หุ้นพื้นฐานใช้ได้ ราคาตกลงมาเกิน 50%

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

หุ้นพื้นฐานใช้ได้ ราคาตกลงมาเกิน 50%

โพสต์ที่ 1

มีตัวไหนบ้างครับ
เผื่อเล็ดรอดสายตาไป

ราคาที่ลด หมายถึงความเสี่ยงที่ลดลงด้วย
แต่ไม่ได้หมายถึงควรซื้อได้นะครับ
เพราะบางตัวจาก "แพงมาก" เป็น "แพง"
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
good to great
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: หุ้นพื้นฐานใช้ได้ ราคาตกลงมาเกิน 50%

โพสต์ที่ 2

ส่ง rs เข้าประกวด กำลัง hot อยู่พอดี
ลูกอิสาน

Re: หุ้นพื้นฐานใช้ได้ ราคาตกลงมาเกิน 50%

โพสต์ที่ 3

good to great เขียน:ส่ง rs เข้าประกวด กำลัง hot อยู่พอดี
ถ้าจำไม่ผิดตัวนี้ราคาสุงสุดประมาณ 12 บาท ตอนนี้ 6 บาท
ตอนราคาขึ้นไปคาดหวังทีวีดาวเทียม ฟุตบอลโลก ฟุตบอลยุโรป ลาลีกา และใบเตย
ประกอบกับผู้บริหารก็ซื้อ นักลงทุนรายใหญ่ก็ซื้อ
ส่วนที่ราคาลง เพราะลงตามตลาด และต้นทุนประมูลที่ค่อนข้างสูง โดนบังคับจาก กสทช ให้ถ่ายทอดสดผ่านฟรีทีวีทุกนัด

มีประเด็นอะไรที่ผมตกหล่นไหมครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
pot_c
Verified User

โพสต์ที่ 4

ส่ง htech ให้พี่ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ. ราคา new low จนต่ำกว่า book value เลยครับ :(
chaitorn
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 5

ถ้าให้ดีระบุกลุ่มอุตสาหกรรมด้วยน่าจะดี พร้อมเหตุผล driver หลัก ๆ เช่น ส่งออก ได้ประโยชน์จากค่าเงินบาทอ่อนค่่า โรงพยาบาล ได้ประโยชน์จากผู้สูงอายุเจ็บป่วยหรือฟื้นฟูร่างกายมากขึ้น key หลักของอุตสาหกรรมที่ทำให้เราได้เปรียบการแข่งขัน อุปกรณ์รถยนต์เพราะมี supply chain เข้มแข็งครบวงจร eco car ขายได้มากขึ้นในประเทศใหญ่คือ จีน อินเดีย ที่คนระดับกลางมีรายได้มากขึ้น เป็นข้อมสมมุตินะครับเป็นตัวอย่างเท่านั้น จะได้ไม่เชียร์หุ้นตรง ๆ 555

แต่ให้ไปศึกษาต่อยอดเปรียบเทียบกับกิจการในกลุ่มด้วย เพื่อหาดีสุด และยังได้ข้อมูลจากคู่แข่งขันในอุตสาหกรรมมาเทียบในตัว เพื่อดู dca ด้วย
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 6

นับจากวันใหนอ่ะครับพี่

นับจาก high เดิมที่มันเคยทำได้

หรือนับจากช่วงกลางปี ปลายปีครับ ?
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 7

เอาช่วงเวลาสัก 1 ปี ดีไหมครับ จำง่ายดี

คนอื่นชอบหุ้นนิวไฮท์ เชื่อว่ามันจะขึ้นได้อีก มีโมเมนตัม
แต่ผมชอบหุ้นนิวโลน์ ยิ่งต่ำยิ่งดี

ราคาคือสิ่งที่เราจ่าย ความคุ้มค่าคือสิ่งที่เราได้รับ
อาจาร์สอนไว้ ซึ่งคิดดูแล้วมีเหตุมีผลดีครับ
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

