ยื่นแบบภาษีเงินได้ ปีภาษี 2556

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
supparoj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: ยื่นแบบภาษีเงินได้ ปีภาษี 2556

โพสต์ที่ 91

รู้สึกว่าผมได้ลองกรอกช่องยกเว้นภาษีด้วยแต่ระบบก็ยังคำนวณมีหักณทีี่จ่าย10% ทั้งๆที่จริงๆบริษัทไม่ได้หักไว้ครับ
ปีนี้เดือนมกราผมก็ได้ปันผลจากอีกบริษัทนึงsvi ไม่หักภาษีณที่จ่าย ยังไม่รู้จะกรอกภาษีปีหน้ายังไง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ii'8N
Verified User
ผู้ติดตาม: 7

Re: ยื่นแบบภาษีเงินได้ ปีภาษี 2556

โพสต์ที่ 92

ถ้างั้นคงต้องเรื่องของคนเขียน app ของกรมสรรพากรแล้วละครับ
ปีนี้หุ้นของผมมันหมด BOI ไปแล้ว เลยไม่ได้มีอะไรให้ผิดสังเกต

คงต้องวานให้เพื่อนท่านอื่นๆ ช่วยดู ว่าหุ้นที่มี BOI เป็นปัญหาทุกตัวรึเปล่า
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 93

เอางี้สิครับ โทรไปหาสาย call center กรมสรรพากรเลย โทร 1161

เราบอกไปเลย ว่าระหว่างกรอกเจออะไร เขาจะลองพยายาทำตาม
ถ้าอะไรเขาผิดพลาด เขายอมรับ
ผมชื่นชมว่า เขาลองแก้ปัญหาด้วย ไม่เหมือนที่อื่น ที่เอาคนรับโทรศัพท์อย่างเดียวมา แล้วต้องคอยอีกแผนก

อย่างผมย้ายที่อยู่มาอีกเขต พยายามแทบตาย มันบอก error ทั้งๆ ที่มันคือการคลิ๊ก แล้วโปรแกรมดึงตัวหนังสือจากฐานข้อมูล
ตอนแรก น้องทาง call center พยายาม add ให้ด้วย แล้วพบว่าไม่ได้เหมือนกัน

ครึ่งชม.ต่อมา โทรกลับมาบอกว่าโปรแกมมีปัญาจริง ในชื่อเขตของผม ดันมีคำว่า "เขต" ซ้อนกัน
เป็นเรื่องฐานข้อมูล conflict กับโปรแกรมที่ตั้งไว้เอง

วันรุ่งขึ้นลองทำใหม่แก้ให้แล้ว
supparoj
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 94

ขอบคุณครับ ผมได้โทรแล้ว เจ้าหน้าที่บอกว่าระบบเป็นอย่างนั้นเอง แต่ตอนคำนวณขั้นตอนสุดท้าย มันจะเอากลับมาคิดให้ถูกต้อง ผมว่าเจ้าหน้าที่เองก็ไม่รู้ ผมก็เลยใส่ไปทั้งอย่างนั้นส่งไปแล้ว รอดูครับว่าจะใช้ได้หรือเปล่า
vim
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 95

ผมมีปัญหาคล้ายๆกันครับแต่ก็กรอกแล้วส่งไป ตอนหลังสรรพากรขอดูเอกสารปันผลเลยต้องส่งตามไปทีหลัง ตอนนี้ระบบแจ้งว่าไม่มีปัญหาแล้ว เรื่องเสร็จและพิมพ์เช็คแล้ว (แต่ยังไม่ได้เช็คสักที)
Vi IMrovised
satit
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 96

ขอความรู้ครับ
แฟนมีรายได้ 40(1) ดอกเบี้ย ปันผล และกองทุนรวมตาม พรบ.
ผมมี่รายได้ ดอกเบี้ย และปันผล
ผมจะนำรายได้ ดอกเบี้ย ปันผล และกองทุนรวม ของภรรยามายื่นรวมกับผม สอบถาม 1161 บอกว่ายื่นทางเน็ตไม่ได้
ต้องยื่นทางกระดาษเท่านั้นทั้งคู่ ผมไม่แน่ใจครับ ผู้รู้แนะนำด้วยครับ
นายช่างนักลงทุน
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 97

