หุ้นพื้นฐานใช้ได้ ราคาตกลงมาเกิน 50%

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
leky
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: หุ้นพื้นฐานใช้ได้ ราคาตกลงมาเกิน 50%

โพสต์ที่ 241

เอาไปอีกสองตัวแล้วกันครับ ยังกู่ไม่กลับเช่นกัน

TR

TEAM ยุโรปฟื้น จะฟื้นตามหรือฟุบอยู่กับที่ :D

พวกหุ้นชิ้นส่วนนี่ ถ้ากู่ไม่กลับส่วนหนึ่งเพราะของที่ผลิตล้าสมัย จะกลับมาได้มักต้องผลิตอะไรบางอย่างที่เป็นสินค้าใหม่ ๆ หลายตัวเคยแย่ ๆ ก็กลับขึ้นมา เช่น DELTA KCE METCO
"Become a risk taker, not a risk maker"
chaitorn
ผู้ติดตาม: 10

Re: หุ้นพื้นฐานใช้ได้ ราคาตกลงมาเกิน 50%

โพสต์ที่ 242

leky เขียน:เอาไปอีกสองตัวแล้วกันครับ ยังกู่ไม่กลับเช่นกัน

TR

TEAM ยุโรปฟื้น จะฟื้นตามหรือฟุบอยู่กับที่ :D

พวกหุ้นชิ้นส่วนนี่ ถ้ากู่ไม่กลับส่วนหนึ่งเพราะของที่ผลิตล้าสมัย จะกลับมาได้มักต้องผลิตอะไรบางอย่างที่เป็นสินค้าใหม่ ๆ หลายตัวเคยแย่ ๆ ก็กลับขึ้นมา เช่น DELTA KCE METCO
กลุ่ม electronic หากับมาได้ ผมคิดว่า key หลักต้องดูความสามารถการแข่งขัน

เช่น kce เป็น multi layer ในโลกผลิตได้มีข้อจำกัด supply จำนวนผู้ผลิตที่ทำได้
Metco มี suplly chain และความสามารถการผลิคที่แข็งแกร่งเมื่อเทียบกับคู่แข่งขัน เป็นต้น

Team จะกลับมาได้ อะไรคือความสามารถที่ได้เปรียบการแข่งขัน เราต้องไปหาคำตอบครับ เพราะมิฉะนั้นพออุตสาหกรรมกลับมา เราก็ไม่วามารถเก็บเกี่ยวผลประโยชน์ได้ เพราะจะมีคู่แข่งขันเข้ามามากขึ้นด้วยครับ
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger
chaitorn

โพสต์ที่ 243

Nevercry.boy เขียน:
chaitorn เขียน:
Nevercry.boy เขียน:ไม่พูดถึงไม่ได้ครับ ขุมทองของ นลท. ช่วงหนึ่งทีเดียว คอมโมครับ

ถ่านหิน Banpu, UMS, Lanna, AGE

ฟิล์ม PTL

อิเล็ก SMT

วันนี้แตกครับ ตาดีได้ตาร้ายเสีย
หุ้นวัฏจักร เป็นอะไรที่บางครั้งเล่นยากมากเหมือนกัน
การหาจุดต่ำสุด แล้วรอเด้งขึ้น บางครั้งมันก็ไม่ต่อเนื่อง กลับลงต่ออีก
ต้องอาศัยผู้เชี่ยวชาญมาก ๆ

แม้บางครั้งผู้เชี่ยวชาญเองก็ยังคาดการณ์ผิดไปเป็นปีก็มี

ในกลุ่มนี้ มีตัวหนึ่งน่าสนใจครับ เป็นหุ้นนางฟ้าในอดีตด้วยครับ แต่ไปเจอเหตุน้ำท่วมอะไรดี ๆ ก็เลยสะดุดไปจนต้องกลับมาเริ่มใหม่ครับ
โหยท่านพี่บอกซะเป็นลายแทงเลย