เสนอ sf กับ ssi ครับ
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 9

ลูกอิสาน เขียน:
good to great เขียน:ส่ง rs เข้าประกวด กำลัง hot อยู่พอดี
ถ้าจำไม่ผิดตัวนี้ราคาสุงสุดประมาณ 12 บาท ตอนนี้ 6 บาท
ตอนราคาขึ้นไปคาดหวังทีวีดาวเทียม ฟุตบอลโลก ฟุตบอลยุโรป ลาลีกา และใบเตย
ประกอบกับผู้บริหารก็ซื้อ นักลงทุนรายใหญ่ก็ซื้อ
ส่วนที่ราคาลง เพราะลงตามตลาด และต้นทุนประมูลที่ค่อนข้างสูง โดนบังคับจาก กสทช ให้ถ่ายทอดสดผ่านฟรีทีวีทุกนัด

มีประเด็นอะไรที่ผมตกหล่นไหมครับ

มันยังไงกันแน่เนี่ยครับ พักหลังผมไม่ได้ตามเลย

เห็นบอก RS มีเฮ กับคำตัดสินของศาล เหมือน RS จะรอดบ่วง
แต่เห็นคำว่า "แนวโน้ม" ก็แปลว่าสถานการณ์ไม่มีอะไรแน่นอน ในโลกกลมๆ ใบนี้

http://sport.sanook.com/1393954/%E0%B8% ... %E0%B8%81/

ของฟรีจบข่าว! ตุลาการฯ เห็นชอบ อาร์เอสเก็บเงินดูบอลโลก

9 ม.ค. 57 14.35 น.

ตุลาการศาลปกครองแถลงแนวโน้มพิจารณาคดีอาร์เอสฟ้องกสทช. เรื่องลิขสิทธิ์ฟุตบอลโลก ชี้ประกาศของ กสทช. ที่ให้อาร์เอสถ่ายทอดสดฟุตบอลโลกทางฟรีทีวีครบทุกคู่นั้น ถือเป็นประกาศที่มิชอบ

ความคืบหน้าเกี่ยวกับการถ่ายทอดสดฟุตบอลโลก 2014 ซึ่งอาร์เอสได้ฟ้องสํานักงานคณะกรรมการกิจการกระจายเสียงกิจการโทรทัศน์ และกิจการโทรคมนาคมแห่งชาติ หรือ กสทช. เกี่ยวกับประกาศของมัสแฮฟของ กสทช.ที่บังคับให้อาร์เอสถ่ายทอดสดฟุตบอลโลก 2014 ผ่านทางฟรีทีวีครบทั้ง 64 คู่

และต้องจอไม่ดำ แต่อาร์เอสได้ฟ้องร้องต่อศาลปกครองว่า คำสั่งดังกล่าวมิชอบ และยืนยันจะถ่ายทอดสดทางฟรีทีวีเพียง 22 คู่เท่านั้น ล่าสุดวันนี้ ตุลาการศาลปกครองได้นัดพิจารณา และแถลงแนวโน้มคดีเป็นครั้งแรก

โดยตุลาการแถลงสรุปว่า ประกาศของกสทช.เรื่องที่อาร์เอสต้องถ่ายทอดสดฟุตบอลโลก 2014 ครบทุกคู่ และต้องจอไม่ดำนั้นถือว่า ไม่ชอบด้วยกฎหมาย เพราะอาร์เอสได้ซื้อลิขสิทธิ์ฟุตบอลโลกมาตั้งแต่ปี พ.ศ.2548

ดังนั้น ประกาศของกสทช.ถือว่าเป็นคำสั่งย้อนหลัง จึงไม่ชอบด้วยกฎหมาย อีกทั้งหน่วยงานของรัฐต้องให้ความเป็นธรรมกับเจ้าของลิขสิทธิ์ ไม่เช่นนั้นรัฐอาจจะต้องเป็นฝ่ายที่ซื้อลิขสิทธิ์เอง

ด้านนายสุพรรณ เสือหาญ ผู้รับมอบอำนาจจากบริษัทอาร์เอส มั่นใจว่า จะชนะคดีนี้ เพราะดูแนวโน้มแล้ว ถือว่าอาร์เอสได้เปรียบมากกว่ากสทช.

