ขอความรู้เพื่อนๆพี่ๆเรื่องการปันผลเป็นหุ้นค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
pinky blade
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ขอความรู้เพื่อนๆพี่ๆเรื่องการปันผลเป็นหุ้นค่ะ

โพสต์ที่ 1

สงสัยว่าการปันผลเป็นหุ้นนี่มันมีข้อดียังไงเหรอคะ ไม่เข้าใจจริงๆเพราะการปันผลเป็นหุ้นต้องเสียภาษีด้วย แล้วเงินสดก็ไม่ได้เข้าบริษัทเพิ่ม สู้ประกาศเก็บเงินไว้ไม่ปันผลจะดีกว่า ซึ่งต่างกับการเพิ่มทุนที่มีการขายหุ้นเอาเงินเข้าบริษัทเพิ่ม ลึกๆมันเหมือนหลอกผู้ถือหุ้นหรือเปล่าว่าได้อะไรกลับมาแทนเงิน

อยากถามเพื่อนๆพี่ๆว่าจริงๆที่ดิฉันเข้าใจแบบนี้ถูกมั้ยคะ แล้วทำไมบริษัทจำนวนมากนิยมปันผลเป็นหุ้นคะทั้งๆที่บริษัทไม่ได้อะไร แถมยังต้องจ่ายภาษีด้วย :?:
Factor_9

Re: ขอความรู้เพื่อนๆพี่ๆเรื่องการปันผลเป็นหุ้นค่ะ

โพสต์ที่ 2

ขอตอบ ตามความเข้าใจนะครับ

มีประโยชน์ครับ คือบริษัทสามารถนำเงินสดผลกำไรไปลุงทุนขยายงานต่อได้ครับ

และบริษัทเองก็อยากดูแลผู้ถือหุ้นให้ได้รับผลตอบแทนในการลงทุนไปด้วย เลยจ่ายเป็นหุ้นปันผลแทนครับ

สำหรับผู้ถือหุ้นอย่างเราก็ต้องพิจารณาดูว่า บริษัทนำเงินไปสร้างผลตอบแทนได้อย่างที่พูดไว้ไหมครับ

ถ้าบริษัทสามารถทำได้ราคาหุ้นก็จะตอบสนองผลกำไร ทำให้เราได้ผลตอบแทนที่ดีในการลงทุนครับ :)
stay calm stay invest
TBJTBT
Verified User

Re: ขอความรู้เพื่อนๆพี่ๆเรื่องการปันผลเป็นหุ้นค่ะ

โพสต์ที่ 3

น่าจะช่วยในเรื่องของจิตวิทยาครับ
ระหว่างปันผลเป็นหุ้น กับไม่ปันผลเลย
อย่างน้อยๆ ผถห ยังมีอะไรติดไม้ติดมือมาบ้าง

แล้วก็ช่วยเพิ่มจำนวนหุ้นให้เยอะขึ้น
ทำให้สภาพคล่องดีขึ้น :?: :?:

นอกจากนี้ผู้ที่ได้รับปันผลไปก็ยังสามารถ
นำไปเครดิตภาษีได้ด้วยครับ

นึกออกเท่านี้ครับ
โดยส่วนตัวแล้วถ้าจะเก็บเงินไว้ลงทุน
ผมชอบแบบว่าประกาศงดปันผลไปเลยดีกว่า
แต่เอาจริงๆแล้ว สำหรับผมยังไงก็ได้ครับ
ขอแค่มีแผนการลงทุนที่ดี ที่คุ้มค่าเงินที่นำไปลงทุน
และ ผบห มีธรรมภิบาล ก็ ok แล้วครับ :P :P
iceberg

โพสต์ที่ 4

ความเห็นผมนะครับ

ปันผลเป็นหุ้น เสมือนการปั้มเงินขึ้นมาจากกระดาษครับ
ไม่ได้มีประโยชน์อะไรครับ
pullmeunder

