บริษัทที่ได้รับใบอนุญาติ เช่่นกลุ่มสื่อสาร Advanc,dtac

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
young_5432
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

บริษัทที่ได้รับใบอนุญาติ เช่่นกลุ่มสื่อสาร Advanc,dtac

โพสต์ที่ 1

ถ้าใบอนุญาติครบและหมดอายุ และประมูลไม่ได้อีก อะไรจะเกิดขึ้นครับ หุ้นที่เราถืออยู่จะเป็นอย่างไรครับ
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
champ412
ผู้ติดตาม: 16

Re: บริษัทที่ได้รับใบอนุญาติ เช่่นกลุ่มสื่อสาร Advanc,dtac

โพสต์ที่ 2

ผมเคยคิดเช่นนั้นเหมือนกัครับ แต่ปัญหานี้ถือว่าเกิดได้ยาก (คหสตนะครับ)

เพราะ ยังไงๆคนก็ต้องใช้นะครับ มือถือ ผมว่ามันคือความรับผิดชอบของและ KPI ทั้งฝ่ายที่ประมูลและ องค์กรณ์กลาง (กสทช)ที่จัดการประมูล

โอกาสที่จะไม่ได้ใบอณุญาติใหม่นั้น ก็ต่อเมื่อมีคนใหม่มาทำแข่ง ซึ่งผมมองว่าใช้เงินลงทุนมากมายมหาศาล หลายหมื่นล้านบาทนะครับ

สำหรับบริษัทที่มีหนี้น้อยๆอย่าง AIS ไม่น่าจะมีปัญหาในการเข้าประมูล

ผมเคยกังวลตรงนี้มากพอควรนะครับ แต่ปัจจุบันไม่ค่อยละครับ หลังจากได้อ่านพวกกฎหมายของ กสทช พรบ สื่อสารอะไรแบบนี้ ลดลงไปเยอะครับ ลองโทรไปคุยกับ IR ของ ทั้งสามบริษัทสิครับ

ปล ผมมีหุ้นนะครับอาจจะลำเอียงได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ii'8N
Verified User
ผู้ติดตาม: 7

Re: บริษัทที่ได้รับใบอนุญาติ เช่่นกลุ่มสื่อสาร Advanc,dtac

โพสต์ที่ 3

ขอเป็นหมอดู ทำนายอนาคต เรื่องความเป็นไปได้ในอีกด้านตรงข้ามกับที่จขกท. ตั้งประเด็น
ทั้ง 3 ราย ต้องมีการดิ้นรน ขอ license เพิ่มเติมแน่ๆ....

license มีอายุ 15 ปี กิจการของไทยใช้มันไปแค่ 1 ปีกว่าเอง (ได้มาก่อนปีหม่ 2013)
แต่อายุขัย 3G ที่เหลือบนโลกล่ะ?

เข้าใจใช่ไหมครับ ว่าผมหมายถึงอะไร

ปล. ไม่เกี่ยวกับคำถามในกระทู้
แต่มีคำแนะนำ signature จขกท. เป็นข้อความที่ดี เพราะคำกล่าวของปรมาจารย์ ที่ปูบัฟฟ์ว่า เขาใช้หลักของท่านนี้ 15% ที่เหลืออีก 85% ของอ. Ben Graham
แต่การแสดงผลเพี้ยน
ควรแก้จากปัจจุบัน

โค้ด: เลือกทั้งหมด

....มหาศาล :Philip A. Fisher
เมื่อเขียนติดกัน เครื่องหมาย colon (ตา) + P (ปากแลบลิ้น) ไปตรงกับโค๊ด emotion คนแลบลิ้น

เป็น

....มหาศาล: Philip A. Fisher
อย่างน้อย ย้าย colon ให้ห่างจาก P
ถ้าตามหลักภาษา ติดตัวอักษรสุดท้ายคือ "ล" ... ถ้าตามหลักใจตัวเอง วางกลางๆ
จะแสดงผลได้แบบนี้
....มหาศาล :Philip A. Fisher ไปเป็น -> ....มหาศาล: Philip A. Fisher
[/size]
nu
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 4

Ii'8N เขียน:ขอเป็นหมอดู ทำนายอนาคต เรื่องความเป็นไปได้ในอีกด้านตรงข้ามกับที่จขกท. ตั้งประเด็น
ทั้ง 3 ราย ต้องมีการดิ้นรน ขอ license เพิ่มเติมแน่ๆ....

license มีอายุ 15 ปี กิจการของไทยใช้มันไปแค่ 1 ปีกว่าเอง (ได้มาก่อนปีหม่ 2013)
แต่อายุขัย 3G ที่เหลือบนโลกล่ะ?

