มาม๊า สรุปผลการลงทุนในปี 2556 กัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
peacedev
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: มาม๊า สรุปผลการลงทุนในปี 2556 กัน

โพสต์ที่ 31

SunShine@Night เขียน:
peacedev เขียน:
miracle เขียน:ลืมไปของผมไม่มี margin เลยทำให้ดูผลตอบแทนต่ำๆๆ
:)

เหมือนกันเลยครับ
ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยไปแตะมาร์จิ้นเลย
ผมว่าปีนี้ ถ้าใช้อาจจะโดนหนักกว่าเดิมหรือเปล่าครับ

ไม่รู้เหมือนกันครับ
คนอัด margin นี่เค้าถือยาวกันด้วยเหรอครับ
peacedev
ผู้ติดตาม: 2

Re: มาม๊า สรุปผลการลงทุนในปี 2556 กัน

โพสต์ที่ 32

เวลาใช้ NAV เราก็จะได้ค่า NAV กับจำนวนหน่วยลงทุนมาครับ
เวลาจะซื้อเพิ่มหรือขาย ก็แปลงราคาเป็นจำนวนหน่วยลงทุน

ก็จะกลายเป็นว่าหน่วยลงทุนเพิ่มหรือลด โดยไม่กระทบกับค่า NAV ครับ

leky เขียน:
peacedev เขียน:ผมเคยใช้มาหลายสูตร
คิดเองบ้าง เอาสูตรที่มีอยู่แล้วมาดัดแปลงบ้าง

สุดท้ายใช้ NAV เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

ง่าย

สะดวก

แม่นยำ !!
ผมเองใช้ XIRR เพราะมีเงินเข้าออก อยากทราบว่าการใช้ NAV ถ้ามีการเติมเงินเข้าออกจะคิดอย่างไรครับ
TBJTBT
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

+0.4%
ฝากประจำยังเยอะกว่าเลย 5555 :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 34

ตัวบรรจงเต็มบรรทัด เขียน:+0.4%
ฝากประจำยังเยอะกว่าเลย 5555 :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
อย่าว่าแต่ฝากประจำเลยครับ เอาเงินทิ้งไว้ในพอร์ตเฉยๆยังชนะตลาดเลย :mrgreen:
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 35

SunShine@Night เขียน:
peacedev เขียน:
miracle เขียน:ลืมไปของผมไม่มี margin เลยทำให้ดูผลตอบแทนต่ำๆๆ

เหมือนกันเลยครับ
ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยไปแตะมาร์จิ้นเลย
ผมว่าปีนี้ ถ้าใช้อาจจะโดนหนักกว่าเดิมหรือเปล่าครับ
ไม่เคยใช้เลยซักปี ตั้งแต่ลงทุนมาครับ เนี่ยก็เข้าปีที่ 10

conseto
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 36

บวก 17% ครับ ไม่รวมปันผล ส่วนใหญ่เป็นตัวเดิม ๆ ที่ถือข้ามปีมา
ปีนี้เหมือนนั่งรถไฟเหาะ
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
leky
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 37

รวมปันผล + 25% ครับ ที่เอาตัวรอดได้เพราะหุ้นที่ถืออยู่มานานแล้วและมีผลประกอบการที่โต รวมถึงยังมี story ที่ดี บวกกับหุ้นไม่ค่อยมีสภาพคล่องตอนตลาดลงหนัก ๆ ไม่ค่อยมีคนขายออกมาเพราะอัตราผลตอบแทนจากเงินปันผลยังค่อนข้างดี หุ้นตัวนี้มีสัดส่วนในพอร์ตค่อนข้างมาก ทำให้ยันกับตลาดขาลงได้ ส่วนหุ้นที่ลบหนัก ๆ โชคดีที่มีสัดส่วนแต่ละตัวไม่มากนัก พอหักลบกลบหนี้กันแล้วเลยบวกมากกว่า

นอกจากนั้นช่วงที่ตลาดลงหนักก็ทำการวิเคราะห์หุ้นอีกครั้ง ตัวไหนที่พื้นฐานมีปัญหาราคาไม่ฟื้นก็ขายออกแล้วซื้อหุ้นที่ดีกว่าแต่ราคาตกหนักตามสภาวะตลาดเข้ามาแทน พอช่วงที่ตลาดเริ่มตีขึ้นหุ้นใหม่เหล่านี้ก็กลับมาได้เร็วกว่าเทียบกับหุ้นตัวเก่าที่ขายออกไป

ส่วนหุ้นบางตัวที่ไม่แย่มากนัก แต่เราไม่ค่อยมั่นใจ พอตลาดตีขึ้นเกินราคาทุน ก็ขายออกถือเป็นเงินสดเพิ่มขึ้น
"Become a risk taker, not a risk maker"
rerkit
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 38

+20% ครับ ถ้ารวมปันผลก็ +22.5% พอใจสุดๆครับ :D
Keep It Simple and Stupid.
witweew

โพสต์ที่ 39

+17.56% ไม่รวมปันผล ปีนี้ได้หุ้นโรงพยาบาลกับประกันชีวิตมาช่วยไว้ตอนต้นปี ปี 2013 ก็เลยยังเป็นปีที่ได้ผลตอบแทนอยู่ในระดับน่าพอใจ :)
amornkowa
ผู้ติดตาม: 269

โพสต์ที่ 40

5%รวมเงินปันผล
SHIRAZ

โพสต์ที่ 41

+6.5% without dividend and +13.4% with dividend, XIRR method.
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 42

รวมปันผลแล้ว
+11.03% ครับ
MACOแจกโชคตอนต้นปี
PATO แจกโชคกลางปี
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 43

+1.61% ยังไม่รวมปันผล

เซ็งมากครับ ตอนต้นเดือนธันวายังบวกอยู่ 16% ครับ เจอธันวาวิปโยคเข้าไป :shock: :?
kasam

โพสต์ที่ 44

YoY รวมปันผลติดลบครับ -10% โดยประมาณครับแต่จากต้นทุนที่ลงทุนมา 2 ปียังได้อยู่ เฉลี่ย 10% คร๊าบบบ