เอาสวนยางไปอีกตัว STA คอมโม ตัวนี้
Sta ผมคิดว่าเขาต้องพยายามทำธุรกิจให้ครบวงจรเพื่อเพิ่มมูลค่าเพิ่ม หรือสร้างมูลค่าใหม่ ๆ

Supply ยางในบ้านเราไม่มีปัญหา มีเพียงราคายางที่ตอนนี้ราคาไม่สูง
หากต่อยอดเหมือนปิโตรเคมี ไปทาง downstream มากขึ้น
ราคายางตก ก็เป็นต้นทุนของ downstream ทำให้ต้นทุนถูกลง
ก็จะทำให้วัฏจักรของสายการผลิตมันยาวขึ้นได้ เพราะวงจรผลิตมันยาวขึ้นครับ
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 244

อีกตัวหนึ่งที่เป็นหุ้นพื้นฐาน จริง ๆ ก็ตกมาเยอะพอสมควร คือ SAT นโยบายประชานิยมบางครั้งมันทำให้กลไกตลาดมันผิด ๆ เพี้ยน ๆ แต่ SAT ถือว่าเป็นหุ้นวัฏจักรที่ทำให้เซียนวีไอเกิดกันหลายคนทีเดียว
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
leky

โพสต์ที่ 245

Nevercry.boy เขียน:อีกตัวหนึ่งที่เป็นหุ้นพื้นฐาน จริง ๆ ก็ตกมาเยอะพอสมควร คือ SAT นโยบายประชานิยมบางครั้งมันทำให้กลไกตลาดมันผิด ๆ เพี้ยน ๆ แต่ SAT ถือว่าเป็นหุ้นวัฏจักรที่ทำให้เซียนวีไอเกิดกันหลายคนทีเดียว
ผมว่ากลุ่มยานยนต์มันร่วงลงมาทั้งกลุ่มเลยครับ หลายตัวเป็นหุ้น IPO ซึ่งเข้ามาตอนที่ตลาดรถยนต์กำลังบูม ๆ บางตัวดูแล้วราคาตกลงมามากกว่าช่วงก่อนที่จะมีโครงการรถคันแรกเสียอีก ประมาณว่าอารมณ์ของนลท.ต่อหุ้นกลุ่มนี้มีความรู้สึกในเชิงลบ ข่าวสต๊อกรถที่ค้างอยู่มาก กดดันหุ้นกลุ่มนี้ไปอีกพอควรครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 246

leky เขียน:เอาไปอีกสองตัวแล้วกันครับ ยังกู่ไม่กลับเช่นกัน

TR

ส่วนใหญ่พวก global play เริ่มกลับมาได้แล้วนะครับ อิเล็ก และส่งออก บริษัทที่แข็งแกร่งก้ย่อมจะกลับมาได้ครับถ้าเป็นปัญหาเรื่องค่าเงินแต่ธุรกิจแข็งแกร่ง แต่เรื่องการแข่งขัน

บางบริษัทนี่ก้ตามที่คุณ leky บอก ต่อให้ฟื้นหรือฟุบ ก้อยู่แถวเนี้ย

ในส่วนของ Elec ผมก้คิดว่าราคาก้ขึ้นได้ตอบสนองไปพอสมควรเมื่อเทียบกับ งบการเงิน แต่ในส่วนที่เป็นส่งออกหลายๆบริษัทก้ไม่ได้กระทบจากด้านการแข่งขันเป็นเพียงแค่กระทบ

เรื่องค่าเงิน ที่เหลือรอดูพวกส่งออก>70 %ครับ บางตัวมีแนวโน้มฟื้นแน่นอน และราคาก้ DCไปมาก
Real-VI
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 247

kongkiti เขียน:ผมขอเสนอบ้าง กลุ่ม IT Distry
เห็นมีแฟนพันธุ์ แท้ตามหลายท่าน
ไม่แน่ใจว่าราคาแถวๆ นี้ใช่ New Low รึเปล่า