เข้าใจใช่ไหมครับ ว่าผมหมายถึงอะไร

ปล. ไม่เกี่ยวกับคำถามในกระทู้
แต่มีคำแนะนำ signature จขกท. เป็นข้อความที่ดี เพราะคำกล่าวของปรมาจารย์ ที่ปูบัฟฟ์ว่า เขาใช้หลักของท่านนี้ 15% ที่เหลืออีก 85% ของอ. Ben Graham
แต่การแสดงผลเพี้ยน
ควรแก้จากปัจจุบัน

....มหาศาล :Philip A. Fisher
เมื่อเขียนติดกัน เครื่องหมาย colon (ตา) + P (ปากแลบลิ้น) ไปตรงกับโค๊ด emotion คนแลบลิ้น

เป็น

....มหาศาล: Philip A. Fisher
อย่างน้อย ย้าย colon ให้ห่างจาก P
ถ้าตามหลักภาษา ติดตัวอักษรสุดท้ายคือ "ล" ... ถ้าตามหลักใจตัวเอง วางกลางๆ
จะแสดงผลได้แบบนี้
....มหาศาล :Philip A. Fisher ไปเป็น -> ....มหาศาล: Philip A. Fisher
[/size]
ไม่เข้าใจครับ รบกวนขยายความได้ไหมครับ?
Ii'8N

โพสต์ที่ 5

อธิบายให้ละเอียดกันเลยละกัน ชดเชยที่ช่วงหลังผมไม่ค่อยได้เขียนอะไรมาก เอาเปรียบคนอื่น ด้วยการแอบอ่านกอบโกยความรู้เฉยๆ :D

เทคโนโลยี มันพัฒนาไว ทำให้ของเก่าล้าสมัยไวอายุสั้นง่ายขึ้น (ที่เขาใช้คำว่า obsolete กัน)
ไวขึ้นเร็วกว่าเมื่อก่อนมากๆ
เราสังเกตุพวกอุปกรณ์ IT รอบๆ ตัวเราก็ได้ สมัยก่อน อยู่เป็นสิบปียังเคยมี เดี๋ยวนี้ 3-5 ปี นับว่ายาวแล้ว

จขกท. กลัวเรื่อง operataring license หมดอายุ แล้วบริษัทจะตกงาน หุ้นร่วง
แต่ผมมองว่า 3G มันจะตายไปก่อน 15 ปี ผมคิดว่าได้ซักครึ่งคือ 7-8 ปี นี่ก็เก่งแล้ว
ตอนนี้ตปท.หลายที่ เริ่มเปิดบริการ 4G แล้ว

ที่จริง 5G ก็กำลังใกล้คลอดออกจาก Lab บริษัท vendor ผลิตอุปกรณ์ชุมสาย สถานี และลูกข่าย เตรียมการกันแล้ว
รายใหญ่ลูกกข่าย Samsung บอก น่าจะทำให้สำเร็จจริง ก่อน 2020 แปลว่าไม่เกิน 6ปี เริ่มจะมาแล้ว!
รายใหญ่อุปกรณ์เครือข่ายอย่าง Huawei (ที่ยอดขายอุปกรณ์เครือข่ายทำให้ Ericsson ตกอันดับเป็นรองแล้ว) ไม่พลาดกับเขาด้วย ตัวอย่างอันนี้แค่หนึ่งในหลายร้อยบทความ ลอง download มาดู 5G: A Technology Vision
5G wireless networks will support 1,000-fold gains in capacity, connections for at least 100 billion devices, and a 10 Gb/s individual user experience capable of extremely low latency and response times. Deployment of these networks will emerge between 2020 and 2030.