ส่วนการพิพากษาคดีในขั้นสุดท้ายนั้น ตุลาการจะนัดวันอีกครั้ง โดยคาดว่าจะเกิดขึ้นภายใน 30 วัน

ด้าน นางพรพรรณ เตชรุ่งชัยกุล ประธานเจ้าหน้าที่ฝ่ายปฏิบัติการ บริษัท อาร์เอส กล่าวว่า รับทราบคำแถลงการณ์ของตุลาการเจ้าของสำนวนฯ แล้ว แม้จะยังไม่ใช่คำตัดสินสิ้นสุดแต่ก็ถือเป็นสัญญาณที่ดี ที่จะไม่ส่งผลกระทบต่อแนวทางบริหารลิขสิทธิ์การถ่ายทอดสดการแข่งขันฟุตบอลโลก 2014 ที่บริษัทฯ วางไว้

ที่ผ่านมาบริษัทฯ ตระหนักและคำนึงถึงผู้บริโภคเป็นหลักเสมอ จึงเตรียมถ่ายทอดสดการแข่งขันครั้งนี้ผ่านทางฟรีทีวี 22 นัด อันได้แก่ ช่อง 7 และช่อง 8

ส่วนบางนัดที่สำคัญ เช่น พิธีเปิดหรือนัดชิงชนะเลิศจะถ่ายทอดสดพร้อมกันทั้ง 2 ช่อง และสำหรับผู้ที่ต้องการรับชมครบทั้ง 64 นัด ทางบริษัทฯ เตรียมจะเปิดช่องเฉพาะกิจชื่อช่อง เวิลด์ คัพ แชนแนล (World Cup Channel) ซึ่งจะสามารถรับชมผ่านทางกล่องรับสัญญาณทีวีดาวเทียมต่างๆ ที่เข้ารหัสรับชมได้
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 10

TSF WAT TH PAE GEN GSTEL EMC KMC VTE NIPPON CWT TCC AIT KKC SLC HYDRO PPS LIVE SSC MBAX UWC RML SIRI HTECH NMG MATCH TVD DNA NINE ANAN OISHI TFI WORK OFM AP SSI TYCN UKEM TMC TKT KASET AJ

พวกนี้คือ ราคาต่ำกว่า50% เทียบกับวันที่10-01-2556

เห็นใจคนที่เคยซื้อช่วงนั้นจริงๆ :la:
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
เหรียญ
ผู้ติดตาม: 204

โพสต์ที่ 11

ส่งPTเข้าประกวดครับ
สูงสุด15บาทนิดๆ ตอนนี้6.75
''I didn't come this far to only come this far''
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

simat
show me money.
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 13

ที่ตั้งกระทู้ เพราะหลายวันก่อน อ่านหนังสือพิมพ์ข่าวหุ้น
มีตารางแสดงหุ้นที่ราคาขึ้น และลง 50 อันดับแรก
ซึ่งผมคิดว่ามีประโยชน์
หุ้นที่ขึ้น เป็นหุ้นประเภทไหน เพราะอะไร
หุ้นที่ลง เพราะเหตุใด
ราคาที่ลงเป็นโอกาสสำหรับชาวสวนแบบวีไอหรือเปล่า
แนบไฟล์

ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 14

ลูกอิสาน เขียน:ราคาที่ลด หมายถึงความเสี่ยงที่ลดลงด้วย
ประโยคนี้ถ้าเป็นกรณีทั่วไป น่าจะถูกต้องครับ
แต่ถ้าราคาลดลง แต่พื้นฐานลดลงเลวร้ายยิ่งกว่า
อย่างนี้ไม่น่าจะเรียกว่าความเสี่ยงลดลง ที่จริงควร "เพิ่มขึ้น"