โพสต์ที่ 5

iceberg เขียน:ความเห็นผมนะครับ

ปันผลเป็นหุ้น เสมือนการปั้มเงินขึ้นมาจากกระดาษครับ
ไม่ได้มีประโยชน์อะไรครับ
เห็นด้วยครับ หุ้นเพราะพอมันเยอะๆเข้า บริษัทจะต้องมีกำไรเพิ่มมากกว่าที่เพิ่มทุนไป

พอถึงเวลาบริษัทเจอสถานการณ์ที่ยากลำบาก กำไรไม่เพิ่มหรือลดลง

มันจะลงเยอะ กว่าปกติ
pinky blade

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกความเห็นคะ แต่ว่ายังมีข้อสงสัยคะ คือการจ่ายหุ้นปันผลมันต้องเสียภาษีด้วยใช่มั้ย ดังนั้นทำไมผู้ถือหุ้นหรือเจ้าของบริษัทจะต้องเสียภาษีส่วนนี้ไปทั้งๆที่ไม่จำเป็นคะ ไม่ทราบว่ามันคุ้มตรงไหนคะ คือมองในแง่เจ้าของบริษัทต่างๆด้วย แต่ละท่านก็เก่งๆฉลาดๆกันทั้งนั้น ทำไมถึงจ่ายภาษีฟรี :?: มันน่าจะมีข้อดีซ่อนอยู่ที่เราไม่รู้หรือเปล่า พยายามคิดในแง่บวกถึงได้มาตั้งคำถามคะ
Rakkiat
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 7

[ตอบตามความเข้าใจนะครับ
1.การจ่ายปันผลเป็นหุ้นเปรียบเหมือนเป้นการเพิ่มทุนจดทะเบียน โดยที่บริษัทจ่ายเงินแทนผู้ถือหุ้นตามทุนจดทะเบียนดังนั้นการจ่ายเงินให้ผู้ถือหุ้นเลยต้องเสียภาษี
2.หากไม่จ่ายปันผลเลย โดยเก็บกำไรไว้ลงทุนต่อจะต้องถูกคั้งคำถามจากผู้ถือหุ้น
3.หากผู้หุ้นอยากได้เป็นเงินก็ขายหุ้นออกมาได้
4.เป็นผลดีในแง่จิตวิทยา ว่าเหมือนเป็นการเพิ่มสภาพคล่องหุ้น
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

logic ของการปันผลด้วยหุ้นนั้น
1. บริษัทเก็บเงิน เอาไปลงทุนต่อ ในอัตราที่ได้เท่ากับ ROE เพื่อให้บริษัทเติบโต ต่อไป
2. การปันผลด้วยหุ้นนั้น เป็นการเพิ่ม Market cap ของ บริษัท เนื่องจาก Market cap คือ Price * Stock

ส่วน Logic ในการปันผลด้วนเงินสด บริษัท เล่งเห็นว่า นักลงทุนสามารถหาผลตอบแทนได้มากกว่า บริษัททำได้ และบริษัทเติบโตได้ช้าลง

แต่ละแนวคิด มันเป็นสิ่งสะท้อนกันและกัน

การปันผลด้วยเงินสด มากๆๆ ต้องดู Special Case ด้วย
เช่น เพิ่ง M&A หรือเปล่าด้วย
:)
clarkfire

โพสต์ที่ 9

miracle เขียน:2. การปันผลด้วยหุ้นนั้น เป็นการเพิ่ม Market cap ของ บริษัท เนื่องจาก Market cap คือ Price * Stock
ปีที่แล้วได้หุ้นปันผลจากบริษัทหนึ่ง ปรากฎว่าราคาหุ้นไดลูทลง เลยมีข้อสงสัยเรื่องนี้ครับ
พี่ๆท่านใดก็ได้ช่วยขยายความว่า Market cap จะเพิ่มขึ้นได้อย่างไรให้หน่อยได้ไหมครับ
เคยเข้าประชุมผู้ถือหุ้นบริษัทนั้น ผู้ถือหุ้นหลายคนก็เสียดายค่าภาษีที่ต้องจ่ายไป สู้เก็บไว้เป็น Retain earning จะดีกว่าไหม
(อีกบริษัทที่ถืออยู่ก็กำลังจะได้หุ้นปันผลในไม่ช้านี้ ยังคำนวณราคาว่าจะไดลูทลงเท่าไรยังไม่เป็นเลยครับ)
miracle

