excess capitalของธนาคาร คืออะไรครับ หาได้จากไหนในงบครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

excess capitalของธนาคาร คืออะไรครับ หาได้จากไหนในงบครับ

โพสต์ที่ 1

Excess capitalของธนาคาร คืออะไรครับ หาได้จากไหนในงบครับ

ขอบคุณครับพี่ๆ
ลงทุนเพื่อชีวิต
chaitorn
ผู้ติดตาม: 10

Re: excess capitalของธนาคาร คืออะไรครับ หาได้จากไหนในงบครับ

โพสต์ที่ 2

thaloengsak เขียน:Excess capitalของธนาคาร คืออะไรครับ หาได้จากไหนในงบครับ

ขอบคุณครับพี่ๆ
เป็นคำถามที่ดีมากครับขมเลยครับ
ลองอ่านเอกสารชุดนี้ก่อนนะครับ

http://www.bfiia.org/images/introc_1157 ... AP%20_.pdf

Excess capital ของธนาคาร คือ ระดับเงินกองทุนส่วนเกิน ที่มาจากสูตร
กองทุนที่มีอยู่ทั้งหมด ลบ กับเงินสำรองกองทุนที่รองรับกับความเสี่ยงทั้งหมด

หากมีระดับที่เพียงพอหรือมี excess capital ก็แน่ใจได้ระดับหนึ่งว่า ธนาคารจะมีความมั่นคงที่จะขยายงานในอนาคตตามแผนกลยุทธ์ธุรกิจโดยที่มีระดับเงินกองทุนที่จะลองรับสถานการณ์ความเสี่ยงต่างๆที่เกิดขึ้นทางธุรกิจปกติ หรือสถานการณ์ผิดปกติได้

ลองดูหน้าที่ 38 จะเป็นบทสรุปการคำนวนครับ
แต่กว่าจะได้ข้อมูลที่มาที่ไปขิงตัวเลขแต่ละตัว ต้องอาศัยmodel และสถิติเพื่อคำนวนระดับความเสี่ยงครับ
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger
chaitorn
ผู้ติดตาม: 10

Re: excess capitalของธนาคาร คืออะไรครับ หาได้จากไหนในงบครับ

โพสต์ที่ 3

เมื่อ้ราเข้าใจ concept แล้ว เราก็จะสามารถอ่านรายงานที่สถาบันการเงินได้อย่างเข้าใจครับ
ตัวอย่าง kbank
http://www.set.or.th/set/pdfnews.do?fil ... 30425T.pdf
จะมีรายการที่บอกว่าสำรองตามเกณฑ์ของธปท. เท่ากับ 29000 ล้านบาท
เงินสำรองสำหรับลูกหนี้ที่มีอยู่ทั้งหมด 44486 ล้านบาท

จะเห็นว่ามีสำรองส่วนเกินอยู่ค่อนข้างมาก เป็นการนำเงินกองทุนที่มีอยู่มาสำรองกันไว้สำหรับความเสี่ยงด้านเดียวคือ credit ซึ่งเป็นความเสี่ยงที่กระทบสูงสุดของธนาคารนั้นเอง

แต่ปัจจุบัน เรายังไม่มีการเปิดเผยเงินกองทุนที่สำรองความเสี่ยงด้านอื่น ซึ่งเป็นข้อมูลภายใน แต่ต้องรายงาน ธปท.

แต่จะมีการเปิดเผยกองทุนรวมหรือความเพียงพอของเงินกองทุนในภาพรวมว่ามี bis ratio เท่าไร ของ kbank จะอยู่ที่ 15.06% ซึ่งสูงกว่าขั้นต่ำ 8.5% ครับ
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ขอบพระคุณครับพี่
ผมสงสัยมานานแล้วว่ามันเกี่ยวกับ
Capitalization ratioตรงไหน
ลงทุนเพื่อชีวิต
โพสต์โพสต์