ดังนั้น ที่น่ากลัวกว่า คือว่ายังไม่ได้ใช้ license คุ้มเลย ฉลองวันเกิดไม่ทันไรเลย เตรียมตัวรอวันตายแล้ว ของใหม่มาแทนแล้ว

แต่ผมมองว่า ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนั้นจริงๆ ทั้ง 2 กรณี คืออย่างจขกท. กลัว และอย่างที่ผมบอก โดยที่ไม่มีใคร take action เลย ไม่ควรโทษการ obsolete ของเทคโยโลยี
แต่แปลว่าผู้บริหาร obsolete เอง

ไม่ใช่แค่กิจการมือถือหรอกครับ ธุรกิจทุกอย่างแหละ ผู้บริหารต้องคอยดูอยู่เสมอว่าปัจจัยเสี่ยงของธุรกิจตัวเองคืออะไร แนวโน้มว่าโลกจะหมุนไปทางไหน เปลือกโลก-แผ่นดินที่ตัวเองยืนอยู่จะเคลื่อนตัวอย่างไร คืออุตสาหกรรมและกฎหมายข้อบังคับของประเทศจะไปทางไหน
และธุรกิจไม่ใช่อยู่ๆ มันจะล้มตายลงไปทันที แต่ต้องมีการปรับตัวไปตามยุคตามสมัย และ "งาน" ที่หาทำได้ ถ้าผบห. รู้ว่าธุรกิจเก่า/สินค้า/บริการที่ทำอยู่ใกล้จะตกดิน ก็ต้องหางานที่ตะวันขึ้นมาทำแทนอีก
ถ้าไม่มีการเตียมการอะไรเลย เป็นผมก็ไม่อยู่รอบริษัทปิดเหมือนกัน

แต่สำหรับมือถือ เราก็เห็นหนังตัวอย่างแล้ว กรณีที่จขกท. กลัว ก็ไม่ใช่เรื่่องที่ไม่เคยเกิด แต่เป็นเรื่องที่เกิดไปแล้วและยังไม่สิ้นสุดคือ 2G ที่กำลังหมดอายุไง ก่อนจะหมดอายุสัมปทาน ทั้ง 3 รายก็วิ่งสู้ฟัดเต็มที่ รวมถึงยังยื้อๆ ของเก่าอยู่ พาทั้งเจ้าของสัมปทานเก่าและกสทช.ในฐานะ regulator ใหม่ปวดหัวพอควร

ส่วนกรณีที่ผมบอก แม้ยังไม่เคยเกิดมาก่อน แต่กำลังใกล้จะเกิดจริง ตอนนี้ทุกคนมองเลยข้าม short ไปแล้วละครับ ทุกรายวางแผนกำลังเตรียมรับมือกันเต็มที่ และมีเวลาเตรียมการกันนานพอควร ได้ยินข่าวใช่ไหมครับ ที่ขอกสทช.ทดสอบ 4G กันแล้วไง และทุกราย เตรียมให้ทีมร่างเอกสาร 4G กันทั้งนั้น รวมถึงกสทช. ด้วย เดี๋ยวซักพักก็มีข่าวออกมาละครับ ถ้ามีหุ้นกลุ่มนี้อยู่ ไปเข้าเว็บ กสทช. แล้ว bookmark ไว้เลยก็ได้

แต่ถ้าสมมติไม่ได้ license 4G ก็ต้องตอบผถห.กัน ว่าทำไงต่อ ... ผมคิดว่ายังไงก็มีหนทางทำธุรกิจอื่นๆ อีก ไม่ใช่ว่าไม่ได้งานนี้ แล้วต้องปิดกิจการทิ้ง

เราถ้าไม่พอใจหรือกลัวหลังจากทราบแนวทาง ก็แค่ขายหุ้นทิ้งง่ายมาก (เกิดขึ้น กับหลายบริษัทในตลาดหุ้นตอนนี้จริงๆ ครับแต่เป็นอุตสาหกรรมอื่น บางบริษัทแค่ลูกค้าหด เพราะพึ่งพิงลูกค้าน้อยกลุ่มเกิน บางบริษัทใกล้ปิดจริงๆ เพราะเป็นวัสดุก่อสร้างที่ใกล้จะตกดินจริงๆ มีญาติผมทำงานอยู่ด้วยสิ)
รายใหญ่มากๆ ที่เป็น xx% เขาขายทิ้งอย่างเราไม่ได้ เขาต้องทำการบ้านหนักกว่าเรามากครับ ถ้าวงการนี้ คือไอที มันยังมีอะไรให้ทำอีกเยอะและมีเวลาตัดินใจ มันจะไม่เกิดเหตุอยู่ๆ แบบที่ ITV จอดำ แน่ๆ ครับ เพราะอันนั้นมีเรื่องการเมืองเข้ามา เป็นความเสี่ยงคนละประเภท
แต่สังเกตอะไรรึเปล่าครับ เรื่องชื่อบริษัทของ AIS ทำไมชื่อนี้ ย่อมาจาdอะไร? เพราะตอนก่อตั้งก็ไม่ได้ทำมือถือนะครับ แต่เป็นบริษัทไอที ให้เช่าคอมพิวเตอร์ ถึงได้ชื่อว่า "Advance Info Service"

ก็คอยติดตามกันนะครับ กับกิจการที่ตัวเองมีส่วนร่วมเป็นเจ้าของกันอยู่
ที่พูดข้างบน ผมไม่มีแม้แต่หุ้นในกิจการ IT, ICT แม้แต่หุ้นเดียวนะครับ .... แค่เรียนมาด้านนี้และเคยทำงานในวงการนี้มานานแค่นั้นเอง
nu
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 6

สิ่งที่ AIS DTAC TRUE ได้คือสิทธิ์บนคลื่น 2.1Ghz นี่ครับ ไม่เกี่ยวกับเทคโนโลยี
หากเทคโนโลยีพัฒนาไป 4G 5G 6G 3เจ้าเขาก็สามารถอัพเกรดระบบให้ไปใช้เทคโนโลยีที่ดีขึ้นไปได้
ดังนั้นผมเลยมองว่า obsolete ไม่น่าจะเกิด แต่ต้องดูคือเวลาไลเซ่นหมดอายุจะหาคลื่นใหม่มาใช้ทันหรือไม่มากกว่า
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 7

3g ตายไป สิทธิในการใช้คลื่นก็ยังคงอยู่ครับ ถ้าโลกพัฒนาเร็วมาก 15 ปีที่ได้ license มา อาจจะไปทำ 6g ก็ได้ ที่สำคัญก็คือระบบ license ตัวใหม่นี้ลงทุน asset ไป ถือว่าเป็นของบริษัทไม่ได้เป็นแบบ BTO เหมือนสมัยก่อน
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Ii'8N

โพสต์ที่ 8

nu เขียน:สิ่งที่ AIS DTAC TRUE ได้คือสิทธิ์บนคลื่น 2.1Ghz นี่ครับ ไม่เกี่ยวกับเทคโนโลยี
หากเทคโนโลยีพัฒนาไป 4G 5G 6G 3เจ้าเขาก็สามารถอัพเกรดระบบให้ไปใช้เทคโนโลยีที่ดีขึ้นไปได้
ดังนั้นผมเลยมองว่า obsolete ไม่น่าจะเกิด แต่ต้องดูคือเวลาไลเซ่นหมดอายุจะหาคลื่นใหม่มาใช้ทันหรือไม่มากกว่า

upgrade ทำได้จริงครับ

แต่ในทางปฎิบัติ ทำ 4G เขาไม่ใช้ความถี่เดียวกันกับ 3G เดิม เหตุผลสำคัญคือ bandwidth ไม่พอ เพราะระหว่าง migration ยังต้องให้ลูกค้า 3G ใช้งานได้ปกติ ถ้าใช้วิธีแบ่งออกมา speed ของใหม่ ก็จะไม่ถึง 4G กลายเป็นของใหม่ก็แย่ ของเก่าก็ถูกบีบ

ที่จะทำกันจริง คือเอาความถี่เก่า 2G ที่เลิกใช้ไปแล้ว กลับมาแจกจ่ายกันใหม่
และอาจความถี่ย่านใหม่อื่นมาใช้เพิ่มครับ

แจกจ่าย... แล้วแต่ว่าจะประมูล หรือจะแบ่งกันด้วยวิธีไหน...
แต่เชื่อว่าสุดท้ายต้องรูปแบบประมูล ปัญหาไม่ใช่ทางเทคนิค แต่จะกลายเป็นเรื่องทางการเมือง
Ii'8N

โพสต์ที่ 9

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ เรื่องความถี่

ตัวเลขที่ตปท. นิยมใช้เป็น 4G ตอนนี้ ที่เริ่มไปก่อน ในช่วงที่ ทั้ง 3G, 2G ยังให้บริการค้างอยู่ แกะยังไม่ออก คือย่าน 2600MHz
หลังจาก 2G เริ่มปลดระวง ก็เริ่มนิยม 1800MHz
900MHz ไม่เป็นที่นิยมมาก

ทางเทคโนโลยี มันทำได้ทั้งนั้น
แต่การจะใช้ความถี่อะไร ไม่ใช่ว่าใครอยากใช้ก็ได้
เพราะการ operate ออกไป ต้องนึกถึงว่ามีคนผลิตลูกข่ายรองรับ (และถัดมาผู้ผลิตอุปกรณ์เครือข่ายด้วย... ซึ่งก็ยังเป็นเรื่องรอง)

ลูกข่ายเป็นตัวตัดสินได้เลย เพราะถ้าได้ความถี่ ที่ vendor รายใหญ่ ผลิตลูกข่ายออกมาสำหรับมาตรฐานเทคโนโลยี+ความถี่นั้นน้อยหรอต้องสั่งจำเพราะเจาะจง ก็จะเสียเปรียบรายอื่นในการแข่งขัน
ประวัติศาสตร์ยังไม่เก่าไปนัก... คงจำฮัทช์กันได้
champ412
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 10

เป็นมุมมองที่ดีมากครับ

ผมว่าลองดูๆแบบ five force ก็ได้นะครับ ว่าสินค้าทดแทนกับnew comer มันมีโอกาสมาเร็วๆวันไหม

สินค้าทดแทน เช่น 4G 5G มาแน่ครับช้าหรือเร็วแค่นั้น แต่ผมมองว่าของไทยน่าจะเป็นไฮบริดมากกว่านะครับ คือใช้ 3G 4Gไปด้วยกันตามพื้นที่ และคชจที่สูงขึ้น

ส่วนเรื่อง new comer นั้นผมมองว่าอย่าประมาทนะครับ เพราะอย่าลืม ธุรกิจเคเบิลอย่างทรูวิชั้นอยู่ๆก็จุกเพราะมี CTH ขึ้นมาแย่ง eplแต่เนื่องจากการลงทุนมันต่ากันแถมเรื่องกฎหมายก็จำกัดจำนวนเอาไว้แล้ว ต่อให้มีเทคโนโลยีอะไร แต่ ป้อมปราการที่สร้างโดย กสทช มันแข็งมากๆ ก็น่าจะปลอดภัยในระดับหนึ่ง คือ ผมเข้าใจว่า พรบสื่อสารน่าจะครอบคลุมหมดไว้แล้วไหมอะครับ

สำหรับเรื่อง การ shift จาก PC>>>Laptop>>>Tablet นั้นมันแตกต่างจากปัจจุบันพอสมควรนะครับ สาเหตุหลักๆที่มัน Shift เพราะ ease of use ของแต่ละ devices มันต่างกันแถมeconomy of scale ของพวกสินค้าแบบนี้มันสูงคือผลิตแล้วขายได้ทั้งโลกไม่ต้องไป localize อะไรมากมาย แถมการเข้ามามันก็ง่ายกว่า ธุรกิจสื่อสารที่ถูกครอบคลุมด้วย พรบ สื่อสาร

ปล ผมมีหุ้นนะครับอาจจะ bias มากหน่อยครับไม่ว่ากันนะ :oops:
MACUS
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณ พี่ ๆ มากเลยคับ ได้เปิดมุมมองอีกแล้ว :D

รอฟังต่อคับ กำลังเพลินเลย :B

ไม่รู้ว่าเทคโนโลยี 4G 5G นี่ยังต้องพึ่ง โครงข่ายที่เป็นสาย fiber optic อยู่ไหมคับ

ยังคงต้องพึ่งพา การใช้ BW จากดาวเทียมอย่างที่ญี่ปุ่น หรือเปล่าคับ

ขอบคุณคับ
*********\\\ฉันต้องเก่งขึ้น เรียนรู้ตลอดชีวิต///**********
young_5432
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณทุกความเห็นครับ รอฟังท่านอื่นมาแชร์ต่อครับ
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณพี่ณรงค์ เป็นอย่างสูงครับ ที่มาให้ความรู้และมุมมอง

ขอบคุณครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Ii'8N

โพสต์ที่ 14

ยินดีช่วยกันแชร์ในมุมที่พอจะรู้บ้างครับคุณ dome
โพสต์โพสต์