Stock............Price 19/2/13..........Price 19/2/14
Synex................5.32.......................2.74............-48%
SIS....................7.01.......................4.38...........-38% (ตัวนี้เพิ่มทุน 2:[email protected])

อนาคตเป็นอย่างไรบ้างครับ
ยังเป็นแบบที่ ผบห. SIS บอกรึเปล่า ว่า ธุรกิจนี้ ยังไงก็ต้องมี Distry
ประสิทธิภาพดีกว่า เอาไปขายกันเอง
(แต่ Samsung, Apple ขยัน ขายกันเอง จังเลย)

ยากมากที่ Distry จะหมดความจำเป็น
layer ของการ distribution มีหลาย layer มาก
Vendor ยังไงก็มีความถนัดด้านหนึ่งๆ จะให้เข้ามาตั้งร้านขายโดยตรง ไม่ง่าย ถ้าสินค้าไม่ได้เป็น big hit ขนาดนั้น

ตลาด รายเล็กรายน้อยมียอดขายเยอะมาก ซึ่งปกติ พวกนี้ ก็ไม่สามารถรับของจาก SIS SYNEX ได้อยู่แล้ว
รายเล็กรายน้อยตามร้านต่างๆ ทั่วประเทศ ต้องไปรับของ (เงินสด) ต่อจาก รายใหญ่ (ในกรุงเทพ) ซึ่งเป็นลูกค้า (สินเชื่อ 30 วัน) ต่อจาก SIS SYNEX

บางทีเราเห็น ลูกค้า SIS SYNEX ส่วนใหญ่ อยู่ในกรุงเทพ ไม่ใช่หมายความว่า ยอดขายถึงมือผู้บริโภคจะอยู่ในกรุงเทพทั้งหมด ตลาดต่างจังหวัดขายได้ดี ลูกค้า SIS SYNEX ส่วนใหญ่ส่งของต่อไปยังตลาดต่างจังหวัด ทั่วประเทศ

Vendor ไม่มีทางรับความเสี่ยง หรือมาทำเอง แล้วสามารถไป สอดรับทดแทนตลาด ของร้านค้าเล็กน้อยพวกนี้ได้เต็มที่
ขนาด SIS SYNEX ยังไม่สามารถรับความเสี่ยง ตามขายรายเล็กรายน้อยพวกนี้ได้ ถึงแม้จะเป็น เงินสด ก็ตาม

โดยปกติ การขายหน้าร้าน ของรายใหญ่ ที่อยู่ตาม Pantip ต่างๆ มียอดขายในสัดส่วนที่ไม่มาก เมื่อเทียบกับ ยอดขายหลังร้าน ที่ส่งไปให้ร้านค้าเล็กๆ ตามต่างจังหวัด หรือยอด โครงการ ราชการ หรือ บริษัทต่างๆ

การที่ ร้านค้าปิดตัวใน Pantip มากขึ้น เพราะ ค่าเช่าแพง ในขณะที่ ยอดขายของตัวเองส่วนมาก มาจากหลังร้านอยู่แล้ว

พวกร้านค้าเจ้าใหญ่ ที่เป็น ลูกค้า SIS SYNEX มักจะบ่นว่า GPM 5% ที่ SIS SYNEX ได้นั้น มากกว่า อัตรากำไรที่ตัวเองได้เองสะอีก เพราะส่วนใหญ่ Vendor จะให้ deal เที่ยวต่างประเทศต่างๆ ตามยอดขาย พวกร้านค้า ขายตัดราคากันเอง เพื่อเอา bonus จาก vendor ซึ่งไม่เกี่ยวกับ SIS SYNEX ที่กินกำไรไปแล้ว 5-6%

ทีเหลือตามดูความสามารถในการบริหารลูกหนี้ และสินค้าคงคลังเป็นสำคัญ
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 248

ขอบคุณ คุณ วีไอพันธุ์แท้ (Real-VI)
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
ชอลิ้วเฮียง