จำนวนเงินภาษี 0.00 นี่คืออะไรครับ แต่ผมยื่นแล้วได้เงินภาษีคืน ก็เลยงงๆนิดหน่อย
แนบไฟล์

miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 98

สรุปแล้ว ปันผลของ BTSGIF ยื่นในหัวข้อ 40(8) หรือไม่ต้องยื่นหรือต้องยื่นแบบกระดาษ
หมายเหตุ
ปันผลของ BTSGIF ปลดภาษี 10 ปี นับจากวันที่จัดตั้งกองทุน

:)
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 99

รายได้จากการขาย LTF ที่ถือครบกำหนด5ปีแล้ว เป็นรายได้ที่ต้องยื่นภาษีด้วยมั้ยครับ

ถ้ายื่น ต้องใส่ในช่องใหนเหรอ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
satit

โพสต์ที่ 100

miracle เขียน: หมายเหตุ
ถ้าจะยื่นทางเน็ตไม่ต้องใส่ครับ ไม่เสียภาษีไม่มีช่องที่ match ครับ แต่ถ้าต้องการสิทธ์เพิ่มรายได้เพื่อ
ซื้อ LTF or RMF เพิ่ม(15 % ของรายได้) ก็ไปยื่นกระดาษ มีคน post ในห้อง btsgif จากการสอบถาม
1611 มาคับ
satit

โพสต์ที่ 101

romee เขียน:รายได้จากการขาย LTF ที่ถือครบกำหนด5ปีแล้ว เป็นรายได้ที่ต้องยื่นภาษีด้วยมั้ยครับ

ถ้ายื่น ต้องใส่ในช่องใหนเหรอ
ลองอ่านดูครับ น่าจะใช่น่ะครับ
http://tax.bugnoms.com/ltf-never-die/
miracle

โพสต์ที่ 102

satit เขียน:
miracle เขียน: หมายเหตุ
ถ้าจะยื่นทางเน็ตไม่ต้องใส่ครับ ไม่เสียภาษีไม่มีช่องที่ match ครับ แต่ถ้าต้องการสิทธ์เพิ่มรายได้เพื่อ
ซื้อ LTF or RMF เพิ่ม(15 % ของรายได้) ก็ไปยื่นกระดาษ มีคน post ในห้อง btsgif จากการสอบถาม
1611 มาคับ
ประเด็นอาจจะไม่ชัดเจนก็ได้
ผมมองแบบนี้ btsgif มันคือกองทุนรวม (ชื่อมันก็บอกแบบนั้นด้วย)
ถ้ามีกองทุนรวมตัวอื่นที่ปันผล แล้วดันไม่หักภาษี มันต้องยื่นหมดนิครับ
แต่ถ้ามีหัก ณ ที่จ่ายมันเลือกได้ว่า ไม่นำมารวม หรือ นำมารวม โดยที่ถ้ายื่นต้องยื่นให้หมด และ ถ้าไม่ยื่นก็ต้องไม่ยื่นเลย
เคสนี้ แหละที่มึน เพราะ กรมสรรพากรออกหนังสือมาแล้วว่าไม่เสีย
แล้ว 40(8) มีให้เลือกว่าไม่หักและกรอกด้วยว่าใครจ่ายมาให้ มันเลยน่าจะกรอก
เลยต้องหาจ้อสรุปว่า กรอกอย่างไง
miracle

โพสต์ที่ 103

เจอแมลง ที่ช่องกรอกบริษัท
ถ้ากรอกเสร็จแล้ว กด Backspace มันคือ กด back
ทำให้ต้องกรอกใหม่ทั้งหมดเลย
นั่งกรอกอยู่สามรอบแล้ว เลือกชื่อบริษัทผิด
tum_H
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 104

