขียนให้ง่ายกว่านี้น่ะครับ :wall:
roek09
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ทำ E-Book ไปเลยครับ...รออ่านอยู่
:D :D :D
drget
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 7

ดีใจด้วยครับ รออ่านครับ
zephyr
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 8

ผมเข้าใจว่าหลักที่ 2 คือเป้าหมาย (milestone) ที่ 2 ซึ่งอาจจะตั้งว่า เงินปันผลต้องมากกว่าเงินเดือนประจำทั้งปีมากกว่า :D

ยินดีด้วยครับ
Compound

โพสต์ที่ 9

พยายามอ่านแล้ว ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ
wishsing

โพสต์ที่ 10

อ่านแล้วงง รออ่าน E-Book อีกคน
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 11

หลักสองมันอยู่ไหนฟ่ะ
เพราะหลักสี่อยู่ก่อนถึงดอนเมือง
(กวนเล่นๆๆ)
:)
:)
canuseeme

โพสต์ที่ 12

ผมพยายามตั้งใจอ่านแล้ว ผมก็ งง :'O :'O :'O :'O

กระทู้หลักแรก
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=55248

กระทู้หลักที่ 1.5
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=57170

ผมมานั่งนับวัน พบว่า เฮ้ย มันเร็วมากมาก เลย นี่ตก ปีต่อปีเลยทีเดียว

ยิ่งหลักใหม่ใกล้เข้ามา ผมยิ่งตื่นเต้น
ตั้งกระทู้โดยพลัน
ไม่ได้ร่าง แนวคิดการเขียน อะไร ไว้ล่วงหน้า ทุกท่าน จึงเห็นข้อความ จะเป็นเนื้อหาเป็นชุด เป็นชุด
มาเรียงต่อกัน ตามที่กระผมจะพลันนึกถึงได้

สำหรับท่านที่อ่านไม่เข้า อันนี้ผม ยอมรับครับ แนวการลงทุนแต่ละคน ไม่เหมือนกัน แนวคิดย่อมต่างกัน
ตอนนี้แฟนเพจ ประมาณ 2คน ละ ถ้ามีเวลาจะตั้งใจเขียน แบบ เป็นเรื่องเป็นลาวกว่านี้
ยังงัย คงได้ นัดไปกินหมูกะทะ แล้ว เล่าให้ฟัง (คิดค่า บัตรเข้างานแทนละกัน)

thitaphat168 เขียน:หลักที่สอง คือ หลัก10ใช่ไหมครับ
สำหรับหลักถัดไป ทีแรกก็ยังไม่เตรียมไว้ครับ พร้อม คาดว่า น่าจะได้หลักที่ 2 นี้ ตอนอายุมากกว่า 40
พอเป็นยังงี้เลย ต้องมาหาหลักถัดไป ใหม่ซะละ

จริงๆ หลัก 10(10ล้านจากทักสิน) นี่ก็น่าสนใจมาก แต่มันจะผิดแนวคิดเรื่องการเปรียบเทียบแบบสัมพันธ์
นะสิครับ

ผมเลยขอตั้งหลักถัดไป ของผม คือ ปันผลทั้งปี =2Xของเงินเดือนทั้งปี :oops: :oops: :oops: :oops: :oops:

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
canuseeme

โพสต์ที่ 13

romee เขียน:ยินดีด้วยครับ :B

แหม่ แต่ถ้าเรื่องไพ่ป็อก....ผมก็ถนัดฮ่ะ

ป็อก10 2เด้ง ยังไม่อยากจะคุย :la:

[youtube]mu-vw83WRVE[/youtube]
เอ้อ้อ้อ นี่เราเคยรู้จักกันรึ เปล่าครับ

เพราะคลิปนี้ นี่ ผม โครตชอบมากเลยนะเนี่ย นั่งเปิด เอง ฮา เอง อยู่เป็นเดือน

โพสต์โพสต์