โพสต์ที่ 249

เรียนปรึกษาเพื่อนสมาชิก ผมเพิ่งลงทุนมา6เดือน ผมมีทำประกันชีวิตแบบออมทรัพย์3/7อยู่ยังไม่ครบกำหนด คิดว่าจะถอนมาลงทุนดีหรือไม่ ปัจจุบันอายุ 51ปี
ขอบคุณครับ
JobJakraphan

โพสต์ที่ 250

ชอลิ้วเฮียง เขียน:เรียนปรึกษาเพื่อนสมาชิก ผมเพิ่งลงทุนมา6เดือน ผมมีทำประกันชีวิตแบบออมทรัพย์3/7อยู่ยังไม่ครบกำหนด คิดว่าจะถอนมาลงทุนดีหรือไม่ ปัจจุบันอายุ 51ปี
ขอบคุณครับ
ผมว่าควรจะแยกให้ชัดเจนครับ ระหว่างประกันชีวิตและการลงทุน และต้องดูเหตุผลที่ซื้อประกันด้วยว่าซื้อเพราะอะไร ใช้สิทธิประโยชน์ทางภาษีหรือไม่ จริงๆสามารถกู้จากมูลค่าของกรมธรรม์ได้ แต่ส่วนตัวคิดว่าไม่น่ามีปัญหามาก เพราะส่งแค่3ปี ยกเว้นว่าจะทำเบี้ยเยอะเกินไปมากจนเป็นภาระ
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 251

JobJakraphan เขียน:
ชอลิ้วเฮียง เขียน:เรียนปรึกษาเพื่อนสมาชิก ผมเพิ่งลงทุนมา6เดือน ผมมีทำประกันชีวิตแบบออมทรัพย์3/7อยู่ยังไม่ครบกำหนด คิดว่าจะถอนมาลงทุนดีหรือไม่ ปัจจุบันอายุ 51ปี
ขอบคุณครับ
ผมว่าควรจะแยกให้ชัดเจนครับ ระหว่างประกันชีวิตและการลงทุน และต้องดูเหตุผลที่ซื้อประกันด้วยว่าซื้อเพราะอะไร ใช้สิทธิประโยชน์ทางภาษีหรือไม่ จริงๆสามารถกู้จากมูลค่าของกรมธรรม์ได้ แต่ส่วนตัวคิดว่าไม่น่ามีปัญหามาก เพราะส่งแค่3ปี ยกเว้นว่าจะทำเบี้ยเยอะเกินไปมากจนเป็นภาระ
เห็นด้วยครับ ต้องกลับไปถามตัวเองก่อนว่าตอนนั้นทำเพื่ออะไร
เราต้องคิดให้ดีว่าเงินส่วนไหนเท่าไหร่จะใช้เพื่อ"ลดความเสี่ยงให้ชีวิต"
โดยการทำประกันชีวิต ประกันอุบัติเหตุ ประกันสุขภาพ(โอนความเสี่ยงให้บ.ประกัน)
เงินส่วนไหนเท่าไหร่ใช้เพื่อ"สร้างความมั่งคั่งให้ชีวิต"โดยการลงทุน(รับความเสี่ยงจากการลงทุน)

ส่งแค่3ปี ถ้าไม่มากส่งให้ครบเถอะครับ อย่าเวนคืนเพราะขาดทุนค่อนข้างแน่นอน
อาจติดต่อเซลล์เพื่อขอลดทุนประกัน/ลดระยะเวลาคุ้มครอง ทำให้ส่งเบี้ยน้อยลง
หรือเปลี่ยนเป็นของดส่งเบี้ย แล้วลดทุนประกันลง/ลดระยะเวลคุ้มครองลง

ไม่แนะนำให้กู้เพราะเป็นการกดดันตัวเองเรื่องผลตอบแทนที่ต้องทำให้คุ้มต้นทุน
และดอกไม่ถูก จะมีดอกเบี้ยอ้างอิงในสัญญา+ส่วนเพิ่ม เผลอๆแพงกว่ากู้โบรกอีกมั้ง
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
supparoj
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 252