ขอย้ำอีกครั้ง ราคาที่ลดลงไม่ใช่เหตุผลที่เราควรซื้อหุ้น นะครับ
แต่ราคาที่ลดลงเป็นโอกาสซื้อ
สำหรับหุ้นที่พื้นฐานกิจการไม่เปลี่ยน
หุ้นที่ราคาลดลง มากกว่าพื้นฐานที่แย่ลง
หุ้นที่ราคาลดลง เพราะปัจจัยกระทบชั่วคราว ที่แก้ไขได้
namelessky
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 15

advanc ครับ ลงมาจาก 300 บาท แต่มันไม่ถึง 50 เปอรเซ็น :wall:
:wall:
wpong
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 16

เสนอ ASK ครับ จาก 28 มา 17 กำไรทำ newhigh ต่อเนื่องมาหลายไตรมาสครับ npl ต่ำกว่า 1%
Bland จาก 2.2 มา 1.4 เป็น Asset Play
leky
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

ลูกอิสาน เขียน:
ลูกอิสาน เขียน:ราคาที่ลด หมายถึงความเสี่ยงที่ลดลงด้วย
ประโยคนี้ถ้าเป็นกรณีทั่วไป น่าจะถูกต้องครับ
แต่ถ้าราคาลดลง แต่พื้นฐานลดลงเลวร้ายยิ่งกว่า
อย่างนี้ไม่น่าจะเรียกว่าความเสี่ยงลดลง ที่จริงควร "เพิ่มขึ้น"

ขอย้ำอีกครั้ง ราคาที่ลดลงไม่ใช่เหตุผลที่เราควรซื้อหุ้น นะครับ
แต่ราคาที่ลดลงเป็นโอกาสซื้อ
สำหรับหุ้นที่พื้นฐานกิจการไม่เปลี่ยน
หุ้นที่ราคาลดลง มากกว่าพื้นฐานที่แย่ลง
หุ้นที่ราคาลดลง เพราะปัจจัยกระทบชั่วคราว ที่แก้ไขได้
ผมว่าถ้าจะให้ดี น่าจะเป็นแบบราคาลดลงมาก และมี "ตัวเร่ง" ที่จะทำให้ราคามันไม่อยู่ที่เดิม เพียงแต่ "ตัวเร่ง" นั้น ถูกมองข้ามครับ

ดูจากลิสต์ในนสพ.ที่โพสต์มา ผมว่าหุ้นในกลุ่มที่ราคาลดลงมาก หลายตัวพื้นฐานไม่ดี หลายตัวมันลดลงมากเพราะก่อนหน้านั้นมันขึ้นไปมากผิดปกติ หลายตัวอยู่ในอุตสาหกรรมที่มีปัญหาและยังไม่เห็นทางฟื้นที่ชัดเจน เพราะถ้าวิเคราะห์ไม่ตรงประเด็น ผมว่าถึงแม้จะซื้อหุ้นที่ราคาต่ำ สุดท้ายเราอาจจะโดน "แช่แข็ง" จากราคาที่ไม่ไปไหนหรืออาจจะลดลงได้อีกครับ ยิ่งในตลาดแบบนี้เราต้องเผื่อใจไว้บ้างว่ามันอาจจะอยู่แบบนี้อีกนาน ซึ่งเราจะได้เพิ่ม MOS มากขึ้นครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

แหม่ ชอบและรอมานานครับกระทู้แบบนี้
รบกวนโพสชื่อหุ้นพร้อมเหตุผลที่มันควรจะราคามากกว่านี้เพื่อให้มีพื้นฐานรองรับบ้างจะดีมากครับ
จะได้ไม่ผิดจุดประสงค์ของเวบ
(อนึ่ง ซื้อแล้วดอย ซื้อแล้วหน้าซีด ห้ามว่ากันใดๆ นะครับ เงินใครเงินมันดูแลกันเอง)
เอาแบบสรุปไวๆ นะครับ
ผมเสนอ

