พี่ๆVIมีความคิดเห็นอย่างไรกับการให้โบรกเกอร์ยืมหุ้น SBL

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ptaseeker
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่ๆVIมีความคิดเห็นอย่างไรกับการให้โบรกเกอร์ยืมหุ้น SBL

โพสต์ที่ 1

SBL หมายถึง Securities/Stock Borrowing and Lending หรือ คือการทำสัญญายืมระหว่าง ผู้ยืม (Borrower)ฝ่ายหนึ่งกับผู้ให้ยืม(Lender) อีกฝ่ายหนึ่งโดยผู้ให้ยืมตกลงโอนหลักทรัพย์ให้แก่ผู้ยืม ณ วันที่ตกลง และผู้ยืม ตกลงว่าจะโอนหลักทรัพย์ที่ยืมคืนให้กับผู้ให้ยืมเมื่อถึงวันครบกำหนดสัญญา

ผู้ให้ยืม ซึ่งโอนหลักทรัพย์ ให้แก่ผู้ยืม ณ วันที่ตกลงกันและจะได้รับหลักทรัพย์ คืนเมื่อถึงวันครบกำหนดสัญญา โดยจะได้รับค่าธรรมเนียมการยืมจากผู้ยืม หลักทรัพย์ ในอัตราที่ได้ตกลงกันไว้ตั้งแต่วันที่ทำสัญญา จนครบกำหนดการยืม
(เราถือยาวมองภาพบริษัทห้าปีสิบปี ได้ผลตอบแทนเพิ่มอีกสักนิดก็ยังดี คิดซะว่าได้ปันผลเพิ่ม :mrgreen: )

ผู้ยืม สามารถยืมหลักทรัพย์จากผู้ให้ยืมเพื่อนำมาขายชอร์ตทำกำไรในภาวะตลาด ขาลง และจะคืนหลักทรัพย์ให้แก่ผู้ให้ยืมเมื่อถึงวันครบกำหนดสัญญา โดยจะจ่าย ค่าธรรมเนียมการยืมหลักทรัพย์ให้แก่ผู้ให้ยืมในอัตราที่ได้ตกลงกันไว้ ตั้งแต่วันที่ ทำสัญญาไปจนครบกำหนดการยืม (โอ้ม้าย!! มันมาทำร้ายเราชัดๆ :evil: ไอเลว!! :wall: )

ตัวอย่างโฆษณาเชิญชวน SBL
การเสนอผลตอบแทนของบัวหลวงการ matching ที่ 3.5%
http://www.youtube.com/watch?v=Amhr8DT9 ... -sLtvjtfyr
การเสนอผลตอบแทนของฟิลลิป ให้ตาม ...อะไรไม่รู้ ความนิยมมั้ง ให้ยืมแล้ว
http://www.poems.in.th/home/SBL/about_sbl.html

ผมจึงไม่แน่ใจว่าการให้เค้ายืม SBL ไปนั้นจะคุ้มหรือไม่ หรือจะมีข้อเสียอย่างไรบ้าง จึงมาปรึึกษากับพี่ๆ VI ทั้งหลาย อยากได้คำแนะนำเพิ่มครับว่าจะเอาหุ้นขึ้นSBL ดีหรือไม่ พี่ๆคนไหนมีประสบการณ์มาแชร์หน่อยนะครับหรือว่ามีโบรคที่ไหนที่ให้ผลตอบแทนจาก SBL เยอะๆ กว่า ก็แนะนำให้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
low risk High return!
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

Re: พี่ๆVIมีความคิดเห็นอย่างไรกับการให้โบรกเกอร์ยืมหุ้น SBL

โพสต์ที่ 2

ดีมากครับ ถ้าเราเป็นนักลงทุนระยะยาว ไม่ได้ซื้อๆขายๆ ปล่อยให้เค้ายืมไปทำอะไรก็เรื่องของเค้า เราเก็บดอกเบี้ยกิน

ดีกว่าอยู่เฉยๆ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
leky
ผู้ติดตาม: 1

Re: พี่ๆVIมีความคิดเห็นอย่างไรกับการให้โบรกเกอร์ยืมหุ้น SBL

โพสต์ที่ 3

ความเห็นส่วนตัวคิดว่าผลตอบแทนไม่เยอะ แต่ถ้าถือหุ้นนาน ๆ ก็ดีกว่าอยู่เฉย ๆ

แต่ขอแนะนำว่าทางที่ดี ควรเป็นพอร์ตที่ถือหุ้นใน SET50 หรือ SET100 เป็นหลัก เพราะต้องเข้าใจว่าเค้ายืมหุ้นไปขาย ถ้าเป็นหุ้นในกลุ่มพวกนี้วอลุมมาก ใครจะเอาไปขายก็มีอีกด้านที่มีคนซื้อ ทำให้ไม่มีผลต่อราคามากนัก ยกเว้นจะเป็นตลาดขาลง