โพสต์ที่ 10

clarkfire เขียน:
miracle เขียน:2. การปันผลด้วยหุ้นนั้น เป็นการเพิ่ม Market cap ของ บริษัท เนื่องจาก Market cap คือ Price * Stock
ปีที่แล้วได้หุ้นปันผลจากบริษัทหนึ่ง ปรากฎว่าราคาหุ้นไดลูทลง เลยมีข้อสงสัยเรื่องนี้ครับ
พี่ๆท่านใดก็ได้ช่วยขยายความว่า Market cap จะเพิ่มขึ้นได้อย่างไรให้หน่อยได้ไหมครับ
เคยเข้าประชุมผู้ถือหุ้นบริษัทนั้น ผู้ถือหุ้นหลายคนก็เสียดายค่าภาษีที่ต้องจ่ายไป สู้เก็บไว้เป็น Retain earning จะดีกว่าไหม
(อีกบริษัทที่ถืออยู่ก็กำลังจะได้หุ้นปันผลในไม่ช้านี้ ยังคำนวณราคาว่าจะไดลูทลงเท่าไรยังไม่เป็นเลยครับ)
ปันผล โดน ไดรูทลง แต่เมื่อไดรูทลง ราคามันลดลง ก็ทำให้คนมีกำลังซื้อมากขึ้น
ดูตัวอย่างปีที่แล้ว VGI ปันผลด้วยหุ้น 10:1 ราคาก็ลดลง ถ้ากิจการมันดีจริง ราคาก็เพิ่มขึ้น
ตอนนี้ Market Cap ก็มากกว่าก่อนที่ปันผลด้วยหุ้น
QLT เองก็เหมือนกัน ปันผลด้วยหุ้น ราคาตอนปันผลก็ลดลง แต่เมื่อหลังปันผลแล้วกิจการก็ยังทำกำไร ราคาก็เพิ่มขึ้น
CASE: ที่ Classic ของไทยคือ HMPRO ที่ปันผลด้วยหุ้นทุกปี

มันมีเหตุผลที่ซ้อนอยู่ในเรื่องของ Market Cap สำหรับหุ้นใหญ่ๆๆ
ผู้บริหารไมไ่ด้มองแค่ในประเทศไทยให้ได้การยอมรับ แต่ มองไปเมืองนอกด้วย
เพราะเมืองนอกใช้ Market cap เป็นเกณฑ์ด้วย

Model ที่โด่งดังในเรื่องนี้ Fama–French three-factor model ตัวแปลตัวหนึ่งคือ Market cap ของกิจการแล้วมาแบ่งเป็น ใหญ่ กลาง เล็ก แล้วค่อยเข้า Model ต่อไป
kit556

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณ พี่ๆทุกคนครับ กำลังสงสัยเช่นกัน

ผมเข้าใจถูกหรือครับ สรุปคือถ้าบริษัททำได้อย่างมากแค่เสมอตัวไม่ได้ดีขึ้น สุดท้ายแล้วราคาก็จะ dilute ลงมาตามจำนวนหุ้นที่เพิ่มขึ้นแต่ระยะสั้นราคาอาจไม่ตกลงมาทันที

