มุมมองการลงทุนของผมครับ (ลูกหิน)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
randomwalk
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: มุมมองการลงทุนของผมครับ (ลูกหิน)

โพสต์ที่ 31

ขอบคุณครับ
อินทรีทอง
ผู้ติดตาม: 0

Re: มุมมองการลงทุนของผมครับ (ลูกหิน)

โพสต์ที่ 32

ขอบคุณมากครับ
Always stay humble or be swallowed by the market.
skyearth
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณมากครับ :D
YouTube
Verified User

โพสต์ที่ 34

ขอบคุณครับ

ใกล้ครบเล่มแล้ว น่าจะรวมทำเป็นหนังสือนะครับ
.. รักเมีย อยากให้เมียสบาย ต้องลงทุนให้ได้ผลดี ..
BoatAttasit

โพสต์ที่ 35

ขอบคุณครับ มุมมองเยี่ยมจริงๆ
ลูกหิน

โพสต์ที่ 36

เนื่องด้วยผมได้มีโอกาสแชร์มุมมองการลงทุนกับเพื่อนๆ เลยอัดคลิบเสียงไว้เผื่อจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆนะครับ อาจจะไม่ค่อยดีเท่าไร เพราะว่ากันไปสดๆเลย ก็ต้องขออภัยไว้ล่วงหน้านะครับ :ep:
https://youtu.be/s2ppSlRIRRo
ลูกหิน

โพสต์ที่ 37

สวัสดีปีใหม่เพื่อนทุกคนล่วงหน้านะครับ คิดสิ่งใดที่ดีขอให้สมปรารถนา ประสบความสำเร็จในทุกๆด้านนะครับ ตอนนี้ขอตัวบินลัดฟ้าพาคุณพ่อคุณแม่ไปเที่ยวก่อนนะครับ :mrgreen:
ภาพประจำตัวสมาชิก
IndyVI
ผู้ติดตาม: 921

โพสต์ที่ 38

ลูกหิน เขียน:เนื่องด้วยผมได้มีโอกาสแชร์มุมมองการลงทุนกับเพื่อนๆ เลยอัดคลิบเสียงไว้เผื่อจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆนะครับ อาจจะไม่ค่อยดีเท่าไร เพราะว่ากันไปสดๆเลย ก็ต้องขออภัยไว้ล่วงหน้านะครับ :ep:

ขอบคุณพี่ลูกหินมากครับ

:bow: :cool: :bow:
Investment success doesn’t come from “buying good things,” but rather from “buying things well.
# Howard Mark #
AnieLee
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 39

ลูกหิน เขียน:เนื่องด้วยผมได้มีโอกาสแชร์มุมมองการลงทุนกับเพื่อนๆ เลยอัดคลิบเสียงไว้เผื่อจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆนะครับ อาจจะไม่ค่อยดีเท่าไร เพราะว่ากันไปสดๆเลย ก็ต้องขออภัยไว้ล่วงหน้านะครับ :ep:
ขอบคุณครับ พี่ลูกหิน ^ ^
####################################################
ความสำเร็จจากการลงทุน ไม่ได้เกิดจาก "การซื้อของดี" แต่มาจาก "การซื้อของได้ดี" ต่างหาก
K-TAW

โพสต์ที่ 40

ขอบคุณมากค่ะ คุณลูกหิน
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 41

เสียงยังเด็กอยู่เลยคับ

ขอบคุณมากคับ
show me money.
K-TAW

โพสต์ที่ 42

คุณลูกหินคะพูดจบช่วงแรกแล้ว ช่วงสองมีรึยังคะอยากฟังอีกค่ะ :bow: ขอบคุณนะคะ
ลูกหิน