ของผมยื่นเอกสารเพิ่มเติมไปวันพุธ
วันนี้ตรวจสอบอีกรอบ อยู่ระหว่างส่งเช็คทางไปรษณีย์

ปีนี้ใช้เวลานาน แต่ก็เกือบได้ตังค์ล่ะครับ

:D
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
kangkrub

โพสต์ที่ 105

อัพเดทเป็นข้อมูลครับ :)
ผมใช้ Google Chrome Version 32.0.1700.107 m ยื่นแบบทางผ่านปกติครับ
ปีนี้เลือกชื่อบริษัทสำหรับกรอกเงินปันผลง่ายมากๆ เลยครับ ขอชื่นชมๆๆ :D

ข้อมูลเพิ่มเติม
1. Login ยื่นแบบภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ภ.ง.ด.90/91
https://epit.rd.go.th/EFILING/jsp/regis ... 091&lang=T
2. ขอรหัสผ่านใหม่ ภ.ง.ด. 90/91/94 ทางอินเทอร์เน็ต
https://epit.rd.go.th/EFILING/jsp/regis ... D94&lang=T
ผมกำลังเรียนรู้วิธีหาปลา แล้ววันหนึ่ง..ผมจะแบ่งปันวิธีหาปลาให้ผุ้อื่น
JobJakraphan

โพสต์ที่ 106

ผมรายการที่ต้องยื่นไม่เยอะ ยื่นไปวันศุกร์ได้รับวันอังคาร
พอดีได้ฟังวิทยุสัมภาษณ์ระดับผู้บริหารของสรรพากรพูดว่าปีนี้เก็บภาษีได้เกินเป้า
และต้องการอำนวนความสะดวกให้ผู้ยื่นฯ ที่ปีนี้ยื่นผ่านทางอินเทอร์เน็ตจำนวนมากจากปัญหาทางการเมือง
ถ้ายื่นครบถูกต้องก็จะคืนเงินเลยทันที เช็คเอกสารทีหลังครับ :!:
miracle

โพสต์ที่ 107

ยื่นกี่ปีกี่ปีก็เจอประโยคแบบนี้
"กรมสรรพากรได้รับแบบแสดงรายการของท่านแล้ว
หากมีการขอเอกสารเพิ่มเติม
จะจัดส่งหนังสือแจ้งความคืบหน้าไปตามที่อยู่ของท่านที่ได้ระบุไว้ต่อไป"
ถ้าเปลี่ยนประโยคเมื่อไร จะได้หย่อนเอกสารหรือพิมพ์เช็ค
ปีนี้ท่าทางจะช้า
ยื่นไป 31 มกราคม 2557 ส่งได้แต่ไม่ได้พิจารณา
ยื่นรอบที่ 2 วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2557 ที่ต้องยื่นรอบสองคือ ผิดที่เงินบริจาค เอา BTSGIF ออกจาก 40(8) ลองดูว่าเปลี่ยนไหม ปรากฏว่าเปลี่ยน
และลืมยื่นเงินปันผลจากกองทุนรวมที่ไม่ได้หักภาษีไว้

ปล.
ข่าวช่วงก่อนหน้า ทั้งสามกรมที่หารายได้คือ กรมศุลกากร กรมสรรพสามิต และกรมสรรพากร เก็บภาษีได้ต่ำกว่าเป้าหมาย
กรมสรรพากร คือ โดนเรื่อง ลดภาษีบุคคลธรรมดา และ นิติบุคคลลง นิครับ
ได้คืนช้าไม่เป็นไร แต่ ห้ามเอาเงินภาษีไปยุ่งเกี่ยวกับโครงการจำนำข้าวก็พอ

miracle

โพสต์ที่ 108

ยังเป็นข้อความนี้
งานนี้ต้องตามหลังเดือนมิถุนายน 2557 แน่นอน ว่าเอาไง
ขอคิด 7.5% ต่อปีตามกฏหมายประมวลรัษฏากร ว่าผลประเมินล่าช้า
กรมสรรพากรได้รับแบบแสดงรายการของท่านแล้ว
จะจัดส่งหนังสือแจ้งความคืบหน้าไปตามที่อยู่ของท่านที่ได้ระบุไว้ต่อไป
SunShine@Night