ประสบการณ์ส่วนตัวเคยเปิดบัญชี SBL แต่ที่ปิดไปเพราะหุ้นในพอร์ตเป็นหุ้นเล็ก เวลาตลาดหมี วอลุมไม่ค่อยมี ใครยืมไปขายก็มีผลต่อราคาหุ้นจริง ๆ ที่สำคัญเคยโดนยืม Warrant ด้วย ตอนนั้นก็งง ๆ ว่ายืม W ได้ด้วยหรือ เพราะปกติบ.จะมีลิสต์หุ้นให้ยืม แต่ผม "เชื่อ" ว่ากฎพวกนี้ไม่มีอะไรตายตัว ตอนนั้นเคยโวยโบรกไปว่าทำไมมีการยืม W สุดท้ายเค้าอ้างว่า ยืมไปเพราะมีการซื้อขายที่ผิดพลาดของโบรก คล้ายกับคีย์ผิดเลยต้องหาหุ้นไปให้ลูกค้า เลยมาขอยืมเราก่อน แต่ตอนนั้นชักไม่ไว้ใจเลยปิดไปเลยดีกว่า เพราะดอกเบี้ยที่ได้มันน้อยมาก

อีกเรื่องหนึ่ง ธุรกรรม SBL เค้าอ้างว่าหุ้นที่ถูกยืม ไม่สามารถนำไป "ทุบ" หุ้นได้เพราะต้องมีวิธีการตั้งขาย ผมจำไม่ได้แล้วว่าห้ามทิ้งตรง bid หรือยังไงนี่แหละครับ แต่ผมคิดว่าถ้ายืมหุ้นไปมาก ๆ ถ้าคิดจะกดราคาหุ้นมันก็ทำได้อยู่ดีครับ ฉะนั้นหลายคนจึงไม่อยากสมัคร SBL ด้วยเหตุผลนี้ครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 4

ผมเคยให้ยืมไป ตอนนี้ยกเลิกแล้วครับ...
มีอยู่ครั้งนึงมีคนยืมไปอยู่ พอผมจะขายดันขายไม่ได้ทันที
ต้องรอโบรกไปหาหุ้นมาให้ขายจากโบรกอื่นอยู่ประมาณ 1-2 ชม. ได้
เสียจังหวะ เสียอารมณ์ เลยยกเลิกเลยครับ
ได้ตังมาไม่กี่บาท เพราะเค้ายืมไปไม่กี่วันแต่วันดันมาตรงกับวันที่ผมจะขายพอดี
ถ้าไม่ติดปัญหานี้ ผมว่าผมคงให้ยืมไปเรื่อยๆนะ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
<< New >>
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 5

ผมเคยให้ยืมแล้วมีปัญหาเหมือนพี่โยครับ
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
ptaseeker

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณพี่ Leky กับพี่ yoyo มากครับ ฟังดูเหมือนมีปัญหามากเหมือนกันนะครับ ไม่ราบลื่นสักเท่าไหร่ ไม่น่าจะให้ยืมสักเท่าไหร่ ถ้าไม่ถือยาว 5ปี 10 ปี จริงอยู่เฉยๆดีกว่า :8)

ส่วนใหญ่ให้ยืม SBL จะจำกัดอยู่ใน set 100 เท่านั้น อยู่แล้วครับ ที่จริงผมก็ไม่ค่อยจะมีเท่าไหร่ :roll:
ptaseeker

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณพี่ newbie_12 , << New >> ด้วยครับ :mrgreen:
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 8

ผมซื้อหุ้นที่โบรกยืมมาขายครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
ptaseeker

โพสต์ที่ 9

VI น่าจะชอบนะ ถ้าคนยืมหุ้นมา Short เพราะมันจะทำให้อารมณ์ตลาดเกิดความผันผวนที่รุนแรงกว่าเดิม ถ้าหุ้นลงแล้วโดนกระหน่ำช็อตไปอีก จะทำให้ราคายิ่งต่ำกว่าลงไปกว่าความเป็นจริงมาก น่าจะได้ margin of safety เยอะกว่าเดิม ฮ่าๆ ดูท่าพี่ NB เก็บขายสบายใจเลยสิครับอย่างนี้
ลูกหิน