โพสต์ที่ 43

ช่วงหลังมีพาดพิงถึงตัวหุ้นหลายตัวครับ เดี๋ยวผิดกฎตลาดต้องขอโทษด้วยนะครับ
สถานการ์ณในตลาดทุนเมืองไทยตอนนี้นักลงทุนหาหุ้นที่ดีระยะยาวยากขึ้นมาครับ เนื่องจากมีคนจำนวนมากจับตาการลงทุนเป็นหลัก ถ้าต้องการลงทุนได้ผลตอบแทนที่ดีในระยะยาว การพัฒนาและพึ่งตนเองเป็นหลักน่าจะเป็นทางที่ดีที่สุดในระยะยาวนะครับ ยกตัวอย่าง เช่น ช่วงที่ผ่านมาฝนแล้งมาก แล้วฝนก็ตก ถ้าคนทั่วไปคงมองแล้วก็ผ่านไป แต่ถ้าเราเป็นนักลงทุนที่ดี อาจจะต้องมองอะไรที่ละเอียดกว่านั้น เช่น ฝนแล้งปีนี้ แล้งหนักมาก จนน้ำบาดาลที่เอาไว้ใช้ไม่ให้ต้นไม้ยืนต้นตายยังแทบไม่เหลือ มันเป็นการแล้งในรอบหลายสิบปี สิ่งที่เกิดขึ้นตามปกติในปีอื่นๆคือ หน้าฝนก็เหมือนร้านสะดวกซื้อตอนกลางวัน คนซื้อของเยอะหน่อย เหมือนคนเพาะปลูกกันเยอะ หน้าแล้งก็เหมือนตอนกลางคืน ไม่ค่อยมีคนซื้อของ ปลูกกันน้อยหน่อย แต่สถานะการ์ณปีนี้แตกต่างคือ ต้นไม้ยืนต้นตายจำนวนมาก อยากปลูกก็ปลูกไม่ได้เพราะขาดน้ำ เปรียบไปแล้วก็เหมือนร้านสะดวกซื้อที่ปิดตอนกลางคืนในช่วงเทศกาล ลองคิดดูว่าตอนเช้าเปิดร้านจะมีคนยืนรอหน้าร้านซื้อของมากแค่ไหน พอเปิดร้านคนก็วิ่งเข้าไปแย่งซื้อของกันใหญ่ เปรียบกันกับปุ๋ยที่ใช้ในการเพาะปลูกก็แบบเดียวกัน ฝนเริ่มตกอาทิตย์ที่ 3 ของเดือน 5 บริษัทให้เครดิตลูกค้า 40 วัน งวดแรกที่รับชำระคืออาทิตย์แรกของเดือน 7 เทียบ ก็คือ q 3 นั่นเอง ต้นทุนถูกลงจากราคาพลังงาน ราคาขายที่ถูกปรับลงเพราะรัฐขอความร่วมมือ กับไม่มีผลกับกำไรเพราะต้นทุนลงมากกว่าราคาขาย ถ้าแกะงบดูตั้งแต่วันแรกก็จะเห็นว่าลูกหนี้ยังไม่ถึงกำหนดชำระเพิ่มขึ้นมาก ซึ่งนักลงทุนสามารถซื้อได้ทันที จริงๆผมตั้งเป้าไว้แค่ 20% ใน 1q ถ้าถามว่าทำไมผมไม่ขายเมื่อถึงเป้า เพราะผมเห็น vol และแรง bid ในช่วงนั้นชัดเจน จึงเลือกยืนรออยู่ก่อน จนช่วงราคาขึ้นแรงๆอีกทีผมถึงขายหมดครับ อาจจะไม่ได้ขายจุดสูงสุดก็ไม่เป็นไร เพราะผมชอบลงทุนกรอบล่างครับ ปลอดภัยดี เช่น ซื้อ 5 พื้นฐาน 10 ผมจะขายตอน 7-8 บาทเท่านั้น อย่างน้อยคนซื้อต่อก็ยังไม่ติดหุ้นครับ หรือสถานการ์ณพิเศษช่วงเดือน 10 ที่ผ่านมาก็เช่นกัน กำลังซื้อและกิจกรรมต่างๆลดลงอย่างมากประมาณเกือบ 2 เดือน แต่กลับมีบริษัทที่ได้ประโยชน์อย่างมากจากกิจกรรมที่หายไป นักลงทุนที่ดีต้องวิเคราะห์ให้ดีครับ เพราะความเหมือนที่แตกต่างจากอดีตจะทำให้เรามองไม่เห็น ซึ่งทำให้เราพลาดโอกาสได้ เราต้องแยกแยะรายละเอียดเล็กๆน้อยๆให้ชัดเจนนะครับ เพราะรายละเอียดเล็กน้อยอาจมีผลมากกับบางบริษัท ดังตัวอย่างข้างต้น ผมชอบลงทุนในบ่อร้างที่ไม่มีคนสนใจหรือโพสในเวป ผมไม่ชอบตามกระแส ชอบคิดเองทำเอง เป็นมนุษย์ถ้ำที่อยู่เงียบๆเป็นหลักครับ
หมายเหตุ เหมือนเดิมนะครับ ผมให้ความรู้จะไม่ให้หุ้นนะครับ
nut776