โพสต์ที่ 109

เงินปันผลกองทุน เป็น 40(8) ไม่ใช่ฤครับ

Btsgif ก็เป็น 40(8) ถ้ายื่นก็ต้องยื่นหมดไม่ใช่ฤครับ
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
setsmart

โพสต์ที่ 110

ภรรยามีรายได้จากการทำงาน , ดอกเบี้ย , ปันผล
ผมมีรายได้จาก ดอกเบี้ย , ปันผล
ปีที่แล้วยื่นภาษีรว่มกันในภงด 90

คำถามคือ
ปีนี้ำ ผม และ ภรรยา สามารถแยกยื่นภาษี ภงด 90 ทั้งสองคนได้หรือไม่ครับ สรรพากรยอมให้แยกยื่น ภงด90 ทั้งสองคนหรือไม่ครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบของผู้รู้ครับ
ACME49
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 111

setsmart เขียน:ภรรยามีรายได้จากการทำงาน , ดอกเบี้ย , ปันผล
ผมมีรายได้จาก ดอกเบี้ย , ปันผล
ปีที่แล้วยื่นภาษีรว่มกันในภงด 90

คำถามคือ
ปีนี้ำ ผม และ ภรรยา สามารถแยกยื่นภาษี ภงด 90 ทั้งสองคนได้หรือไม่ครับ สรรพากรยอมให้แยกยื่น ภงด90 ทั้งสองคนหรือไม่ครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบของผู้รู้ครับ
ปีนี้ สามารถแยกยื่นได้เลยครับ ของผมและภรรยาแยกยื่นไปแล้ว เงินเดือน และปันผล และได้เงินคืนจากกรมสรรพากรเรียบร้อยแล้วครับ
ในเกมการเงิน อะไรที่ไม่รู้ คือ ความเสี่ยง
miracle

โพสต์ที่ 112

ข้อมูลของท่านไม่ถูกต้อง
ขอให้ตรวจสอบและกรอกข้อมูลใหม่
เจอข้อความนี้ไปไม่เป็นเลย
อย่างนี้ต้องยื่นกรอกใหม่ใช่ไหมเนี่ย
รอบที่ 3
miracle

โพสต์ที่ 113

กรมสรรพากรได้รับแบบแสดงรายการของท่านแล้ว
จะจัดส่งหนังสือแจ้งความคืบหน้าไปตามที่อยู่ของท่านที่ได้ระบุไว้ต่อไป
ตรวจสอบอีกที่เป็นแบบนี้
เลยเป็น ?????????
:(
miracle

โพสต์ที่ 114

แบบฯของท่านไม่ใช่แบบฯ ขอคืนภาษี
หากมีข้อสงสัย ขอให้ท่านติดต่อ
สำนักงานสรรพากรพื้นที่กรุงเทพมหานคร 29
หมายเลขโทรศัพท์ 0-2860-6888 ต่อ 206,0-2860-6558
มาแบบนี้ต้องโทรครับ
miracle

โพสต์ที่ 115

miracle เขียน:
แบบฯของท่านไม่ใช่แบบฯ ขอคืนภาษี
หากมีข้อสงสัย ขอให้ท่านติดต่อ
สำนักงานสรรพากรพื้นที่กรุงเทพมหานคร 29
หมายเลขโทรศัพท์ 0-2860-6888 ต่อ 206,0-2860-6558
มาแบบนี้ต้องโทรครับ
ปัญหาของผมคือ ได้ไปใช้ที่พักที่เกาะเสม็ดที่เป็นเงินรางวัลจาก PTTGC ให้เมื่อเดือน กันยายน 2556
เนื่องจากก่อนหน้านั้นมีเหตุการณ์น้ำมันร่วงจากในอ่าวไทย แล้วพัดพาคราบน้ำมันไปยังเกาะเสม็ด
กรมสรรพากรจึงให้ยื่นแบบ 40(8) ด้วยเนื่องจากถือว่าเป็นเงินรางวัล
เวรกรรม ทำไม กลายเป็นแบบนี้ไปได้ เพราะ PTTGC ส่งมาเคลียร์เรื่องเอกสารไม่ถือเป็นเงินรางวัล
กรมสรรพากรกลายเป็นเงินรางวัล มันเอาไงฟ่ะเรื่องนี้ มิน่าถึงไม่ผ่าน

