ยื่นแบบภาษีเงินได้ ปีภาษี 2556

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
tum_H
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ยื่นแบบภาษีเงินได้ ปีภาษี 2556

โพสต์ที่ 1

ผมทดลองเข้าไปดูที่เวบกรมสรรพากร
ตอนนี้สามารถใช้ยื่นได้แล้วนะครับ

และลองทดลองคีย์ข้อมูลคร่าวๆดู พบว่าช่องกรอกเงินปันผล
มีการเพิ่ม list ให้เลือก บริษัทที่จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ให้ด้วย

ดังนั้น เราไม่จำเป็นต้องเสียเวลากรอกข้อมูล อีกต่อไป
แค่คลิีกก็พอครับ

นับเป็นพัฒนาการที่น่าชื่นชม

กลับถึงกรุงเทพ คงรวบรวมเอกสารแล้วรีบยื่นอีกทีครับ
แก้ไขล่าสุดโดย oatty เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 02, 2014 9:01 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เหตุผล: แก้ไขชื่อกระทู้
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
w2tc
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

Re: ยื่นแบบภาษีเงินได้ ปีภาษี 2556 กันหรือยังครับ

โพสต์ที่ 2

IE 10
ใครยื่นแล้วเป็นแบบผมบ้างครับ

กรอกข้อมูลทุกอย่างได้ครบ
แต่พอ submit หน้าสุดท้าย
มันก็นิ่งสนิทไปเลย คือเด้งไปอีกเพจว่างๆ นิ่งๆ เฉยๆ
:mrgreen:
jantorsang

Re: ยื่นแบบภาษีเงินได้ ปีภาษี 2556 กันหรือยังครับ

โพสต์ที่ 3

^
เป็นเหมือนกันเลยครับ เลยไม่รู้ว่าเข้าไปรึยัง
และรบกวนเพื่อนๆหน่อยครับถ้าได้ปันผลจากกองทุนหุ้นปันผลด้วยนี่
ต้องกรอกหน้าไหนครับ เพราะพอกรอกหน้าเดียวกับที่รับปันผลจากบริษัทระบบจะไม่รับครับ
(ทุกปีผมกรอกหน้าเดียวกันก็ไม่มีปัญหานะครับเพิ่งมีปีนี้นี่แหละครับ)
ขอบคุณครับ
pongo

โพสต์ที่ 4

w2tc เขียน:IE 10
ใครยื่นแล้วเป็นแบบผมบ้างครับ

กรอกข้อมูลทุกอย่างได้ครบ
แต่พอ submit หน้าสุดท้าย
มันก็นิ่งสนิทไปเลย คือเด้งไปอีกเพจว่างๆ นิ่งๆ เฉยๆ
เป็นเหมือนกันเลยครับ ทั้ง Chrome และ IE 11
holidaytours

โพสต์ที่ 5

ของผม firefox ขึ้นว่า
SRVE0255E: A WebGroup/Virtual Host to handle /EFILING/Pnd9xPage3_56 has not been defined.
ครับ ไม่ได้เหมือนกัน
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
meepanda

โพสต์ที่ 6

ของผม firefox ในเครื่องแมค ผ่านเรียบร้อยครับผม
Surfing

โพสต์ที่ 7

ใครเจอแบบผมบ้างครับ ผมยื่นให้พ่อแม่ แต่ไม่สามารถเลือกติ๊ก แยกยื่นแบบ "(2)มีเงินได้มาตรา 40(2)-(8)"

มันขึ้นว่า

"ข้อความปฏิเสธ [E0401] :

ท่านไม่สามารถเลือกสถานะการยื่นแบบฯ นี้ได้ เนื่องจากไม่ตรงกับสถานะการยื่นแบบฯ ฉบับก่อนหน้านี้ โปรดตรวจสอบ หากประสงค์จะเปลี่ยนวิธีการยื่นแบบฯ ต้องขออนุมัติจากอธิบดีกรมสรรพากร"