ผมสงสัยต่อไปว่า ถ้าผมค่อนข้างแน่ใจว่าบริษัทที่ผมถือไม่น่าจะทำกำไรได้ดีขึ้นและผมคิดว่าจะไม่ถือต่อแล้ว ผมควรขายหุ้นก่อน XD หรือเปล่าครับเพราะค่อยขายทั้งหมด แบบไหนจะดีกว่ากัน :D
Kritsada
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 12

kit556 เขียน:ขอบคุณ พี่ๆทุกคนครับ กำลังสงสัยเช่นกัน

ผมเข้าใจถูกหรือครับ สรุปคือถ้าบริษัททำได้อย่างมากแค่เสมอตัวไม่ได้ดีขึ้น สุดท้ายแล้วราคาก็จะ dilute ลงมาตามจำนวนหุ้นที่เพิ่มขึ้นแต่ระยะสั้นราคาอาจไม่ตกลงมาทันที

ผมสงสัยต่อไปว่า ถ้าผมค่อนข้างแน่ใจว่าบริษัทที่ผมถือไม่น่าจะทำกำไรได้ดีขึ้นและผมคิดว่าจะไม่ถือต่อแล้ว ผมควรขายหุ้นก่อน XD หรือเปล่าครับเพราะค่อยขายทั้งหมด แบบไหนจะดีกว่ากัน :D
ยุคนี้ข่าวสารแพร่กระจายไปเร็วมากเพราะ internet
อาจมีคนบางส่วน "งง" ก็จริง แต่จะมีอีกส่วนจำนวนมากพยายามคำนวณหาเหตุผลกัน
จะเห็นใกล้ๆ วัน XD หรือบางทีก็ตั้งแต่เริ่มประกาศจะปันผลแล้ว ตาม webboard ต่างๆ จะมีคนมาคุยกันว่าตัวเลขมันควรจะตกลงไปที่เท่าไหร่ โดยเอาราคาสุดท้ายคูณกับอัตราหุ้นที่เพิ่ม
ลองใช้ google หาคำว่า "คำนวณราคา ปันผลเป็นหุ้น dilute" ดู click -> google ปันผล หุ้น dilute

อย่างหุ้นปันผล 1:1 ก็คำนวณราคา dilute ลงไปหาร 2 พอดี เพราะจำนวนหุ้นเพิ่มเท่าตัว

การยึดติดราคาสุดท้าย ว่าเป็นราคาหลัก ตามหนังสือจิตวิทยาหุ้นต่างๆ และอย่างที่พี่ WEB พรชัย เอามาเขียน-บรรยาย เขาเรียกกันว่า anchoring แปลตรงตามอักษรว่าลงสมอ ความหมายก็ทำนองความรู้สึกจิตใจเรายึดติดตามตลาดว่ากิจการมีราคาต่อหุ้นราคานั้นแน่ๆ แล้ว เสร็จแล้วก็คิดไปว่า ราคานั้นเมื่อเหมาะสม ราคาที่ควรจะไปเมื่อหุ้นเพิ่มก็ต้องลดลงเป็นไปตามสัดส่วนเดียวกัน
อาจมีคนจำนวนหนึ่ง ที่ไม่ได้ติดตามข่าวสารข้อมูล และไม่เข้าใจ ก็จะคิดว่าหุ้นราคาถูกลง ก้เข้าไปซื้อ แล้วอาจมาเจ็บใจทีหลังตอนเข้าใจ (เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับคุณค่าของหุ้นนะครับ หุ้นอาจ "แพง... แต่ดี" ก็ได้ แต่ที่ว่าคนซื้อเจ็บใจ เพราะไม่ได้ซื้อด้วยความเข้าใจ มารู้ทีหลัง แล้วตีค่ามันว่าเป็นหุ้นที่ "ดีแต่แพง" :mrgreen: )

