ขอถามถึงการทำสัญญาเช่าที่ดินระยะยาว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
greenman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

ขอถามถึงการทำสัญญาเช่าที่ดินระยะยาว

โพสต์ที่ 1

ขอสอบถามผู้รู้ ดังนี้ครับ
1. เวลาทำสัญญาต้องมีภาษีอะไรบ้าง ที่เกี่ยวข้อง แล้วใครเป็นคนรับผิดชอบ
2. ข้อมูลที่ว่าค่าเช่าเมื่อ discount จากค่าเช่า 30 ปีแล้วเท่ากับประมาณ 30 percent ขอราคาซื้อขายปัจจุบันจริงหรือไม่อย่างไร
3. ควรใช้ทนายตอนทำสัญญาหรือไม่ ค่าใช้จ่ายเท่าไร
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
syj
ผู้ติดตาม: 6

Re: ขอถามถึงการทำสัญญาเช่าที่ดินระยะยาว

โพสต์ที่ 2

เคยทำสัญญาเช่าระยะยาว ที่ต้องไปทำกันที่ ที่ิดินอำเภอ
แต่จำรายละเอียดไม่ได้แล้วครับ

แนะนำให้ไปที่ ที่ดินอำเภอ และสรรพากรอำเภอ เพื่อ
ขอคำปรึกษาครับ (ถ้าเป็น กทม. ก็น่าจะเป็น เขต นะครับ)

แต่ส่วนมากเขาคิดค่าเช่าเป็น Straight Line คือไม่มี
Discount Rate บวกกับคูณกันตรงๆ เลยครับ นอกจาก
ค่าธรรมเนียมต่างๆ แล้ว ต้องติดอากรแสตมป์ด้วย
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 33

Re: ขอถามถึงการทำสัญญาเช่าที่ดินระยะยาว

โพสต์ที่ 3

การทำสัญญาที่ดินเช่า หากเกิน3ปีควรทำสัญญา ที่ทำการที่ดิน

หากคิดถึงภาษี จะมีภาษีสำหรับบำรุงท้องที่ต้องจ่ายทุกปี
ไม่เป็นไม่มีประสพการณ์เลยควรปรึกษารับคำแนะนำ
หรือให้ทนายดำเนินการให้
greenman

โพสต์ที่ 4

-vขอบคุณมากครับ เดี๋ยวเสร็จงานนี้แล้วได้อะไรมาจะมาบอกกล่าวเป็นประสบการณ์กัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
ronnachai
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

จะปูเสื่อรอฟังนะครับ ประดับความรู้ด้านสัญญาเช่าที่ดินระยะยาวซะหน่อย
ความรู้สำคัญ แต่ความเข้าใจสำคัญกว่า :8)
tipa
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

มีวิธีการหาคนมาเช่าที่ดินระยะยาวอย่างไรคะ อยากให้เช่าบ้าง
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

tipa เขียน:มีวิธีการหาคนมาเช่าที่ดินระยะยาวอย่างไรคะ อยากให้เช่าบ้าง
ไม่ได้มีความรู้นะครับ แต่ที่ผมผ่านแล้วเห็นๆ เค้าก็ปักป้ายประกาศไว้ที่หน้าแปลง ว่าให้เช่าที่ดิน xxx ตรว. เบอร์โทร....
หรือไม่ก็เอาไปลงประกาศตามเว็บอสังหาฯ ทั้งหลายน่ะครับ
greenman

โพสต์ที่ 8

tipa เขียน:มีวิธีการหาคนมาเช่าที่ดินระยะยาวอย่างไรคะ อยากให้เช่าบ้าง
หาไม่เป็นเหมือนกันครับ แต่เคยส่งข้อมูลไป ไทวัสดุเขาติดต่อมาแต่ตกลงไม่สำเร็จ
1. ค่าใช้จ่ายหลักที่มากสำหรับผมคือค่าจดสิทธิการเช่า คิด 1.1% ของมูลค่ารวมตลอดสัญญา
2. ภาษี ภงด 94 ค่าหน้าดิน เช่น 10,000,000 บาท ถูกเฉลี่ยตามอายุญญาเช่าเป็นภาษีรายปี (30 years)
ปล.มีประสบการณ์จะมา แบ่งปันกันใหม่ครับ
โพสต์โพสต์