โพสต์ที่ 10

ผมไม่เคยให้ยืมหุ้นนะครับ แต่วันนึงก็มีจดหมายว่าเอาหุ้นผมไปให้ใครยืมก็ไม่รู้ครับ หุ้นผมไม่ได้อยู่ใน set 100 ด้วยและไม่มีอยู่ในกระดานยืมหลักทรัพย์อีกด้วย ผมก็งง โทรไปหามาร์เก็ตติ้ง เค้าก็บอกว่ามีคนคีย์ให้ลูกค้าผิด จึงยืมหุ้นเราไปส่งมอบให้เค้าก่อนแล้วค่อยซื้อคืนให้เรา ทำเอาผมงงไปเลยครับ ยังเก็บหลักฐานไว้อยู่เลยครับ ถ้ามีแบบนี้อีกครั้งคงต้องแจ้งตลาดตรวจสอบดูแล้วครับ เพราะผมว่ามันผิดกฎระเบียบนะครับ

โพสต์ที่ 11

ptaseeker เขียน:VI น่าจะชอบนะ ถ้าคนยืมหุ้นมา Short เพราะมันจะทำให้อารมณ์ตลาดเกิดความผันผวนที่รุนแรงกว่าเดิม ถ้าหุ้นลงแล้วโดนกระหน่ำช็อตไปอีก จะทำให้ราคายิ่งต่ำกว่าลงไปกว่าความเป็นจริงมาก น่าจะได้ margin of safety เยอะกว่าเดิม ฮ่าๆ ดูท่าพี่ NB เก็บขายสบายใจเลยสิครับอย่างนี้
ครับเพราะใช้ต้นทุนต่ำกว่า แต่ความเสี่ยงเท่ากันเพราะอ้างอิง collateral asset ตัวเดียวกัน

ในขณะที่เราต้องมีเงินสด Buffer พอสมควร ผมไม่แนะนำให้จับเสือมือเปล่านะ อันนี้ห้ามเด็ดขาดต้องคำนวณโดยหลักวิชา อย่าคิดเองเออเองไม่งั้นความโลภกินหมด

ลองคุยกับโบรกดูครับ ในบางกรณี เรา long เป็น block ของสัญญาได้ โดยที่ โบรกเค้าจะไป short หุ้นมาให้เรา
http://nevercry-boy.blogspot.com/
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 12

Nevercry.boy เขียน: ลองคุยกับโบรกดูครับ ในบางกรณี เรา long เป็น block ของสัญญาได้ โดยที่ โบรกเค้าจะไป short หุ้นมาให้เรา
ผมไม่เข้าใจตรงนี้ครับ ช่วยอธิบายเพิ่มด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตถตา

โพสต์ที่ 13

nam เขียน:
Nevercry.boy เขียน: ลองคุยกับโบรกดูครับ ในบางกรณี เรา long เป็น block ของสัญญาได้ โดยที่ โบรกเค้าจะไป short หุ้นมาให้เรา
ผมไม่เข้าใจตรงนี้ครับ ช่วยอธิบายเพิ่มด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
สมมุติผมอยากได้ Kbank 1,000 หุ้น เท่ากับ long 1 สัญญา

ถ้าเรา long ทีละ 1 สัญญาเราสามารถใช้ตลาดอนุพันธ์ แต่บางครั้งจะขาดสภาพคล่องต่ำ

เช่น ผมอยากได้ Kbank 30,000 หุ้นจะทำอย่างไร แบบนี้เราอาจใช้ตลาดอนุพันธ์ได้ก็จริง แต่ต้องรออาจจะนาน

แบบนี้ครับ
Lastpun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

แต่ถ้าเราถือแบบยาวจริงแบบ 3-5 ปีไม่ขายเลย ธุรกรรม sbl นี้ก็ดูเหมือนกับเพิ่มผลตอบแทนเรา ผมเข้าใจถูกไมครับ เพราะจำนวนหุ้นเราเท่าเดิม
TissueThiti

โพสต์ที่ 15

อยากขออนุญาตถามนิดนึงนะครับ
โดยปกติคนที่ให้โบรกยืมหุ้นแบบ SBL นี่ เขาต้องมีขนาดพอร์ทใหญ่ไหมครับ
เพราะอย่างผมมีน้อยหน่อยเดียว :oops: จะไปให้ยืมมันจะตลกไหมครับ
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

ส่วนตัวผมคิดว่าการลงทุนที่ทำให้รายย่อยได้เปรียบรายใหญ่หรือผู้บริหารหลักๆคือสภาพคล่อง ซึ่งกรณีนี้คือการเอาข้อได้เปรียบของเราไปขาย ..

