รายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jokerz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

รายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่ารายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่มีผลต่อการลงทุนของแต่ละท่านมั้ยครับ คือสมมุติเราอาจจะไม่ได้เข้าใจบริษัทแบบครบถ้วน แต่บังเอิญเราเห็นรายชื่อนักลงทุนที่อาจจะมีชื่อเสียง เป็นที่รู้จัก หรือที่เรานับถือ มาถือหุ้นอยู่ อยากทราบว่ามีผลต่อการลงทุนของแต่ละท่านบ้างมั้ยครับ มีท่านไหนใช้เป็นส่วนหนึ่งในการตัดสินใจมั้ยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
neuhiran
ผู้ติดตาม: 10

Re: รายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่

โพสต์ที่ 2

VAEEEEE เขียน:อยากทราบว่ารายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่มีผลต่อการลงทุนของแต่ละท่านมั้ยครับ คือสมมุติเราอาจจะไม่ได้เข้าใจบริษัทแบบครบถ้วน แต่บังเอิญเราเห็นรายชื่อนักลงทุนที่อาจจะมีชื่อเสียง เป็นที่รู้จัก หรือที่เรานับถือ มาถือหุ้นอยู่ อยากทราบว่ามีผลต่อการลงทุนของแต่ละท่านบ้างมั้ยครับ มีท่านไหนใช้เป็นส่วนหนึ่งในการตัดสินใจมั้ยครับ

ผมเชื่อว่ามีนะ.....แต่สำหรับผมแล้ว ไม่มีผลครับ. :D
ขืนไปลอกตามเจ๊งเอาง่ายๆเลยนะ..
vim
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 3

สำหรับผมค่อนข้างมีผลครับ บางทีนักลงทุนรายย่อยอาจถูกเอารัดเอาเปรียบจากผู้ถือหุ้นรายใหญ่บางรายได้ เช่นผู้บริหารบริษัทนำเงินไปซื้อทรัพย์สินของผู้ถือหุ้นรายใหญ่ หรือไม่ก็ไปเปิดบริษัทย่อยแล้วให้ลูกหลานผู้ถือหุ้นรายใหญ่เป็นผู้บริหารเงินเดือนสูงๆ บางบริษัทผู้บริหารเข้ามาเทรดหุ้น กรณีพวกนี้ผู้ถือหุ้นรายย่อยเสียเปรียบมากครับถ้าผู้ถือหุ้นรายใหญ่ไม่มีธรรมาภิบาล

บางบริษัทถ้าผมไปเจอผู้ถือหุ้นใหญ่ที่มีประวัติไม่ดี ผมก็จะเลี่ยงๆไว้ครับ แต่บริษัทไหนผู้ถือหุ้นใหญ่มีประวัติที่ดี ผมก็มักจะยอมถือทั้งๆที่ราคาอาจจะไม่ถูกมากเมื่อเทียบกับตลาด
Vi IMrovised
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 4

ถ้าเลี่ยงไม่ซื้อตาม ผถห.ใหญ่ ที่มีประวัติไม่ค่อยดี...แล้วหุ้นขึ้น คุณตกรถ อาจจะเจ็บใจน้อยกว่ากรณีที่2

กรณีที่2 = ซื้อตาม นลท.ในนี้ที่เราเคยคุ้นชื่อแล้วเราติดดอยเอง...บางคนอาจจะเรียกว่าเจอวีไอทมิฬ

แต่ผมว่าพวกแห่ซื้อตาม ต้องเรียกว่า เม่าทะมึน
แนบไฟล์

อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
kissme
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 5

แชร์มุมมองบ้างครับ สำหรับผม ผมว่าสำคัญนะครับ เป็นส่วนประกอบหนึ่งที่ให้ความสำคัญ
แต่ไม่ใช่ชื่อเซเลบวีไอนะครับ ที่ให้ความสำคัญ :mrgreen:
ถ้ามีชื่อเซเลบวีไอ ผมกลับกลัวก่อนเลย เพราะเดี๋ยวนี้ vi กลายเป็น vivi กันเยอะมาก :shock:
Q1 ยังเห็นชื่อ Q3 หายแล้ว :shock:
หลายคนเห็นชื่อ แล้วไปซื้อตาม หุ้นขึ้นอย่างรวดเร็ว vi เค้าก็ขายสิครับ เม่าก็ดอย :mrgreen:
อิอิ แซวเล่นนะครับ เคสนี้เกิดบ่อยมาก เหมือนบทความอาจารย์เล่นตามเซียน ไม่ควรทำมากๆ :D

1.ผมชอบหุ้นที่ผู้บริหาร เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ ผลประโยชน์เค้ากับเราไปทิศทางเดียวกัน หุ้นขึ้นเค้าต้องรวยด้วย
อันนี้สำคัญ แรงจูงใจในการทำงานมันจะมี อยากเห็นบริษัทเติบโต
2.ผถห ใหญ่ๆ ที่ลงทุนจริงๆ ระยะยาว มีสัดส่วนมากๆ ไม่กระจายยิบย่อย ยาวเป็นหางว่าว
ถ้าหุ้นตัวไหนไม่มีเจ้าภาพชัดเจน ค่อนข้างน่ากลัวครับ
นึกออกแค่นี้ครับ :D
โพสต์โพสต์