Simat ตัวเร่ง FTTX อย่างที่รู้กันดี / ตอนนี้เพิ่งเริ่มต้นยังขลุกขลัก /ลูกค้าใน FB บ่นกระจาย
แต่ลองดู service mind ของลูกค้าเทียบกับเจ้าอื่นๆ ซะก่อน / barrier ค่อนข้างต่ำ

Preb ตัวเร่งคือโครงการ tempo grand ซึ่งตอนนี้ติดเรื่อง EIA อยู่ / บริษัทเป็นรับเหมาด้วย
ตอนนี้ผู้รับเหมาขาดแคลน บริษัทได้ประโยชน์เต็มๆ / ผู้ว่าจ้าง advance เงินให้มาใช้ก่อนเยอะแยะ
(ดูกำไรสุทธิ 9 เดือนแรกเทียบกับทั้งปีที่แล้วซะก่อน) / คนยังไม่รู้จัก built land เท่าไหร่ อาจไม่เชื่อมั่นใน brand

ศึกษากันเพิ่มเติมก่อนเยอะๆ นะครับ
เผื่อผมมั่ว หลอกมาดอยเป็นเพื่อน :B
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 19

Highway_Star เขียน:แหม่ ชอบและรอมานานครับกระทู้แบบนี้
รบกวนโพสชื่อหุ้นพร้อมเหตุผลที่มันควรจะราคามากกว่านี้เพื่อให้มีพื้นฐานรองรับบ้างจะดีมากครับ
จะได้ไม่ผิดจุดประสงค์ของเวบ
(อนึ่ง ซื้อแล้วดอย ซื้อแล้วหน้าซีด ห้ามว่ากันใดๆ นะครับ เงินใครเงินมันดูแลกันเอง)
เอาแบบสรุปไวๆ นะครับ
ผมเสนอ

Simat ตัวเร่ง FTTX อย่างที่รู้กันดี / ตอนนี้เพิ่งเริ่มต้นยังขลุกขลัก /ลูกค้าใน FB บ่นกระจาย
แต่ลองดู service mind ของลูกค้าเทียบกับเจ้าอื่นๆ ซะก่อน / barrier ค่อนข้างต่ำ

Preb ตัวเร่งคือโครงการ tempo grand ซึ่งตอนนี้ติดเรื่อง EIA อยู่ / บริษัทเป็นรับเหมาด้วย
ตอนนี้ผู้รับเหมาขาดแคลน บริษัทได้ประโยชน์เต็มๆ / ผู้ว่าจ้าง advance เงินให้มาใช้ก่อนเยอะแยะ
(ดูกำไรสุทธิ 9 เดือนแรกเทียบกับทั้งปีที่แล้วซะก่อน) / คนยังไม่รู้จัก built land เท่าไหร่ อาจไม่เชื่อมั่นใน brand