สำหรับเรื่อหุ้นของคุณ Kritsada ถ้าคนอื่นจำนวนมากมีข้อมูลและความเห็นเหมือนคุณ Kritsada ต่อหุ้นต่อกิจการนั้นแล้วละก็ ปันผลก็จะมีผลน้อย ที่เหลือ จึงเป็นเรื่องของอิทธิพลของนายตลาดมากกว่า value จากคุณภาพและมูลค่าปัจจุบัน/อนาคตกิจการแล้ว คหสต. จึงเป็นว่า ถ้าผมเป็นคุณ Kritsada ผมจะหาวันตลาดเขียว และคนสนใจเยอะๆ เพราะอยากได้ปันผล แล้วขายช่วงนั้น
นายช่างนักลงทุน
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 13

kit556 เขียน:ขอบคุณ พี่ๆทุกคนครับ กำลังสงสัยเช่นกัน

ขอตอบตามความเข้าใจและความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
1. ราคาจะไดลูททันทีในวัน XD เลยครับ ส่วนจะราคาจะเท่าหรือใกล้เคียงไดลูท
2. หลังไดลูทแล้วกิจการยังทำกำไรได้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ราคาก็จะเพิ่มขึ้นตามกำไร ถ้ากำไรเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง ราคาอาจจะมากกว่าตอนก่อนไดลูทอีก ส่วนถ้าคุณ kit556 ค่อนข้างแน่ใจว่าบริษัทที่ถือไม่น่าจะทำกำไรได้ดีขึ้นและคิดว่าจะไม่ถือต่อแล้ว ถ้าเป็นผมจะขายทันทีเพราะถ้ากิจการกำไรไม่ดีขึ้น สุดท้ายแล้วราคาก็คงจะอยู่ที่ราคาไดรูทหรือราคาอาจจะลดลงเรื่อยๆ ถ้าในอนาคตกำไรของบริษัทแย่ลงเรื่อยๆ
นายช่างนักลงทุน
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 14

ขอตอบตามความเข้าใจและความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
1. ราคาจะไดลูททันทีในวัน XD เลยครับ ส่วนจะราคาจะเท่าหรือใกล้เคียงไดลูท
2. หลังไดลูทแล้วกิจการยังทำกำไรได้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ราคาก็จะเพิ่มขึ้นตามกำไร ถ้ากำไรเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง ราคาอาจจะมากกว่าตอนก่อนไดลูทอีก ส่วนถ้าคุณ kit556 ค่อนข้างแน่ใจว่าบริษัทที่ถือไม่น่าจะทำกำไรได้ดีขึ้นและคิดว่าจะไม่ถือต่อแล้ว ถ้าเป็นผมจะขายทันทีเพราะถ้ากิจการกำไรไม่ดีขึ้น สุดท้ายแล้วราคาก็คงจะอยู่ที่ราคาไดรูทหรือราคาอาจจะลดลงเรื่อยๆ ถ้าในอนาคตกำไรของบริษัทแย่ลงเรื่อยๆ
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 15

ส่วนข้อดี ก็เช่นที่ข้างบนว่ากัน
นอกจากเพิ่มสภาพคล่องในตลาด เพราะราคาลดลง จำนวนหุ้นเพิ่ม
ที่ว่า "อย่างหุ้นปันผล 1:1 ก็คำนวณราคา dilute ลงไปหาร 2 พอดี เพราะจำนวนหุ้นเพิ่มเท่าตัว" ซึ่งความจริง ก็เสมือนบริษัท value เท่าเดิม

แต่นี่คือความแตกต่าง คนที่เคยได้ปันผลเป็นเงิน คงจะจำได้ว่าราคาหุ้นมันลงไปตามปันผลที่ออกจากบริษัท มูลค่าบริษัทลดลงราคาก็ควรลดลงตามหลักการ เพราะเอาเงินสดออกจาก Asset เอากำไรสะสมออกจากส่วนของผถห.

ปันผลเป็นหุ้น ถ้าใครอยากได้เป็นเงินก็ขายเอง แต่ก็เป็นไปโดยง่ายๆ ว่า เป็นการขายหุ้นในตลาดให้คนอื่นเท่านั้น เงินสดก็ไม่ได้ออกจากบริษัทอยู่ดี... บริษัทยังเอากำไรสะสมไปลงทุนขยายกิจการต่อ และจึงใช้คำว่า "หุ้นเพิ่มทุน" ได้
จริงๆ ก็มีเพิ่มเรื่องจ่ายภาษีออก แต่ก็เป็นภาษีตามราคาพาร์เท่านั้น
ขณะที่ผถห. อยากได้เงิน การขายก็ได้เงินสด โดยที่ภาษีที่เสียไปเป็นอัตราต่ำกว่าควักเงินจ่ายเป็นเงินสดจริง (เพราะคิดตามพาร์ที่ว่า)