ถ้ามองว่านักลงทุนเป็นเจ้าของกิจการ ไม่เป็นสมการเท่ากับนักลงทุนทึ่ถือระยะยาว (เพราะระยะเวลาไม่ได้แสดงว่าคุณมีความเข้าใจในตัวกิจการนั้นๆ และเป็นเจ้าของกิจการ) แต่มองว่านักลงทุนควรจะถือกิจการนั้นตราบเท่าที่มันยังดีอยู่ ซึ่งบอกไม่ได้ เราทุกคนก็หวังว่ามันจะดี 5 ปี 10 ปี 20 ปี ตลอดไป หรืออาจขาดทุนไม่เป็นอย่างที่คิดภายใน quarter หน้า สัปดาห์หน้า หรือวันพรุ่งนี้ (เช่น ข่าวออกผู้บริหารปิดกิจการหอบเงินหนี ไปเมืองนอก) ก็มิอาจรู้ได้ การคาดการณ์ผิดบ้างถูกบ้างเป็นสัจธรรม แม้นักลงทุนในตำนานของโลกยังรู้พลั้ง เพียงแต่ขอให้จำนวนถูกมากกว่าผิดก็พอ

แต่ถ้าเรามั่นใจว่า บลจ. มีสภาพคล่องมากพอ คนยังเทรดกันอย่างเหลือล้น (ซึ่งอาจไม่เกิดขึ้นในสถานการณ์ไม่ปกติ) แล้ว SBL ก็น่าจะมีความเสี่ยงต่ำและดีกว่าปล่อยให้อยู่เฉยๆ (มั้ง) ระวังสถานการณ์ไม่ปกติจะเจอบลจ.ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่ายนะคร้าบ

แต่ถ้าเราเป็นแนวเทรดเดอร์ก็คงเป็นคนละประเด็นกันครับ :B

ป.ล. ไม่มีคำตอบไหนผิดหรือถูกนะ แค่ขอให้ถูกมากกว่าผิดก็พอ ขอให้โชคดีจงบังเกิดแก่นักลงทุนทุกท่าน
Invincible MOS is knowing what you're doing
SawScofield
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 17

TissueThiti เขียน:อยากขออนุญาตถามนิดนึงนะครับ
โดยปกติคนที่ให้โบรกยืมหุ้นแบบ SBL นี่ เขาต้องมีขนาดพอร์ทใหญ่ไหมครับ
เพราะอย่างผมมีน้อยหน่อยเดียว :oops: จะไปให้ยืมมันจะตลกไหมครับ
ไม่ต้องเขินครับพี่ เข้าใจว่าแล้วแต่ที่ครับผม บางที่เค้ามีขั้นต่ำว่าต้องมีจำนวนเท่าไหร่ถึงให้ยืมได้ แต่บางที่จะไม่มีครับ ซึ่งที่ๆไม่มี 100 หุ้น 1,000 หุ้นก็ให้ยืมได้ครับ แต่ตรวจสอบเงื่อนไขของแต่ละที่ ข้อดีข้อเสียของแต่ละที่ให้ดีครับ เพราะแม้จะเป็นผลตอบแทนต่อปีส่วนเพิ่ม แต่อาจจะเจอแบบพี่ yoyo ครับ

ว่าแต่ค่าธรรมเนียมของแต่ละที่เป็นเท่าไหร่บ้างครับ
ผมทราบของบัวหลวง ให้ยืมได้ 3.5% ยืมจ่าย 5% ต่อปี
กับ Nomura ให้ยืมได้ 2.5% ยืมจ่าย 3.5% ต่อปี

ขอบคุณครับ
Respect, Persistence then Deserve
trainn

โพสต์ที่ 18

ถ้าคิดถือยาว ... การให้ยืมหุ้นถือเป็น การหารายได้พิเศษอย่างหนึ่งครับ

ถ้าโบรคมีความน่าเชื่อถือพอ ... ก็ไม่เสียหายอะไร เพราะ คนที่ยืมคือคนที่เสี่ยง
ความล้มเหลว ให้การเรียนรู้ได้มากกว่า

ความสำเร็จ ...
Money Maker

โพสต์ที่ 19

มีท่านไหนรู้กฏหมายบ้าง ช่วยตอบผมหน่อยเรื่อง SBL เนี่ย ถามโบรกมาหลายคนแล้ว ไม่มีใครตอบได้ เพราะ marketing ไม่เคยคิดจะไปถามลึกๆ เอากับฝ่าย compliance จริงๆ จังๆ
คำถามคือ มีเคสไหนได้บ้างที่ ทางโบรกจะ default กับหุ้นที่ยืมเราไป (คือไม่มีปัญญาหาหุ้นมาคืนให้เราได้)