เลยยังไปต่อไม่ได้เลย
Yaileela

โพสต์ที่ 8

ปีนี้แยกยื่นไม่ได้ครับ คงต้องรอไปก่อน
Surfing

โพสต์ที่ 9

Yaileela เขียน:ปีนี้แยกยื่นไม่ได้ครับ คงต้องรอไปก่อน
หมายความว่าระบบยัง Error แยกยื่นไม่ได้ หรือสรรพากรยังไม่อนุญาตให้แยกยื่นครับ
Nek
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

เงินปันผลที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี ข้อ ๒ วงเล็บ ๑ ถึง ๔ ต้องเอามารวมเป็นรายได้หรือไม่ครับ
oatty

โพสต์ที่ 11

เอามารวมกันเป็นกระทู้เดียวและเปลี่ยนชื่อแล้วกันนะครับ
w2tc เขียน:ปล. พอมีใครทราบไหม การขอคืนภาษีพันธบัตรรัฐบาล
พอเราเลือก 40(4) >> เลือกรายการใน list >> เขาเขียนว่า "เฉพาะที่ไม่เลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 15"

เขาเขียนเหมือนไม่ให้กรอกตรงนี้ แล้วเราต้องไปกรอกตรงไหนครับ ถ้าอยากขอคืนภาษีจาก พันธบัตรรัฐบาล??

ขอบคุณครับ.
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 12

Nek เขียน:เงินปันผลที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี ข้อ ๒ วงเล็บ ๑ ถึง ๔ ต้องเอามารวมเป็นรายได้หรือไม่ครับ
ดังนั้นต้องกรอกทั้งหมด
2.1 ช่อง "ยกเว้นภาษี"
2.2, 2.3, 2.4 ช่อง "ไม่ได้รับเครดิตภาษี"

(การขอเครดิตภาษี ตามกม. บอกว่า เรามีแค่ 2 ทางเลือก ถ้ายื่น ต้องยื่นทั้งหมด
ไม่อยากยื่นต้องไม่ยื่นทั้งหมด จะยกเว้นรายการใดรายการหนึ่ง (ที่เราคิดว่าได้เปรียบ ไม่ถูกรวมในฐานคำนวณรายได้) ไม่ได้)
Ii'8N

Re: ยื่นแบบภาษีเงินได้ ปีภาษี 2556

โพสต์ที่ 13

tum_H เขียน:ผมทดลองเข้าไปดูที่เวบกรมสรรพากร
ตอนนี้สามารถใช้ยื่นได้แล้วนะครับ

และลองทดลองคีย์ข้อมูลคร่าวๆดู พบว่าช่องกรอกเงินปันผล
มีการเพิ่ม list ให้เลือก บริษัทที่จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ให้ด้วย

ดังนั้น เราไม่จำเป็นต้องเสียเวลากรอกข้อมูล อีกต่อไป
แค่คลิีกก็พอครับ

เทคนิควิธีโดด วิ่งไปหาชื่อบริษัทของท่านเร็วๆ ภายใน 2-3 วิ

- กดอักษรภาษาอังกฤษตัวหน้าของบมจ.
เช่น BGH ก็กด B, CPN ก็กด C, DSGT ก็กด D, ....

- กดอักษรนำนี้ซ้ำไปเรื่อยๆ จะวิ่งลงไปเรื่อยๆ เอง (ชื่อเรียงตามชื่อทางการ ชื่อเต็ม)

- ถ้าบมจ.ของท่านไม่ได้อยู่ต้นๆ ก็ใช้ mouse wheel หมุนลงช่วยอีกทีตามปกติ แว๊บเดียวก้เจอ
Yaileela

Re: ยื่นแบบภาษีเงินได้ ปีภาษี 2556

โพสต์ที่ 14

ของลูกสาว โสดยื่นปีแรก เรียบร้อยแล้ว
ของผมกัแฟน ยังแยกยื่นไม่ได้ สอบถามแล้ว เป็นที่ระบบ
Nek