ศึกษากันเพิ่มเติมก่อนเยอะๆ นะครับ
เผื่อผมมั่ว หลอกมาดอยเป็นเพื่อน :B

หลายๆตัวไอ้ที่มันขึ้นไปจุดสูงสุดจนตอนนี้ลงมาแล้วเทียบกับจุดนั้นเกิน 50% จุดสูงสุดที่ทำไว้อาจไม่สมเหตุสมผลก็ได้ครับมีบ่อยไป ดังนั้น reference point อ้างอิงจากราคาสูงสุดมันจะออกแนวไม่ value เท่าไหร่นะ บางตัวก็ปั่นไป เล่นข่าวที่สร้างความหวังเกินจริงเป็นเครื่องมือนักล่าชั้นดี หลายๆตัวที่เขียนมาในนี้ ความเห็นผมว่าเข้าข่ายเยอะเลย ไม่ได้อยากขวางทางทีนคนเชียร์หุ้นนะ ยังไงตามสมควรก็ต้องเทียบฐานผลประกอบการระยะยาวที่คิดออกมาเป็นมูลค่าพื้นฐานอยู่ดีรึป่าว หลายตัวแค่เก็งการเปลี่ยนแปลงยังไม่ทันเปลี่ยนจริงหรือบางตัวเห็นศักยภาพแค่ปีเดียวแต่สรุปกันไปว่าดีไป 10 ปี เชียร์กันบน life time value ออกมาได้แล้วซะงั้น ท้ายสุดผมเห็น 8-9 ใน 10 ตกรางเละประจำ ยุคสมัยนี้ชอบเร็วทันใจ กำไรหมุนหลายรอบ เข้าใจเป็นทั้งเจ้าทั้งเม่า ผมว่าตั้งแต่ตลาดลงมาแรงๆหลายๆคนน่าจะรู้ตัวแล้วว่าก่อนหน้านี้มีภาวะตลาดที่เป็นบวกช่วยไว้เยอะ ยังไงก็ระมัดระวังเพราะหลายๆคนก็ยังเหมือนเดิม เข้ามาอ่านเสร็จดูชื่อ log in เห็นว่าเซียน ซัดตามเลย เซียนโพสต์ไม่แต่แปลว่าเค้าซื้อ ไม่ได้แปลว่าเค้ามีหุ้น หรือ ไม่ได้แปลว่าเค้าจะมาบอกตอนขาย ก็เรื่องเดิมๆ ระวังกันด้วย

ผมว่าถ้าจะ keep theme เดิม สมัยก่อน admin จะมาไล่ให้ไปโพสต์ในร้อยคนร้อยหุ้นแทน เห็นกะทู้แบบนี้ปกติพอเชียร์ไปเรื่อยๆเริ่มเยอะจะโดนแบน
value trap
รูปภาพ
CutlossX7

โพสต์ที่ 20

นึกออกตัวนึง

Kamart
สูงสุด 12.3 บาท > 4.5 บาท
-63.4%
harikung
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 21

ผมเสนอSYMCละกันครับ ใกล้ถึง50%ละ :mrgreen:
รายได้เติบโตดีมากแต่ผลประกอบการโดนกดดันจากค่าเสื่อมที่เพิ่มสูงขึ้น+ค่าเช่าที่โดนโขก อัตรากำไรน่าจะผงกหัวขึ้นหลังQ2ขึ้นไป
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 22

micky1115 เขียน:เสนอ sf กับ ssi ครับ
ขอเพิ่ม kkc sat ด้วยนะครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 23

จริงๆอยากให้มีกระทู้นึงคือพวกหุ้นถูกเรื้อรัง pe ต่ำติดดินเสมอต้นเสมอปลาย
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 24

เกือบ 50%
จากนิวไฮ

SNP

:'O
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
torpongpak
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 25

ชอบๆกระทู้เเบบนี้คับ
**52 Wk. Low** Watch List (ข้อมูลวันที่2/1/57)
-กลุ่มBank เกือบหมด บางตัวPEต่ำกว่า10เเระ
BBL,SCB,Kbank,KKP,KTB
-กลุ่มอสังหา ซบเซาเลย
Sena,AP,Siri
-ท่องเที่ยว
Nok
-พลังงาน
PTT, Gunkul(เเอบWoww เเต่ยังไม่ได้ศึกษา)
-ก่อสร้าง Seafco
-อื่นๆ KTC

หุ้นที่ไปเเตะNew Lowระหว่างวันเมื่อวาน
ERW, Intuch
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o

โพสต์ที่ 26

PTT อันดับหนึ่งพลังงาน ราคานี้ไม่สมศักดิ์ศรี
http://nevercry-boy.blogspot.com/
ronnachai