อันนี้ที่ผมคิดเองจากความรู้กฏหมายงูๆปลาๆ
ผมคิดๆ ดู สัญญา SBL นี่ก็น่าจะเทียบได้กับเราให้ทรัพย์สินของเราไปกับโบรกเกอร์ โดยได้ดอกเบี้ยตอบแทน (ซึ่งก็น่าจะเทียบได้กับกรณีฝากเงินแบงค์นั่นเอง) ปกติเราเอาเงินฝากแบงค์ ก็คือแบงค์ยืมเงินเราไป เอาไปปล่อยให้ลูกหนี้ต่อ และจ่ายดอกเบี้ยให้เรา ความเสี่ยงของเราก็คือ ความเสี่ยงที่แบงค์เจ๊ง ก็คือลูกหนี้จำนวนมากเบี้ยวหนี้พร้อมๆ กัน จนแบงค์ไม่มีปัญญาเอาเงินมาคืนเรา

ทีนี้ในกรณีโบรกเกอร์ โอกาสที่เราจะไม่ได้หุ้นคืน ก็คือ โบรกเจ๊ง อันนี้ถูกไหมครับ เพราะสัญญา SBL นี้เป็นสัญญา "กู้ยืม" ระหว่างเรากับโบรก ถ้าโบรกเจ๊ง ก็จะคืนหุ้นให้เราไม่ได้ เราต้องไปฟ้องร้องเอา แล้ว โบรกจะเจ๊งกรณีไหนบ้าง

1. กองปอบของโบรกนั้น take position เกินตัว จนเจ๊ง - โบรกเล็กๆ ก็เป็นไปได้
2. ลูกค้ามาร์จิ้นรายใหญ่เบี้ยว หรือ เจ๊ง - โบรกเล็กก็อาจจะเจ๊ง
3. ลูกค้าที่เอาหุ้นไป short เป็นรายใหญ่ หรือเจ๊งพร้อมๆ กัน เพราะเดาตลาดผิด ลูกค้าเบี้ยวไม่คืน - โบรกเล็กก็อาจเจ๊ง

ซึ่งกรณี 1-3 จะไม่เกิดขึ้นบ่อย น่าจะเกิดในช่วงตลาดมี volatility มากกว่าปกติ ทั้งสองข้าง (ฟองสบู่ หรือ วิกฤติ) เช่นปี 40 ซึ่งนานๆ ทีจะมีครั้งหนึ่ง แต่โบรกเจ๊งไปครึ่งตลาด

แม้โอกาสเกิดขึ้นน้อย แต่ความเสี่ยงนั้นรุนแรงมาก (สูญทั้งก้อน) เมื่อเทียบกับผลตอบแทนที่ได้ 3-4% ผมก็เลยไม่คิดจะใช้ SBL เลย แม้ว่าหุ้นบางตัวอยู่ใน SET 50 มีปันผลดี

ผมคิดดูเล่นๆ ว่าการทำ SBL ของโบรก ก็คือการกู้ยืมเราโดยตรง โดยมี cost of fund แค่ 3-4% เราอาจจะคิดว่าดีเพราะได้ yield เพิ่มจาก สมมติ 5% --> 8% แต่จริงๆ 3% ที่ได้เพิ่มก็คือการ take default risk ของตัวโบรกนั่นเอง เครดิตของโบรก (โดยเฉพาะแห่งเล็กๆ) ปัจจุบัน ไม่น่ามีปัญญากู้โดยจ่าย cost of fund แค่ 3% แน่ๆ

สรุปจนแล้วจนรอด ผมก็ยังไม่กล้าทำ SBL อยู่ดี

คนรู้กฎหมายช่วย confirm ด้วยครับ ขอบคุณ
luz666

โพสต์ที่ 20

TissueThiti เขียน:อยากขออนุญาตถามนิดนึงนะครับ
ไม่ต้องใหญ่ครับ ผมเคยโดนมาร์จากพอร์ทที่ไม่ถึงล้านโทรมาขอให้เปิด sbl ไว้เผื่อๆครับ
all i need is Zero
superboy

โพสต์ที่ 21

ให้ยืมมาเป็นเดือนแหล่ะ ยังไม่มีใครมายืมเลย หุ้นลงเอ้าลงเอา
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
โพสต์โพสต์