โพสต์ที่ 15

[quote="Ii'8N"][quote="Nek"]เงินปันผลที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี ข้อ ๒ วงเล็บ ๑ ถึง ๔ ต้องเอามารวมเป็นรายได้หรือไม่ครับ[/quote]

ดังนั้นต้องกรอกทั้งหมด
2.1 ช่อง "ยกเว้นภาษี"
2.2, 2.3, 2.4 ช่อง "ไม่ได้รับเครดิตภาษี"
[size=50]
(การขอเครดิตภาษี ตามกม. บอกว่า เรามีแค่ 2 ทางเลือก ถ้ายื่น ต้องยื่นทั้งหมด
ไม่อยากยื่นต้องไม่ยื่นทั้งหมด จะยกเว้นรายการใดรายการหนึ่ง (ที่เราคิดว่าได้เปรียบ ไม่ถูกรวมในฐานคำนวณรายได้) ไม่ได้)[/size][/quote]

ขอบคุณครับ
leky

โพสต์ที่ 16

oatty เขียน:เอามารวมกันเป็นกระทู้เดียวและเปลี่ยนชื่อแล้วกันนะครับ
w2tc เขียน:ปล. พอมีใครทราบไหม การขอคืนภาษีพันธบัตรรัฐบาล
พอเราเลือก 40(4) >> เลือกรายการใน list >> เขาเขียนว่า "เฉพาะที่ไม่เลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 15"

เขาเขียนเหมือนไม่ให้กรอกตรงนี้ แล้วเราต้องไปกรอกตรงไหนครับ ถ้าอยากขอคืนภาษีจาก พันธบัตรรัฐบาล??

ขอบคุณครับ.
ผมว่าอ่านดูมันก็ถูกต้องแล้วนะครับ ถ้าคุณโดนหักภาษี ณ ที่จ่าย 15% แล้วฐานภาษีคุณต่ำกว่านั้น คุณก็กรอกช่องนี้ เพราะคุณไม่ต้องการจะเสียภาษีเท่านี้ เพราะคนที่ฐานภาษีสูงกว่า 15% คงไม่มีใครอยากเสียเพิ่มเอามาคำนวณด้วยอยู่แล้วครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
w2tc
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 17

leky เขียน:
oatty เขียน:เอามารวมกันเป็นกระทู้เดียวและเปลี่ยนชื่อแล้วกันนะครับ

ขอบคุณครับ.
ผมว่าอ่านดูมันก็ถูกต้องแล้วนะครับ ถ้าคุณโดนหักภาษี ณ ที่จ่าย 15% แล้วฐานภาษีคุณต่ำกว่านั้น คุณก็กรอกช่องนี้ เพราะคุณไม่ต้องการจะเสียภาษีเท่านี้ เพราะคนที่ฐานภาษีสูงกว่า 15% คงไม่มีใครอยากเสียเพิ่มเอามาคำนวณด้วยอยู่แล้วครับ
อ๋อ พอเข้าใจแล้วครับ
ทีแรกงงกับคำว่า "เฉพาะที่ไม่เลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 15"
เพราะว่า ก็เดิมที ผม "เลือก" ให้ถูกหักภาษีไปก่อนแล้ว (หรือเขาหัก อัตโนมัติก็ไม่รู้นะ แต่ถ้ามีให้เลือก ผมจะเลือกให้ถูกหักก่อนทุกตราสาร และทุกกองทุน(ถ้ามี))

ขอบคุณ คุณ leky และ คุณ oatty มากครับ
Surfing

โพสต์ที่ 18

Surfing เขียน:ใครเจอแบบผมบ้างครับ ผมยื่นให้พ่อแม่ แต่ไม่สามารถเลือกติ๊ก แยกยื่นแบบ "(2)มีเงินได้มาตรา 40(2)-(8)"