โพสต์ที่ 27

ท่านนายกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่าเน้นย้ำได้ดีครับ ผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง :mrgreen:
ความรู้สำคัญ แต่ความเข้าใจสำคัญกว่า :8)
sci

โพสต์ที่ 28

เสนอ singer ครับ จาก 28 --> 16 บาท
ไม่รู้พื้นฐานเปลี่ยนรึเปล่า

โพสต์ที่ 29

ไหน ๆ ก็หลวมตัวมาตอบ

มันยังมีอีกกลุ่มนึงมาเงียบ ๆ แต่แอบทำออลไทม์นิวไฮด้วยนะ

และก็มีแกงค์นางฟ้าอีก
Highway_Star

โพสต์ที่ 30

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน: หลายๆตัวไอ้ที่มันขึ้นไปจุดสูงสุดจนตอนนี้ลงมาแล้วเทียบกับจุดนั้นเกิน 50% จุดสูงสุดที่ทำไว้อาจไม่สมเหตุสมผลก็ได้ครับมีบ่อยไป ดังนั้น reference point อ้างอิงจากราคาสูงสุดมันจะออกแนวไม่ value เท่าไหร่นะ บางตัวก็ปั่นไป เล่นข่าวที่สร้างความหวังเกินจริงเป็นเครื่องมือนักล่าชั้นดี หลายๆตัวที่เขียนมาในนี้ ความเห็นผมว่าเข้าข่ายเยอะเลย ไม่ได้อยากขวางทางทีนคนเชียร์หุ้นนะ ยังไงตามสมควรก็ต้องเทียบฐานผลประกอบการระยะยาวที่คิดออกมาเป็นมูลค่าพื้นฐานอยู่ดีรึป่าว หลายตัวแค่เก็งการเปลี่ยนแปลงยังไม่ทันเปลี่ยนจริงหรือบางตัวเห็นศักยภาพแค่ปีเดียวแต่สรุปกันไปว่าดีไป 10 ปี เชียร์กันบน life time value ออกมาได้แล้วซะงั้น ท้ายสุดผมเห็น 8-9 ใน 10 ตกรางเละประจำ ยุคสมัยนี้ชอบเร็วทันใจ กำไรหมุนหลายรอบ เข้าใจเป็นทั้งเจ้าทั้งเม่า ผมว่าตั้งแต่ตลาดลงมาแรงๆหลายๆคนน่าจะรู้ตัวแล้วว่าก่อนหน้านี้มีภาวะตลาดที่เป็นบวกช่วยไว้เยอะ ยังไงก็ระมัดระวังเพราะหลายๆคนก็ยังเหมือนเดิม เข้ามาอ่านเสร็จดูชื่อ log in เห็นว่าเซียน ซัดตามเลย เซียนโพสต์ไม่แต่แปลว่าเค้าซื้อ ไม่ได้แปลว่าเค้ามีหุ้น หรือ ไม่ได้แปลว่าเค้าจะมาบอกตอนขาย ก็เรื่องเดิมๆ ระวังกันด้วย

ผมว่าถ้าจะ keep theme เดิม สมัยก่อน admin จะมาไล่ให้ไปโพสต์ในร้อยคนร้อยหุ้นแทน เห็นกะทู้แบบนี้ปกติพอเชียร์ไปเรื่อยๆเริ่มเยอะจะโดนแบน
เข้าใจที่พี่วรันศ์จะสื่อครับ
ด้วยความที่ผมเองไม่ค่อยมีสังคมการลงทุนเท่าไหร่ ประกอบกับเหนื่อย(และขี้เกียจ)กับการหาหุ้นเอาการอยู่
พอมีกระทู้แนวๆ นี้เลยอดดีใจไม่ได้ครับ ต้องขออภัยด้วยที่อาจทำให้ไม่สบายใจครับ
:bow: