เอกสารพิมพ์จากwebบ.ศูนย์รับฝากหลักทรัพย์ เพื่อ ขอเครดิตภาษี.

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
teetotal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เอกสารพิมพ์จากwebบ.ศูนย์รับฝากหลักทรัพย์ เพื่อ ขอเครดิตภาษี.

โพสต์ที่ 1

ผมคิดว่า พี่ๆ เพื่อนๆ หลายคน พิมพ์เอกสารจาก
บ.ศูนย์รับฝาก หลักทรัพย์ กันนะครับ และได้รับความสะดวกสบายขึ้นมาก เมื่อเทียบกับ 10 ปีที่แล้ว
ผมยังอยากสบายมากขึ้น เนื่องจาก ยังพบ ปัญหา คือ
ใบสรุป ยังใช้ไม่ได้ทันที
ต้อง เอารายละเอียด การปันผล ในแต่ละรายการ
มากระจาย ใน กระดาษทด อีกรอบ
ว่า บ.ไหน ได้เครดิต เท่าไร เพื่อ นำมากรอกใน web สรรพากร

แถมยังมีรายละเอียดปลีกย่อย อาทิ บาง บ. มี เงินปันผล หลายส่วน แต่ละส่วน ได้อัตราเครดิต ภาษีไม่เท่ากัน

เลยมีความคิดเห็นว่า ทาง บ.ศูนย์รับฝากหลักทรัพย์ น่าจะดึงข้อมูล จาก รายการปันผลแต่ละรายการ
มารวมกันในใบเดียว โดย มีการแตก ยอดเงิน เข้าใน แต่ละอัตราเครดิตภาษี
เพื่อรวม ยอดเงินในแต่ละอัตราเครดิตภาษี โดยอัตโนมัติ นำไปกรอกใน web สรรพากรได้ทันที
คิดว่า จะทำให้ พี่ๆ เพื่อนๆ ประหยัดเวลาในการเตรียมเอกสาร + ข้อมูล ขอเครดิตภาษีปันผลได้มาก
ไม่ต้องมากรอก ในกระดาษทด อีกรอบ ครับ
มีใบปันผลหลายๆ ใบ กรอกกัน สนุกเลย

(ผมชอบ บริการ ของ บ.ศุนย์รับฝากนะครับ ตอนนี้สะดวกขึ้นมาก เมื่อเทียบกับ 10 ปีที่แล้ว
มี PDF เอกสารให้ download ไม่ต้อง scan เอง แถม เอกสารหายก็ ไม่ต้องกลัว download ได้เลย
แต่ก็ยัง อยาก สบาย+ประหยัดเวลาได้อีกระดับครับ)

คิดว่าอย่างไร ครับ
หาก พี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใด มีวิธีจัดการกับงานเครดิตภาษี ชี้แนะแบ่งปันได้นะครับ
ลงทุนมา 10 กว่าปี ต้องมากรอกกระจายเองทุกปี
(สมัยก่อน ทาง สรรพากร ไม่มีโปรแกรมช่วยด้วย
ผมยังเคย เขียน file excel มาแจก แต่ คงหมดสมัยไปแล้วสำหรับ file นั้น)
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 25

Re: เอกสารพิมพ์จากwebบ.ศูนย์รับฝากหลักทรัพย์ เพื่อ ขอเครดิตภ

โพสต์ที่ 2

ก่อนอื่นต้องชมสรรพากรว่าการขอภาษีคืนทางออนไลน์ในปีนี้ทำได้ดีขึ้นมาก อำนวยความสะดวกแก่นักลงทุนโดยเฉพาะตอนกรอกชื่อบริษัทในตลาดหลักทรัพย์

ขอเสริมรายละเอียดเล็กน้อยที่ผมมองว่าน่าจะพัฒนาต่อได้ เช่น การใช้คำเรียกหมวดเครดิตภาษีของสรรพากรและของศูนย์รับฝากหลักทรัพย์ (TSD) นั้นไม่เหมือนกัน ทำให้ตอนนักลงทุนกรอกลงตารางอาจเกิดความสับสนได้ และตอนที่เจ้าหน้าที่ตรวจก็มักต้องขอเอกสารปันผลกำกับบ่อยๆ ทำให้เสียเวลากันทั้งฝ่ายนักลงทุนและฝ่ายเจ้าหน้าที่

ในความเห็นผม มันอาจไม่ใช่ปัญหาใหญ่มากเมื่อเทียบกับหลายๆปัญหาที่สรรพกรเจออยู่ แต่ถ้าพัฒนาได้ก็จะดีครับ อาจจะต้องร่วมมือกันทั้งสรรพากรและศูนย์รับฝากฯในการแก้ปัญหา เข้าใจว่าอาจต้องใช้เวลา แต่ก็เอาใจช่วยครับ

โดยปกติผมมักคำนวนเครดิตภาษีของผมเองในไฟล์ Spreadsheet เดียวกับพอร์ทอยู่แล้ว พอสิ้นปีก็นำจากตรงนั้นไปกรอกคืนภาษีครับ
Vi IMrovised
ภาพประจำตัวสมาชิก
mongkol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: เอกสารพิมพ์จากwebบ.ศูนย์รับฝากหลักทรัพย์ เพื่อ ขอเครดิตภ

โพสต์ที่ 3

ผมยังใช้ไฟล์ของพี่ teetotal อยู่เลยครับ
ผ่านมาก็หลายปีละ :mrgreen: :mrgreen: ขอบคุณนะครับ
ใช้ track ปันผล เปรียบเทียบย้อนปีก่อนๆได้ด้วย อยู่ในexcel คำนวณง่ายดี

ยังไม่ได้ลองสมัคร TSD เลย เพราะว่า ขี้เกียจ 555
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
โพสต์โพสต์