มันขึ้นว่า

ท่านไม่สามารถเลือกสถานะการยื่นแบบฯ นี้ได้ เนื่องจากไม่ตรงกับสถานะการยื่นแบบฯ ฉบับก่อนหน้านี้ โปรดตรวจสอบ หากประสงค์จะเปลี่ยนวิธีการยื่นแบบฯ ต้องขออนุมัติจากอธิบดีกรมสรรพากร"

ผมโทรไปเช็คสรรพากรแล้วครับ สรรพากรแจ้งว่าระบบ Error กำลังแก้ไขอยู่ คาดว่าจะเสร็จคืนนี้หรืออย่างช้าพรุ่งนี้นะครับ
leky

โพสต์ที่ 19

w2tc เขียน:
leky เขียน:

ขอบคุณครับ.
อ๋อ พอเข้าใจแล้วครับ
ทีแรกงงกับคำว่า "เฉพาะที่ไม่เลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 15"
เพราะว่า ก็เดิมที ผม "เลือก" ให้ถูกหักภาษีไปก่อนแล้ว (หรือเขาหัก อัตโนมัติก็ไม่รู้นะ แต่ถ้ามีให้เลือก ผมจะเลือกให้ถูกหักก่อนทุกตราสาร และทุกกองทุน(ถ้ามี))

ขอบคุณ คุณ leky และ คุณ oatty มากครับ
ปกติเค้าจะหัก ณ ที่จ่ายอยู่แล้วครับ แต่พวกเงินได้พวกนี้จะไม่เอามารวมคำนวณก็ได้ครับ นั่นแปลว่าถ้าฐานภาษีเรามากกว่าก็จ่ายอัตราหัก ณ ที่จ่ายไป ถ้าน้อยกว่าค่อยเอามาคิดและได้ส่วนต่างคืนครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
dsdumrong

โพสต์ที่ 20

ผมใช้ Chrome ยื่นแบบภาษีเงินได้ ปีภาษี 2556 ผ่านเรียบร้อยครับผม :)
choosak
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 21

Surfing เขียน:
Surfing เขียน:ใครเจอแบบผมบ้างครับ ผมยื่นให้พ่อแม่ แต่ไม่สามารถเลือกติ๊ก แยกยื่นแบบ "(2)มีเงินได้มาตรา 40(2)-(8)"

มันขึ้นว่า

ผมโทรไปเช็คสรรพากรแล้วครับ สรรพากรแจ้งว่าระบบ Error กำลังแก้ไขอยู่ คาดว่าจะเสร็จคืนนี้หรืออย่างช้าพรุ่งนี้นะครับ
ใช้ได้แล้วครับ ผมเพิ่งยื่นผ่านเมื่อกี๊ครับ
ในการลงทุนระยะยาว ใครนิ่งได้มากกว่า คนนั้นชนะ
NT

โพสต์ที่ 22

ผมกับแฟนมีปันผลทั้งคู่
ปีที่แล้วผมให้แฟนเป็นคนยื่นเงินปันผลทั้งหมด (ผมยื่นเฉพาะเงินเดือนของผม เพราะแฟนไม่ทำงาน)
พอดีผมมีรายได้พิเศษ (มีหนังสือรับรอง หัก ณ ที่จ่าย) ในกลุ่ม ค่าบริการ
รายได้ตัวนี้ผมให้แฟนเป็นคนยื่นด้วยได้หรือเปล่าครับ?
NT

โพสต์ที่ 23

เป็นรายได้ค่าแปลเอกสารนะครับ แต่ใบหัก ณ ที่จ่าย เขา ใส่ในข้อสุดท้าย

6. อื่นๆ (ระบุ) ค่าบริการ
leky

โพสต์ที่ 24

NT เขียน:ผมกับแฟนมีปันผลทั้งคู่
ปีที่แล้วผมให้แฟนเป็นคนยื่นเงินปันผลทั้งหมด (ผมยื่นเฉพาะเงินเดือนของผม เพราะแฟนไม่ทำงาน)
พอดีผมมีรายได้พิเศษ (มีหนังสือรับรอง หัก ณ ที่จ่าย) ในกลุ่ม ค่าบริการ
รายได้ตัวนี้ผมให้แฟนเป็นคนยื่นด้วยได้หรือเปล่าครับ?
NT เขียน:เป็นรายได้ค่าแปลเอกสารนะครับ แต่ใบหัก ณ ที่จ่าย เขา ใส่ในข้อสุดท้าย

