รบกวนพี่ลูกอีสานครับว่าratio ที่สำคัญในsector ต่างๆที่ควรรู้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
iamtherang
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนพี่ลูกอีสานครับว่าratio ที่สำคัญในsector ต่างๆที่ควรรู้

โพสต์ที่ 1

อยากจะขอความรู้จากพี่ลูกอีสานคับว่า ratio ที่สำคัญที่ควรรู้นอกจาก ratioทางการเงินแล้ว ใน sector ต่างๆมีอะไรบ้างครับ
โดยกลุ่มแรก กลุ่มธุรกิจโรงแรม
สอง กลุ่มธุรกิจค้าปลีก
สาม กลุ่มธุรกิจเช่าซื้อ
สัี่ กลุ่มธุรกิจอาหารและเครื่องดื่ม

ขอขอบคุณพี่ลูกอีสานล่วงหน้ามากๆเลยครับ _/\_
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 868

Re: รบกวนพี่ลูกอีสานครับว่าratio ที่สำคัญในsector ต่างๆที่คว

โพสต์ที่ 2

iamtherang เขียน:อยากจะขอความรู้จากพี่ลูกอีสานคับว่า ratio ที่สำคัญที่ควรรู้นอกจาก ratioทางการเงินแล้ว ใน sector ต่างๆมีอะไรบ้างครับ
โดยกลุ่มแรก กลุ่มธุรกิจโรงแรม
สอง กลุ่มธุรกิจค้าปลีก
สาม กลุ่มธุรกิจเช่าซื้อ
สัี่ กลุ่มธุรกิจอาหารและเครื่องดื่ม

ขอขอบคุณพี่ลูกอีสานล่วงหน้ามากๆเลยครับ _/\_
เป็นกลุ่มที่ผมไม่ค่อยถนัดเลยครับ
ลองตอบเท่าที่รู้
คนที่รู้จริงช่วยแก้หรือเสริมด้วยครับ

กลุ่มโรงแรม
1.อัตราราคาที่พักเฉลี่ย ว่าเพิ่มขึ้นหรือลดลง อย่างน้อยควรเพิ่มมากกว่าเงินเฟ้อ
2.อัตราการครองห้องพัก ยิ่งมากยิ่งดี มี economy of scale

กลุ่มค้าปลีก
1.same-store-sale growth อัตราการเพิ่มยอดขายของสาขาเดิม ก็ควรจะสูงกว่าเงินเฟ้อเช่นกัน ถ้าน้อยกว่าแสดงว่าจำนวนหน่วยขายสินค้าลดลง
2.Product mix สัดส่วนของสินค้าที่ให้มาร์จินดี เช่นสินค้า house brand, food มีแนวโน้มเพิ่มหรือลด

กลุ่มเช่าซื้อ
1. NIM หรือ net interest margin เอาดอกเบี้ยรับลบด้วยดอกเบี้ยจ่ายเฉลี่ยแล้วหารด้วยพอร์ตสินเชื่อ ตัวเลขยิ่งสูงยิ่งดี
2. interest margin เอาดอกเบี้ยรับ-ดอกเบี้ยจ่าย ยิ่งสูงยิ่งดี จะคล้ายๆกับ NIM
3. loan lose provision/ NPL ยิ่งเยอะยิ่งดี แสดงว่าเตรียมพร้อมรับความเสียหายได้มาก

อาหารและเครื่องดื่ม
1.same-store-sale growth อัตราการเพิ่มยอดขายของสาขาเดิม ก็ควรจะสูงกว่าเงินเฟ้อเช่นกัน ถ้าน้อยกว่าแสดงว่าจำนวนหน่วยขายสินค้าลดลง (เหมือนกลุ่มค้าปลีก)
2. จำนวนร้านที่เปิดต่อปี/จำนวนร้านปิดต่อปี ถ้าน้อยหรือต่ำกว่า 1 แสดงว่ามีปัญหา
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
iamtherang

Re: รบกวนพี่ลูกอีสานครับว่าratio ที่สำคัญในsector ต่างๆที่คว

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณพี่ลูกอีสานมากเลยครับสำหรับความรู้
add.supit
Verified User

โพสต์ที่ 4

เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์มากครับ น่าจะช่วยๆกันรวมsectorอื่นๆกันด้วยนะครับ เอาให้ครับทุกsectorในตลาดเลย
iamtherang

โพสต์ที่ 5

add.supit เขียน:เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์มากครับ น่าจะช่วยๆกันรวมsectorอื่นๆกันด้วยนะครับ เอาให้ครับทุกsectorในตลาดเลย
ขอบคุณมากเลยครับ พอดีมีใครที่ตั้งหัวข้อกระทู้ได้ใจความ ชัด และน่าสนใจมากกว่านี้บ้างไหมคับ 555 อยากได้ ratio พวกนี้มานานมากแล้วคับ นอกจากที่พวกเรารู้อยุ่แล้วอย่างเช่น roe roa pe peg de เป็นต้น อยากได้ที่เป็นเฉพาะ sector มากครับ เพราะจัะเป็นประโยชน์มากๆครับ
add.supit

โพสต์ที่ 6

มีใครพวกจะแชร์ Ratioของ sectorอื่นๆและการตีความอีกได้บ้างมั้ยครับ เช่น กลุ่ม ประกัน กลุ่มอิเล็ก
aonanfield

โพสต์ที่ 7

เป็นกลุ่มที่ผมไม่ค่อยถนัดเลยครับ
ลองตอบเท่าที่รู้
คนที่รู้จริงช่วยแก้หรือเสริมด้วยครับ
ขนาดกลุ่มที่พี่โจ ไม่ถนัด ยังวิเคราะห์ได้ละเอียดยิบขนาดนี้

ขอกลุ่มที่พี่โจถนัดเป็นวิทยาทานด้วยได้มั้ยครับ ^^
ภาพประจำตัวสมาชิก
cosmo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

มานั้งปูเสื่อ เตรียมจดบันทึกไว้
“Know what you own, and know why you own it.”- Peter Lynch -
Marcus
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณคับ
cc_gardener

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ
วิธีคิดผ่าน วิธีการมาเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 11

แนะนำหนังสือ เล่มนี้ (พึ่งออกใหม่)
เนื้อหาอ่านง่าย ความรู้น่าจะไปต่อยอดได้ครับ
(อีกทางเลือก ก็รายการ เจาะแก่น VI :mrgreen: )

ตีแตกหุ้นรายอุตสาหกรรม
เผยเคล็ดลับการวิเคราะห์และการคัดสรรหุ้นแต่ละรายอุตสาหกรรมแบบเน้นๆ ที่นักเล่นหุ้นมือใหม่ต้องรู้ และนักเล่นหุ้นมืออาชีพไม่ควรพลาด!!
ผู้เขียน Mr. Bull (มิสเตอร์บูล)
https://www.se-ed.com/product/%E0%B8%95 ... 6167676692
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
iamtherang

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณคุณ kongkitti มากคร้าบบบ :D

ไปงานหนังสือแล้วพลาดไปได้ไง :'O
โพสต์โพสต์