มาเรื่องภาษีตามราคาพาร์เพิ่ม ทางฝ่ายการเงินของบมจ.นั้นๆ จะช่วยเผื่อออกเป็นเงินสดไม่ให้กระทบความรู้สึกทางจิตวิทยาอีกด้วย แค่นี้ก็มีคนในตลาดสับสนกันมากพอแล้ว ถ้าถูกหักก็อาจตกใจก็ได้
ดูจากจขกท. เป็นตัวอย่าง นี่ขนาดไม่ได้ควักจากกระเป๋าตัวเองเพิ่ม ยังบอกว่า "แถมยังต้องจ่ายภาษีด้วย"

สมมติผถห. ได้ปันผล 100 หุ้น คำนวณราคาพาร์เป็นเงิน 100 บาท สภาวะปกติที่บมจ. ไม่ได้ช่วยคำนวณต้องถูกหัก ณ ที่จ่าย 10 บาท เหลือแค่ 90 ... พอปันผลเป็นหุ้นก็แย่ล่ะสิ... อะไรฟะ ไม่ได้จับเงิน ต้องมาควักเงินจ่ายอีก หลอกรึเปล่า? (แบบจขกท.รู้สึก)

แต่กรณีนี้ ผู้ถือหุ้นจะได้รับปันผลเท่าเดิม 100 เป็น "การคำนวณภาษีแบบแยกนอก" เพราะเวลาไปโชว์สรรพากร จะเผื่อเป็นเงินเพิ่มออกไปบอกว่าจ่ายปันผล 111.11 บาท ซึ่งแปลว่าเมื่อถูกหัก 10% ก็จะได้ 100 พอดี
แต่ของจริง 100 หุ้นมันไม่ได้ราคา 100 บาท
อย่าง GLOBAL ล่าสุด วัน XD ตกลงมาเหลือราว 14.7-15 บาท ก็แปลว่าผถห.ที่ขายออก 100 หุ้น ได้เงินสด 1,470-5,000 โดยที่บมจ. เสียภาษีให้รัฐแค่เทียบเท่ารายได้ 100 บาท (ราคาพาร์) เท่านั้น
หรือ CPALL ที่ปันผล 1:1 ตอนนัhนตกลงมาเหลือราว 40-44 (จำราคาจริงไม่ได้แล้ว) ก็แปลว่าผถห.ที่ขาย ได้เงินสด 4,000-4,400 โดยที่เสียภาษีให้รัฐแค่เทียบเท่า 100 เท่านั้น
แล้วปีถัดไป ก็เอามาเครดิตได้อีกแน่ะ

แต่ผลเสียของปันผลเป็นหุ้น ก็น่าจะเรื่องความสับสนในตลาดนี่แหละ ตอนนี้อาจลดลงมากกว่าสมัยก่อนแล้ว ยังมีอยู่พอควร
สำหรับคนที่มองผ่านๆ ไม่รู้ที่มา จะตกใจว่าทำไมหุ้นมันตกมากนัก มันอาจกระทบทางจิตวิทยาขนาดหุ้นที่ว่ากิจการดีๆ ยังเคยทำให้คนงงมานักต่อนักแล้ว เกิดคำถามกันอยู่เสมอ
ก็ที่เคยเป็นอย่าง HMPRO ที่ครั้งแรก dilute กว่า 40% เป็นเรื่องใหม่ที่คนยังไม่รู้จักในวงกว้าง คนที่สนใจเล่นราคาซื้อๆ ขายๆ (ซึ่งเป็นคนส่วนใหญ่ของตลาด) อาจเห็นว่าสงสัยกิจการจะแย่มั๊ง พาทรุดได้นานเลยด้วยซ้ำ ... เราบอกว่าเราสนใจคุณภาพ แต่ถ้ามีคนบอกว่าหุ้นดี แต่ราคารูด ตามที่ชาวบ้านเข้าใจผิด เราก็เริ่มระแวงกันได้เหมือนกันใช่ไหม
... แต่คนที่ถือยาวข้ามปันผลหลายรอบ และใส่ใจลงในรายละเอียดกิจการจริงๆ จะเห็นผลดีชัดกว่า
kit556