ถ้าใช้สิทธิลดหย่อนภาษีจากประกันชีวิตแต่ส่งไม่ครบแล้วขอเวนคืน ไม่แน่ใจว่าจะถูกเรียกเก็บภาษีย้อนหลังหรือเปล่า รบกวนผู้รู้ด้วยคร้บ

โพสต์ที่ 253

supparoj เขียน:ถ้าใช้สิทธิลดหย่อนภาษีจากประกันชีวิตแต่ส่งไม่ครบแล้วขอเวนคืน ไม่แน่ใจว่าจะถูกเรียกเก็บภาษีย้อนหลังหรือเปล่า รบกวนผู้รู้ด้วยคร้บ
ปัจจุบันยังไม่มีการเรียกภาษีย้อนหลังในกรณีที่ยกเลิกกรมธรรม์ ไม่ว่าจะในรูปแบบเวนคืน ขยายเวลา มูลค่าใช้เงินสำเร็จกรมธรรม์ครับ แต่ในอนาคตไม่แน่ครับอาจมีการเปลี่ยนแปลง

ปล. ตั้งกระทู้แยกเลยไหมครับ เกรงใจพี่ๆท่านอื่น เดี๋ยวออกทะเลไปไกล :oops:
sendo2529

โพสต์ที่ 254

ไม่โดนเรียกภาษีย้อนหลังครับ
ผมเองก็เคยยกเลิกกรมธรรม์
เลยโทรไปถามทาง RD Center 1161 โดยตรงครับ
WaayVI

โพสต์ที่ 255

sendo2529 เขียน:ไม่โดนเรียกภาษีย้อนหลังครับ
ผมเองก็เคยยกเลิกกรมธรรม์
เลยโทรไปถามทาง RD Center 1161 โดยตรงครับ
ประกาศอธิบดีกรมสรรพากร
เกี่ยวกับภาษีเงินได้ (ฉบับที่ 172)

เรื่อง กำหนดหลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไข เพื่อการยกเว้นภาษีเงินได้ สำหรับเงินได้
เท่าที่ได้จ่ายเป็นเบี้ยประกันชีวิตของผู้มีเงินได้ตามข้อ 2(61) แห่งกฎกระทรวง
ฉบับที่ 126 (พ.ศ.2509) ออกตามความในประมวลรัษฎากร ว่าด้วยการยกเว้นรัษฎากร
=========================================
ข้อ 5 กรณีผู้มีเงินได้ ได้ใช้สิทธิยกเว้นภาษีเงินได้ตามข้อ 3 แล้ว และต่อมาได้ปฏิบัติไม่เป็นไปตามหลักเกณฑ์ของข้อ 2 ผู้มีเงินได้หมดสิทธิได้รับยกเว้นภาษีเงินได้ตามข้อ 3 และต้องเสียภาษีเงินได้สำหรับปีภาษีที่ได้นำเงินค่าเบี้ยประกันชีวิตไปหักออกจากเงินได้เพื่อยกเว้นภาษีเงินได้มาแล้วนับตั้งแต่วันที่ได้ยื่นแบบแสดงรายการภาษีเงินได้ของปีภาษีนั้นๆ จนถึงวันที่ได้ยื่นแบบแสดงรายการภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาเพิ่มเติมเพื่อเสียภาษีเงินได้เพิ่มเติมของปีภาษีดังกล่าวพร้อมเงินเพิ่ม ตามมาตรา 27 แห่งประมวลรัษฎากร
=========================================
ประกาศ ณ วันที่ 30 ธันวาคม พ.ศ.2551
วินัย วิทวัสการเวช
(นายวินัย วิทวัสการเวช)
อธิบดีกรมสรรพากร
http://www.rd.go.th/publish/39785.0.html