6. อื่นๆ (ระบุ) ค่าบริการ
ผมเข้าใจว่าถ้าเป็นรายได้ที่ไม่ใช่ 40(1) แล้วเราให้คู่สมรสเป็นคนยื่นรายได้ในส่วนนั้น ต้องให้ยื่นทั้งหมดนะครับ จะมาเลือกเป็นอันใดอันหนึ่งไม่ได้ครับ
kit556

โพสต์ที่ 25

เห็นกระทู้นี้ทีไรยิ้มได้ทุกที เพราะแสดงว่าเข้าสู่ฤดูการยื่นแบบภาษีอีกแล้ว และก็ต้องได้ตังค์คืนจากการเครดิตภาษีไม่มากก็น้อย

เช่นทุกปี ผมจะมาขอรบกวนความรู้จากพี่ๆเรื่องการยื่นแบบครับ ขอสอบถามผู้รู้ดังนี้ครับ

1. VAYU1 หรือ กองทุนรวมวายุภักษ์
- เงินก้อนทั้งหมดที่คืนตอนครบอายุ - "กำไรที่รับรู้ทางบัญชีโดยวิธีส่วนได้เสีย 40(4)ข" ส่วนนี้ ผมไม่แน่ใจว่าให้ลงตรงไหน เพราะดูจากรายชื่อบริษัทใน dropdown menu แล้วไม่มี VAYU1 ... ผมเดาว่าต้องติ๊กที่ "ไม่ได้จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์" แล้วเอาไปลงในช่องไม่ได้รับเครดิตภาษี ไม่แน่ใจว่าถูกไหมครับ

- เงินที่จ่ายเป็นครั้งๆออกมา - "เงินส่วนแบ่งกำไร/เงินปันผลที่ได้รับจากกองทุนรวมที่ตั้งขึ้นตาม พรบ ตามมาตรา 40(8)" ส่วนนี้ให้ลงใน 40(8) เงินส่วนแบ่งกำไรจากกองทุนรวมตาม พ.ร.บ. หลักทรัพย์ฯ ถูกต้องไหมครับ

2. MINT
"เงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งกำไรที่ได้รับการยกเว้นไม่ต้องนำมารวมคำนวณเป็นรายได้เพื่อเสียภาษีเงินได้นิติบุคคล" 40(4)ข

ก้อนนี้ผมนำไปลงในช่อง ไม่ได้รับเครดิตภาษี ได้เลยไหมครับ หรือว่าไม่ต้องกรอกแผ่นนี้เลยเพราะเห็นเขียนว่าไม่ต้องนำมารวมคำนวณ

3. สอบถามแทนน้องสาวผมครับ น้องสาวผมเปิดร้านค้าขาย ร้านจดทะเบียนเป็นนิติบุคคล ซึ่งมีชื่อน้องสาวผมคนเดียวเป็นเจ้าของ ปกติจะจ้างนักบัญชีทำแบบภาษีเฉพาะนิติบุคคลร้านค้านี้ให้เป็นประจำ โดยน้องสาวผมเองไม่เคยยื่นแบบของตัวเองเป็นบุคคลธรรมดาเลย

กรณีน้องสาวผมต้องการยื่นแบบบุคคลธรรมดา โดยมีรายได้จาก ดอกเบี้ย มาตรา 40(4)ก - พันธบัตรไทยเข้มแข็ง สามารถยื่นเฉพาะเงินส่วนนี้ได้ไหมครับ หรือว่าต้องนำรายได้จากนิติบุคคลที่เป็นเจ้าของอยู่มารวมเป็นรายได้ด้วย เพราะร้านค้าที่บ้านเป็นร้านห้องแถวธรรมดา ไม่เคยทำบัญชีจ่ายเงินเดือน หรือค่าตอบแทนต่างหากออกมาให้น้องสาวผมเลย