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ :D
Kritsada
iceberg

โพสต์ที่ 17

ปันผลเป็นหุ้น

ผลลัพธ์จะคล้ายๆ การแตกพาร์
สำหรับผู้ถือหุ้นเดิม
สัดส่วนการถือหุ้นไม่เปลี่ยน
แต่จำนวนหุ้นเพิ่มขึ้น

ในด้านบัญชี
กำไรสะสมจะโยกมาที่ทุนจดทะเบียน

ใครหรืออะไร ได้ประโยชน์จากจุดนี้บ้างครับ
น่าสนใจครับ
pinky blade

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณทุกท่านสำหรับความรู้คะ :D
miracle

โพสต์ที่ 19

iceberg เขียน:ปันผลเป็นหุ้น

ผลลัพธ์จะคล้ายๆ การแตกพาร์
สำหรับผู้ถือหุ้นเดิม
สัดส่วนการถือหุ้นไม่เปลี่ยน
แต่จำนวนหุ้นเพิ่มขึ้น

ในด้านบัญชี
กำไรสะสมจะโยกมาที่ทุนจดทะเบียน

ใครหรืออะไร ได้ประโยชน์จากจุดนี้บ้างครับ
น่าสนใจครับ
ปันผลด้วยหุ้นกับ แตกพาร์ไม่เหมือนกันครับ
แต่อย่างไรเสียทัี้้งสองเหมือนกันที่ทำในส่วนของผู้ถือหุ้น
แต่สิ่งที่แตกต่างกัน
การปันผลด้วยหุ้น เสียภาษี แต่การแตกพาร์ไม่เสียภาษี
การปันผลด้วยหุ้นหากหารไม่ลง เช่น 0.1,0.2 เป็นต้น ได้รับเป็นเงินสด ตามราคาพาร์ของหุ้นที่ไ้ด้(เงินสดที่ได้ก็เสียภาษี) ส่วนแตกต่าง ไม่มีการหารไม่ลง (ยกเว้นเวลารวมพาร์ เท่านั้น คือหุ้นลดลง มันมีเศษหุ้น บริษัทจ่ายเงินสด แล้วเงินสดนั้นคิดภาษีด้วย)
การปันผลด้วยหุ้นนั้น มติที่ประชุม ต้องมีการเพิ่มทุนประกอบด้วย เพื่อรองรับหุ้นเพิ่มทุนด้วยวิธีการปันผล
แต่แตกพาร์ ไม่ต้องมีมติในการเพิ่มทุน มีมติในการเปลี่ยนแปลงพาร์ และจำนวนหุ้น

วิธีบัญชีก็เข้าคนละชื่อบัญชี ด้วย
การปันผลด้วยหุ้น มันมาจากกำไรสะสม
ส่วนแตกพาร์ เอามาจากบัญชีราคาพารณ์ของหุ้น

เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย
พาร์ในตลาด(ห)ลักทรัพย์แห่งประเทศไทย ต่ำสุดที่เคยเกิดขึ้น 0.01 บาทต่อหุ้น ดำเนินการโดย ธปท ก่อนวิกฤติต้มยำกุ้ง เกิดกับกลุ่มธนาคาร
พาร์ที่น้อยที่สุดในปัจจุบันคือ 0.1 บาทต่อหุ้น
ตอนนี้พาร์ 100 บาทต่อหุ้นไม่มีแล้วกระมั้ง
มีแต่ 10,5,1 เป็นส่วนใหญ่

โพสต์โพสต์