ว่าด้วยเรื่องเช็คเด้ง ขอผู้รู้แบ่งปันด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
fewcentsport
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ว่าด้วยเรื่องเช็คเด้ง ขอผู้รู้แบ่งปันด้วยครับ

โพสต์ที่ 1

โรงงานที่มียอดขายเป็นหมื่นล้านแถวสมุทรสาคร เปิดมา 30 กว่าปี มีปัญหามาสักพักแล้ว ล่าสุดอาการหนักปล่อยเช็คเด้งเป็นหางว่าว เจ้าของบ่ายเบี่ยงซื้อเวลาให้พนักงานระดับล่างตอบคำถาม

ทั้งนี้ผมเข้าใจว่าเช็คเด้งมันเป็นคดีอาญา และแพ่ง ถ้าฟ้องคดีอาญา ต้องทำภายใน 3 เดือนนับจากวันที่เด้ง มีโทษปรับและจำคุกไม่เกิน 1 ปี/ 1 ใบเช็ค ผมมีคำถามนะครับ
1. ถ้าเป็นคุณ คุณจะฟ้องมั้ย ผมพยายามประนีประนอมแล้ว โดยเค้าจะขอแลกเช็คนัดวันกันเรียบร้อย ปรากฎว่าผิดสัญญาไม่มีเช็คให้แลก จะขอคุยกับคนเซ็นต์เช็คก็ไม่ให้ สรุปคือซื้อเวลาไปเรื่อย
2. ถ้าเป็นคุณ คุณจะฟ้องอาญา หรือแพ่ง
3. ตัว CEO เซ็นต์เช็คหลักหมื่น และให้ภรรยาซึ่งเป็น CFO เซ็นต์หลักแสน ตัวที่เด้งคือเช็คหลักแสน ผมงงตรงที่ว่าเค้าคิดได้ไง ใช้วิธีให้ภรรยาเซ็นต์ เพื่ออยากให้ภรรยารับคดีหรือไง
อยากถามเพื่อนๆในนี้ที่มีประสบการณ์นะครับ ขอความเห็นด้วยครับ
Pekko
ผู้ติดตาม: 2

Re: ว่าด้วยเรื่องเช็คเด้ง ขอผู้รู้แบ่งปันด้วยครับ

โพสต์ที่ 2

ผมเคยมีประสบการณ์บ้าง แต่ก็ไม่ถึงขั้นเชี่ยวชาญนะครับ แนะนำว่าควรปรึกษาทนายความก่อนครับ

ตามความคิดผม ผมเห็นว่าควรฟ้องทั้งแพ่งและอาญาครับ การที่แลกเช็คแล้วไม่ให้เช็คเพื่อประวิงเวลาเพื่อให้คดีเช็คที่เด้งหมดอายุความทางอาญา ถ้ายังไม่ได้เช็คใหม่ก็ควรรีบดำเนินการฟ้องอาญาเช็คใบที่เด้งให้เร็วที่สุด(ป้องกันการหลบหนี) ส่วนเรื่องลายเซ็นต์กับวงเงินนั้นอาจเป็นเรื่องส่อเจตนาล้มละลายครับ ซึ่งคุณควรสืบทราบเรื่องทรัพย์สินฯ และพยายามติดต่อเจ้าหนี้ร่วมของโรงงานแห่งนี้ เพื่อประกอบการตัดสินใจที่จะดำเนินการขั้นต่อไปครับ
สติปัฎฐาน 4
กาย เวทนา จิต ธรรม
jonny11
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ว่าด้วยเรื่องเช็คเด้ง ขอผู้รู้แบ่งปันด้วยครับ

โพสต์ที่ 3

คงเอาตังคืนทั้งหมดยากแล้วล่ะครับ ทำใจได้ก็บอกเค้าว่าลดหนี้ให้แล้วกัน ขอเงินสดสัก20-30% โอเคไม๊ ถ้าเค้าโอเคก็ยอมๆเค้าไปเหอะครั้บ
trainn
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ปรึกษาทนาย และรีบฟ้องอาญา เอาไว้ก่อนครับ

เพราะการถูกคดีอาญา กรรมการบริษัทอาจติดคุกได้ ซึ่งจะบีบให้ลูกหนี้ประนีประนอมได้ง่ายกว่า

ฟ้องแพ่ง ค่าธรรมเนียมศาลแพง และ คดีลากยาวมาก กว่าจะจบ ... ซึ่งถ้าคุณไม่มีหลักประกันจากลูกหนี้
แปลว่า ทรัพย์สินอื่นๆที่เราเห็น ไม่ใช่จะยึดเพื่อขาย เอาเงินมาคืนเราได้ง่ายๆ

สรุป อย่าให้คดีหมดอายุความนะครับ ไม่งั้นเสียเปรียบแน่ๆ
ความล้มเหลว ให้การเรียนรู้ได้มากกว่า

ความสำเร็จ ...
drget
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 5

1.เรื่องเงิน 100 ราย จะได้คืนรายเดียว
2.เตรียมเอกสารไปพบเจ้าพนักงานตำรวจ เดี๋ยวเขารับแจ้งความดำเนินคดีให้
3.รอประมาณ 3 เดือน ตำรวจจะออกหมายจับให้
4.ประสานตำรวจไปจับกุมตัว
5.ผู้ต้องหาต้องอยู่ในคุก ไม่งั้นต้องประกันตัว คิดว่าเอาเงินค่าประกันมาจ่ายหนี้คุณดีกว่า หรือถ้าหนี้เยอะหลายราย ก็คงหนีครับ
6.รอช้าเดี๋ยวขาดอายุความ ฟ้องแพ่ง รอ 2 ชาติได้เงินครับ
โชคดีครับ
อินทรีย์ทองแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

1.แจ้งความก่อนเลยครับ ให้เจ้าพนักงานลงบันทึกประจำวันก่อนเลย แล้วจะฟ้องร้องกันยังไงค่อยว่ากัน
2.คดีเช็คมันเป็นคดีอาญาไม่ใช่หรือครับ แต่ถ้าเป็นเรื่องผิดนัดชำระหนี้การค้าจะเป็นคดีแพ่ง
เน้นฟ้องอาญาดีกว่าครับ โทษถึงจำคุก ซึ่งคนจะกลัวมากกว่า
3.คงเป็นtactic เค้าคงเตรียมแผนล่วงหน้าไว้น่ะครับ

คำแนะนำ:จากประสบการณ์ ลูกหนี้อยู่ในลักษณะจนตรอกแล้ว จึงปล่อยเช็คเด้งเป็นหางว่าว
ตอนนี้อาจจะอยู่ในช่วงยักย้ายถ่ายเท หาทางหนีทีไล่
เราลืมเรื่องเจรจาประนีประนอมไปได้เลยครับ ไม่ต้องเสียเวลาไปนั่งแลกเช็ค ซอยเช็ค
จำไว้นะครับ ตอนนี้ไม่ใช่เวลามานั่งสงสาร (อาจจะดูใจดำ แต่นี่เป็นชีวิตจริง)
คุณต้องบี้ๆและก็บี้ ตามแต่วิธีที่ตัวเองถนัด อาจจะไปเฝ้าทุกวันเอาเช็คไปแลกเงินสด
หรือให้ฝ่ายกฎหมายยื่นโนติสก็แล้วแต่
จากประสบการณ์นะครับ คนที่ขยันบี้คนที่aggressiveมากกว่าจะมีโอกาสได้เงินคืนมากกว่าครับ
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
โพสต์โพสต์