ระวังนะครับ

โพสต์ที่ 256

เท่าที่อ่านและทำความเข้าใจดู
ใช้สิทธิตามข้อ 3 ต่อมาได้ปฏิบัติไม่เป็นไปตามหลักเกณฑ์ของข้อ 2
ซึ่งตัวข้อ 2 นี่พูดเกี่ยวกับหลักเกณฑ์ของประกันชีวิตที่นำมาหักลดได้ ในกรณีนี้อาจหมายถึงการเปลี่ยนแบบของประกันชีวิตแล้วไม่เข้ากับเกณฑ์พวกนั้นหรือเปล่าครับ รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ
WaayVI

โพสต์ที่ 257

ทำผิดเจตนารมย์ของกม.นะครับ รู้ๆ อยู่แก่ใจว่าผิด แต่ทำแบบศรีธนนชัยมันพอกล้อมแกล้มได้ ผมก็ไม่รู้จะมีการตรวจกันเมื่อไหร่ ถ้าให้ดีถือไปให้ถึง 7-8 ปีก่อนก็ได้นะครับ เพราะสมมติพวก 10/2 ออมสิน หรือพวกจ่ายแรกๆ เนี่ย สรรพากรมันย้อนหลังเรียกคืนภาษีได้สูงสุด 5 ปี เพราะคุณจ่ายเพื่อลดหย่อนในสองปีแรก เพราะฉะนั้นถ้าล่วงเลยมาถึงปีที่ 7 แปลว่า 5 ปีหลังคุยไม่ได้ลดหย่อนก็จบตรงนี้ ส่วนก่อนหน้านั้นตามกม. มันก็ตามไม่ได้

ที่เค้าให้ลดหย่อนได้มันต้องประกันชีวิตแบบนี้คุ้มครอง 10 ปี แต่ถ้าเอาออกมาก่อนก็แปลว่า คุ้มครองไม่ถึง 10ปี อยู่ดี มันก็ผิดตรงนี้ แต่เรื่องตามเอาผิดผมว่าคงไม่สามารถทำได้อย่างมีประสิทธิภาพ ทำไปคงไม่โดนจับง่ายๆ

สุดท้ายที่อ่านผ่านเจอแล้วพูดออกมานี่คือ ผมว่าส่วนตัวก็ชั่งใจว่าจะทำดีไหม คือพูดไปพูดมามันก็ด่างพร้อยในชีวิตว่าเราไปหลีกเลี่ยงกม. และรู้อยู่ในใจว่าทำอะไรอยู่ คือทำไปคงโดนจับยาก แต่โดนจับหรือไม่โดน จิตเรามันรู้อยู่ครับว่าเราทำอะไรอยู่ อันนี้ก็คิดหนักเหมือนกัน

โทษทีนะครับที่พาออกทะเล พอดีเห็นบอกกันว่าไม่เป็นไรเลยห่วงว่าจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่

โพสต์ที่ 258

ขอบคุณพี่ WaayVI สำหรับข้อมูลและมุมมองความรู้ด้านกฎหมายครับ
wigraipat

โพสต์ที่ 259

น้องanubistยังดอยssiอยู่กับพี่ไหมครับ 555
รอเทิร์นมาชาตินิดๆล่ะ
supparoj
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 260

ขอบคุณครับ ถือเป็นการดันกระทู้ด้วย มาอ่านย้อนหลังได้ความรู้ดีครับ
anubist

โพสต์ที่ 261

wigraipat เขียน:น้องanubistยังดอยssiอยู่กับพี่ไหมครับ 555
รอเทิร์นมาชาตินิดๆล่ะ
ดอยหนักครับ ไม่ลงเพิ่มแล้วครับ555 รอดูไปเรื่อยๆ
เอาเงินใหม่ไปลงตัวอื่นแล้วครับ กระจายความเสี่ยง
มีหุ้นอีกหลายตัวที่อยากได้ แต่ยังไม่ได้ครอบครอง
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
Pari

โพสต์ที่ 262

เคยอ่านในกระทู้นี้ เลยมาเสนอครับ

SLP ทำอะไร? --Salee Printing PCL is widely recognized for its innovations and high quality self-adhesive products.
(พวกฉลากสินค้าอะครับ เช่น P&G,Johnson)

