หุ้นพื้นฐานใช้ได้ ราคาตกลงมาเกิน 50%

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
yoko
Verified User
ผู้ติดตาม: 8

Re: หุ้นพื้นฐานใช้ได้ ราคาตกลงมาเกิน 50%

โพสต์ที่ 271

RMLมีอะไรดีครับ :8)
Pari
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: หุ้นพื้นฐานใช้ได้ ราคาตกลงมาเกิน 50%

โพสต์ที่ 272

Pari เขียน:เคยอ่านในกระทู้นี้ เลยมาเสนอครับ

SLP ทำอะไร? --Salee Printing PCL is widely recognized for its innovations and high quality self-adhesive products.
(พวกฉลากสินค้าอะครับ เช่น P&G,Johnson)

ครับ Ipo 2.16 HIGH 3.2 ราคาตอนนี้ 1.XX ละครับ

ราคาที่ลงก็ตามพื้นฐานที่ลงมาด้วยครับ
เกิดจากเศรษฐกิจชะลอตัว ทำให้ต้องแข่งขันเยอะขึ้นต้องลดราคา

IPO ไปชำระหนี้จำนวน 130 ล้านบาท ซึ่งจะทำให้ลดต้นทุนทางการเงินลง
และลดอัตราส่วนหนี้ต่อทุน (D/E) ลดลงเหลือ 0.3-0.4 เท่า จากปัจจุบันอยู่ที่ 0.72 เท่า
P/E ดูไม่ได้ คงต้องดู P/BV
ส่วนการลงทุนสร้างอาคารโรงงานและคลังสินค้าพื้นที่ 5,000 ตารางเมตร คาดว่าจะเริ่มก่อสร้างได้ในไตรมาส 4/58 และคาดว่าจะแล้วเสร็จช่วงปี 2560 จะส่งผลทำให้กำลังการผลิตเพิ่มขึ้นอีก 4 ล้านตารางเมตร จากปัจจุบันมีกำลังการผลิตทั้งสิ้น 7.88 ล้านตารางเมตร ทำให้เพิ่มมาเป็น 12 ล้านตารางเมตร ซึ่งจะทำให้รายได้ค่อยๆ เพิ่มขึ้นไปตามกำลังการผลิต
แต่ผมมองน่าพืนฐานแย่นะจะ"ชั่วคราว"นะครับ ราคาแถวๆน่าจะแพ้ยากนะครับ ถ้า 2ปี ไม่น่าแพ้ครับผม

สรุปผลการดำเนินงานของบจ. (F45-1)
บริษัท สาลี่ พริ้นท์ติ้ง จำกัด (มหาชน)

(หน่วย : พันบาท)
งบการเงินเฉพาะกิจการ
ไตรมาสที่ 1
สอบทาน
สิ้นสุดวันที่ 31 มีนาคม
ปี 2559 2558
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 23,159 12,554
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ 0.02 0.01
ต่อหุ้น (บาท)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Natty-9656
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 273

M