ส่วน BTSGIF นั้น Call Center บอกว่าไม่ต้องยื่นครับ อันนี้ถามแล้ว
:)~
JobJakraphan

โพสต์ที่ 116

เอาใจช่วยครับพี่มิ
miracle

โพสต์ที่ 117

JobJakraphan เขียน:เอาใจช่วยครับพี่มิ
ไปเจอเอกสารแล้วล่ะ
เอกสารของ PTTGC เป็น รายการ 40(8)
"การจ่ายเงินได้ที่ต้องหักภาษี ณ ที่จ่าย ตามคำสั่งกรมสรรพากรที่ออกตามมาตรา 3 เตรส เช่น รางวัล ส่วนลดหรือประโยชน์ใดๆ เนื่องจากการส่งเสริมการขาย รางวัลในการประกวด การแข่งขัน การชิงโชค ค่าแสดงของนักแสดงสาธารณะ ค่าจ้างทำของ ค่าโฆษณา ค่าเช่า ค่าขนส่ง ค่าบริการ ค่าเบี้ยประกันวินาศภัย ฯลฯ "
หัก ณ ที่จ่ายได้ 5% ไว้
มิน่า กรมสรรพากรถึงไม่ยอม แต่ PTTGC จ่ายภาษี ณ ที่จ่ายไว้แล้ว
เรียกไว้ว่า รีดทุกเม็ดจริงๆๆๆ
miracle

โพสต์ที่ 118

กรอกส่งไปรอบที่ 3
เจอปัญหาเรื่องเดียวคือ ใช้ภาษี 13 หลัก ที่เป็นนิติบุคคล
ทำให้กรอก แล้ว error ตลอดเวลาเลยละ
ส่งไป ก่อนหน้านี้ 2 รอบ ก็ไม่เข้า ส่งรอบนี้ใช้เวลาป้อนตั้งแต่เที่ยงคืน ส่งได้ตอนตี 2
กว่าจะรู้ว่าเจอปัญหาที่ รหัส 13 หลักของนิติบุคคล

ปัญหาที่ตามมาคือ เอกสารที่บ้างบริษัท ยังไม่ได้ใช้งานรหัส 13 หลักนั้นเอง
ดังนั้นต้องระวังจุดนี้หน่อยละกัน
miracle

โพสต์ที่ 119

ปีนี้วิบากกรรมในการยื่นภาษีมากๆๆๆ
ยื่นไป 4 รอบ แล้วสำหรับ online
ผิดเล็กผิดน้อย ผิดกันเข้าไป เดี๋ยวมันต้องคืนมา
แต่คืนเมื่อไรก็เท่านั้นเอง รออยู่ละครับ
ท่านได้ยื่นแบบฯ มากกว่า 1 ฉบับ
ขณะนี้อยู่ระหว่างการพิจารณา หากมีเงินภาษีชำระไว้เกิน
จะดำเนินการคืนภาษีให้ท่านต่อไป
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 120

ถ้ามีรายได้ 40(2)หลายเจ้า

เจ้าA ให้เงินเยอะสุด แต่ไม่มีภาษีหัก ณ ที่จ่าย

เจ้าB ให้เงินน้อยกว่า แต่มีการหักภาษี3%

1.ผมต้องรวม แล้วใส่ก้อนเดียวใน รายได้ 40(2) ใช่มั้ยครับ

2.ผมต้องใส่เลขภาษี ของผู้จ่ายภาษีคนใหน ระหว่างA, B
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"