คือที่ผ่านมา ผมกลัวจะยุ่งยากเลยแนะนำน้องสาวว่าไม่ต้องยื่น เพราะเดี๋ยวสรรพกรจะกลับมาตรวจสอบรายได้ร้านค้าที่บ้านเพิ่ม แต่มาคิดๆดู นิติบุคคล กับบุคคลธรรมดาก็ไม่น่าเกี่ยวกัน ปีนี้เลยว่าจะลองยื่นดู

ขอบคุณ พี่ๆ เพื่อนๆล่วงหน้าเลยครับ :-)
Kritsada
tum_H

โพสต์ที่ 26

kit556 เขียน: 2. MINT
"เงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งกำไรที่ได้รับการยกเว้นไม่ต้องนำมารวมคำนวณเป็นรายได้เพื่อเสียภาษีเงินได้นิติบุคคล" 40(4)ข

ก้อนนี้ผมนำไปลงในช่อง ไม่ได้รับเครดิตภาษี ได้เลยไหมครับ หรือว่าไม่ต้องกรอกแผ่นนี้เลยเพราะเห็นเขียนว่าไม่ต้องนำมารวมคำนวณ
ลงในช่อง ยกเว้นภาษีครับ อย่าไปลงในช่อง ไม่ได้รับเครดิตภาษีนะครับ
สังเกตจาก ใบเงินปันผลของเรา เวลากรอกในเวปกับใบเงินปันผลที่เราถืออยู่ ภาษีที่หักต้องตรงกันครับ
กรอกผิดโดนหักเพิ่มนะครับ

ผมเพิ่งกรอกเมื่อตะกี้ ปีนี้ได้คืนเยอะมาก เพราะซื้อ LTF ด้วยครับ
จะได้เอามาซื้อหุ้นเพิ่ม ช่วงปรับฐานอย่างนี้ครับ

สรุป ยื่นผ่านฉลุยครับ
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
AGILE

โพสต์ที่ 27

tum_H เขียน:

ลงในช่อง ยกเว้นภาษีครับ อย่าไปลงในช่อง ไม่ได้รับเครดิตภาษีนะครับ
สังเกตจาก ใบเงินปันผลของเรา เวลากรอกในเวปกับใบเงินปันผลที่เราถืออยู่ ภาษีที่หักต้องตรงกันครับ

ผมเพิ่งกรอกเมื่อตะกี้ ปีนี้ได้คืนเยอะมาก เพราะซื้อ LTF ด้วยครับ
จะได้เอามาซื้อหุ้นเพิ่ม ช่วงปรับฐานอย่างนี้ครับ

สงสัยคำว่านิติบุคคลสีแดงด้านบนนะครับ พวกเราส่วนใหญ่ที่เป็นบุคคลธรรมดาจะเข้าข่ายมั้ยครับ
Ii'8N

โพสต์ที่ 28

AGILE เขียน:
tum_H เขียน:

สงสัยคำว่านิติบุคคลสีแดงด้านบนนะครับ พวกเราส่วนใหญ่ที่เป็นบุคคลธรรมดาจะเข้าข่ายมั้ยครับ

MINT ปันผล จากแหล่งเดียวกับกับปีที่แล้วรึเปล่าครับ
ถ้าเรื่องเดียวกัน เคยถกกันทีนึงแล้ว
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... &start=152
kit556

โพสต์ที่ 29

ย้อนความทรงจำ ไปอ่านจากกระทู้ปีก่อน คิดว่าคงจะลงช่อง ไม่ได้รับเครดิตภาษี

ขอบคุณพี่ๆสำหรับคำตอบครับ
Kritsada
holidaytours

โพสต์ที่ 30

ยื่นได้แล้วครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
โพสต์โพสต์