ครับ Ipo 2.16 HIGH 3.2 ราคาตอนนี้ 1.XX ละครับ

ราคาที่ลงก็ตามพื้นฐานที่ลงมาด้วยครับ
เกิดจากเศรษฐกิจชะลอตัว ทำให้ต้องแข่งขันเยอะขึ้นต้องลดราคา

IPO ไปชำระหนี้จำนวน 130 ล้านบาท ซึ่งจะทำให้ลดต้นทุนทางการเงินลง
และลดอัตราส่วนหนี้ต่อทุน (D/E) ลดลงเหลือ 0.3-0.4 เท่า จากปัจจุบันอยู่ที่ 0.72 เท่า
P/E ดูไม่ได้ คงต้องดู P/BV
ส่วนการลงทุนสร้างอาคารโรงงานและคลังสินค้าพื้นที่ 5,000 ตารางเมตร คาดว่าจะเริ่มก่อสร้างได้ในไตรมาส 4/58 และคาดว่าจะแล้วเสร็จช่วงปี 2560 จะส่งผลทำให้กำลังการผลิตเพิ่มขึ้นอีก 4 ล้านตารางเมตร จากปัจจุบันมีกำลังการผลิตทั้งสิ้น 7.88 ล้านตารางเมตร ทำให้เพิ่มมาเป็น 12 ล้านตารางเมตร ซึ่งจะทำให้รายได้ค่อยๆ เพิ่มขึ้นไปตามกำลังการผลิต
แต่ผมมองน่าพืนฐานแย่นะจะ"ชั่วคราว"นะครับ ราคาแถวๆน่าจะแพ้ยากนะครับ ถ้า 2ปี ไม่น่าแพ้ครับผม
Wongratt

โพสต์ที่ 263

ขอบคุณที่ช่วยขุดกระทู้นี้นะครับ เพราะตอนนี้น่าจะมีหลายตัวราคาน่าสนใจขึ้นมาบ้างแล้ว เดี๋ยวผมขอไปเตรียมข้อมูลแปบ เดี๋ยวมาช่วย ๆ กันเสนอครับ
Financeseed

โพสต์ที่ 264

ปัจจุบัน ใครเล่งตัวไหนบ้างครับ บอกหน่อย ^^
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
Ii'8N

โพสต์ที่ 265

ลองเอาไปกรองต่อกันเองนะครับ
Price 52Weeks H&L.rar
(511.07 KiB) ดาวน์โหลด 870 ครั้ง

รูปภาพ
ckanjana

โพสต์ที่ 266

Link NNCL AGM 2015

มีประเด็นน่าสนใจอยู่คือ โรงไฟฟ้า120 MW ลงทุน 480 ลบ กู้ 1440 ลบ ได้กำไรปีละ 60 ลบ
น่าสนใจหลายเรื่องครับลองฟังดูช่วงถามตอบท้ายๆได้อะไรเยอะครับ

http://nncl.listedcompany.com/wp.html/t/vdo/e/agm2015
█║▌│█│║▌║││█║▌│║▌║
https://www.facebook.com/ckivp
Carpediem

โพสต์ที่ 267

สอบถามสูตรหาค่า 6M/2015 until 2012 column please
Ii'8N

โพสต์ที่ 268

Carpediem เขียน:สอบถามสูตรหาค่า 6M/2015 until 2012 column please

ผมดึงมาจาก website ของ SET ครับ ไม่ได้คำนวณอะไรเพิ่มเลยครับ เป็นกำไรสุทธิ หน้า Fact Sheet ของแต่ละกิจการ
ส่วนต่อมา ก็ดึงจากบรรทัดสรุป หัวกระดาษ

ตัวอย่าง http://www.set.or.th/set/factsheet.do?symbol=PTT
qiwio

โพสต์ที่ 269

เสนอ. Rml. ครับ
qiwio

โพสต์ที่ 270

เสนอ. Rml. ครับ