โพสต์ที่ 44

ผมว่า instrinct ไว + เทพ อย่างพี่ลูกหิน

นี่มันต้องผ่านกันเพาะบ่มมายาวนาน กับ gift ส่วนนึงเลยนะคับ
เรียกว่า เซียน กับ สามัญชน มันกะแยกกันตรงนี้แหละ

บางทีการใช้เวลาทั้งชีวิต ยังไม่มี ความเป็นนักล่าอย่างนี้เลย
ทั้งๆที่ อ่านข่าวเหมือนกัน แต่เชื่อมโยงไม่เคยได้เลย

น้ำมันลง เซียน ไป tasco เงียบๆ ผมเองยังมึนอยู่กับการบิน โน่นนั่นนี่ กากๆอยู่เลย
โค่นสวนยาง เค้าไป vng กันถึงไหนต่อไหน ผมยังงมโข่ง อยู่กะราคายาง

สารภาพ เลย ว่า ฝึกจนท้อ แล้วคับ
จนผมคิดว่า ทั้งชีวิตผมกะคิดไม่ได้อย่างนั้นหรอก
illidan
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 45

ขอบคุณครับพี่ลูกหิน อธิบายได้เห็นภาพ เข้าใจง่าย
ลูกหิน

โพสต์ที่ 46

คุณ nut776 ครับ ผมว่าท้อได้แต่อย่าถอยนะครับ จริงๆแล้วผมก็ไม่ได้เก่งอะไรเลย ก็เป็นคนธรรมดาเหมือนเพื่อนๆนี่แหละครับ บาดแผลก็เต็มตัวไปหมด แต่ผมเป็นคนที่มีความเพียรจึงไม่ยอมแพ้อะไรง่ายๆ ผมชอบลงทุนอยู่เงียบๆ หุ้นที่ซื้อมาในเวปก็แทบไม่มีคนพูดถึง แต่ผมชอบ เพราะราคามันจะเคลื่อนไหวเป็นตามธรรมชาติมากกว่า
ผมให้แนวคิดแบบนี้นะครับ จริงๆแล้วมนุษย์เราเกิดมาพร้อมความเพียรในการพัฒนาอยู่แล้ว อย่างเช่นตอนเราเป็นทารก กว่าจะคลานได้เราดันหัวขึ้นได้สักพักก็หัวทิ่มลงมา เป็นอย่างนี้วนเวียนไป ตอนนั้นพอเหนื่อยก็ร้องไห้ แต่สักพักเราก็ทำใหม่ จนสุดท้ายก็คลาน ยืน เดิน วิ่งได้หมดทุกคน ถามว่าเราเห็นทารกคนอื่นทำเหมือนกันหรือไม่ ผมว่าเราเห็น เพียงแต่เราจำความไม่ได้ และผมไม่เห็นเด็กปกติคนไหนที่สุดท้ายคลานไม่ได้ ทุกคนทำได้หมด แต่เด็กที่เกิดมาไม่ถูกจิตปรุงแต่งเข้าไป แข่งขันกับตัวเองเท่านั้น เพื่อนๆเดินและวิ่งเล่นได้ก่อน ก็ไม่เห็นเดือดร้อน แต่พอเราโตขึ้นกลับถูกค่านิยม การเปรียบเทียบและแข่งขันที่สังคมใส่ให้เรา ซึ่งจริงๆถ้าเราไม่ใส่ใจก็ทำได้ แต่น้อยคนที่จะต้านกระแสสังคมหรือการถามซ้ำๆได้
สิ่งที่ผมทำตลอดคือ แข่งกับตนเองเท่านั้น วันนี้เรารู้อะไรเพิ่มจากเมื่อวานบ้าง ทำซ้ำๆแบบนี้ไปเรื่อยๆ สุดท้ายหันกลับมามองก็จะรู้ว่าเดินไปได้ไกลมาก สิ่งที่ทำไม่ควรกดดันตนเอง เพราะจะทำให้กระวนกระวาย ร้อนใจ สมาธิย่อมไม่มีเท่าที่ควร สิ่งที่คิดได้อาจมองไม่เห็น มันอาจเป็นเส้นบางๆระหว่างความกดดันและการเรียนรู้ไปตามธรรมชาติ ซึ่งอย่างหลังเหนื่อนน้อยกว่าได้ผลมากกว่ามากครับ
ปัจจุบันเป็นยุคของข้อมูลท่วมโลก สิ่งที่ผมทำคือการแยกข้อมูลขยะออกก่อน หลังจากนั้นค่อยๆอ่านข่าว ให้เวลากับการคิดวิเคราะห์มากกว่าการอ่านเพื่อรู้ แต่ต้องการอ่านเพื่อเข้าใจ ผมขอบสมมุติว่ามีผมอีกคนนึง เวลารับข้อมูลอะไรมา ก็ใช้ระดับปัญญาของเราที่มีสู้กันเอง เหมือนคนที่ยืนอยู่คนละฝั่ง มองคนละด้าน และถามตัวเองว่า ทำไม ยังไง เพราะอะไร เชื่อมโยงอะไรตรงไหน ผลจะเป็นอย่างไร สุดท้ายความเข้าใจอะไรลึกๆก็มีมากขึ้น ไม่ถูกกระแสข่าวอะไรพาไปง่ายๆ มองโลกบนความเป็นจริง ไม่ใช่ตื่นตระหนกหรือตื่นเต้นเกินเหตุ
จริงๆแล้วสิ่งที่สำคัญที่สุดในการลงทุนสำหรับผมก็คือ การเรียนรู้จิตใจมนุษย์ เพราะความคิดจะเป็นตัวส่งต่อผ่านการกระทำ การกระทำเกิดเยอะที่ไหน เมกะเทรนก็อยู่ที่นั้นครับ นักลงทุนที่ดีต้องหาเมกะเทรนในอนาคตให้เจอก่อนคนอื่น
ผมชอบลงทุนเงียบๆ หุ้นที่ผมซื้อ ในเวปแทบไม่มีคนสนใจ แต่ผมกลับชอบ เพราะราคามันเคลื่อนไหวเป็นธรรมชาติมาก
ยังไงเอาใจช่วยนะครับ ค่อยๆมองสิ่งที่เราเข้าใจดี เราชอบ ทำแล้วมีความสุข แล้วค่อยๆขยายวงออกไป สุดท้ายก็จะได้ทั้งความสุข ความสบายใจ ความรู้ จริงๆทุกๆคนก็มีข้อด้อยด้วยกันทั้งสิ้น ผมก็มีไม่น้อยครับ แต่เมื่อผมรู้ว่าผมด้อยอะไร ก็จะพยายามแก้ไขพัฒนาและป้องกันไม่ให้ข้อด้อยนั้นมาสร้างความเสียหายได้ เท่านี้ ที่ดีก็ดีขึ้น ที่แย่ก็แย่น้อยลง ก็นำไปสู่การพัฒนาตนเองที่ดีได้ครับ สู้ๆนะครับ โชคดีครับ
zakell

โพสต์ที่ 47

Likeให้แล้วนะครับ
ขอบคุณครับ
:D
nut776

โพสต์ที่ 48

กราบขอบคุณพี่ลูกหินมากคับ
farm401rw

โพสต์ที่ 49

ขอบคุณครับคุณลูกหิน
K-TAW

โพสต์ที่ 50

คุณลูกหิน ไม่ชอบแสดงตน แต่พี่โชคดีค่ะได้พบตัวเป็นๆสองครั้ง ครั้งแรกmeetingหาดใหญ่ ครั้งที่สองmeeting thaivi พี่ขอชื่นชมในมุมมองความคิดของคุณลูกหินค่ะ ขอบคุณที่ช่วยเผยแพร่ความรู้ให้VIรุ่นหลังๆได้เรียนรู้ค่ะ
ลูกหิน

โพสต์ที่ 51

ยินดีครับพี่ K-TAW 2 ครั้งนั้นเป็นเพียง 2 ครั้งที่ผมออกจากถ้ำไปเลยนะครับ :D