จิตวิทยาการลงทุน:พี่ WEB:Alumni day

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
TLSS
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: จิตวิทยาการลงทุน:พี่ WEB:Alumni day

โพสต์ที่ 31

WEB เขียน:ต้องขอขอบคุณผู้เข้าอบรมทุกคนด้วยครับที่ไม่หลับกันมากนัก :D
วันนั้นมีเวลาแค่ 2 ชั่วโมง ผมเลยข้ามเนื้อหาไปเยอะเลย
แต่ให้เอกสารทั้งหมดไป เพราะคิดว่าอันไหนที่ไม่มีเวลาพูด
ก็เอาไปอ่านเองได้ครับ

ยังไง ที่ขอนแก่นมีเวลาทั้งวัน คงค่อยๆพูดไปครับ น่าจะครบถ้วน
ว่าแต่ว่า เขียนมาหมดแล้วทั้งเนื้อหา ทั้งแบบฝึกหัด ทั้งมุข
แล้วผมจะพูดอะไรล่ะคราวนี้ :oops:
ขอบคุณพี่ WEB มากๆ ครับ

อ่านสรุป ยังไม่ได้เนื่้อหาครบถ้วน และสนุกเท่าฟังพี่ด้วยตนเองครับ

ขอบคุณพี่มากๆ ครับ :D
dr1
ผู้ติดตาม: 30

Re: จิตวิทยาการลงทุน:พี่ WEB:Alumni day

โพสต์ที่ 32

งั้นกราบเรียนขอฝากท่านTLSSไว้ล่วงหน้า(เหมือนที่เคยรบกวนงานพิโลก)
เรื่องเลขเชอร์ที่ขอนแก่นอีกรอบนะครับ สาธุ
samatah
tis
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

bat+ball=1.10
bat=ball+1
(ball+1)+ball=1.10
2ball+1=1.10
ball=(1.10-1)/2
ball =0.05
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 34

:bow: :bow: :bow:
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 35

TLSS เขียน:
ooyser37564 เขียน:
A bat and ball cost $1.10 in total. The bat costs 1$ more than the ball. How much does the ball cost?
ผมสงสัยข้อนี้ครับ ไม่เข้าใจว่าทำไมคำตอบถึง เป็น 5 เซ็น รบกวนพี่ๆช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยครับ :D
ball = x
bat = x+1
ball + bat = x+ (x+1) = 1.1
x = 0.05 = ball
x+1 = 1.05 = bat

ทำให้รู้ตัวเองเลย ว่า ทำไม ไม่เก่งเลข
(รวมไปถึงแกะงบไม่เก่งซักที เกี่ยวป่าวหว่า?)

เท่าที่สังเกต นลท ดังๆ มักจบปรัชญา โซรอส บัฟ ลินช์
ไม่รู้เกี่ยวกะจิตวิทยาลงทุนยังไง
ลึกๆผมว่ามีส่วน แต่ผมอธิบายไม่ได้ ว่าอย่างไร
show me money.
My House
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 36

ขอบคุณครับ
amornkowa
ผู้ติดตาม: 270

โพสต์ที่ 37

ขอบคุณครับ