การทำเสนอซื้อหลักทรัพย์ทั้งหมดของ TTL

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Kaiser
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 41

การทำเสนอซื้อหลักทรัพย์ทั้งหมดของ TTL

โพสต์ที่ 1

ราคาเสนอซื้อที่ 120 บาท ดูเหมือนจะน้อยเมื่อเทียบกับสินทรัพย์ของบริษัท ผมลองปรับงบดุล เอาเฉพาะเงินสดและเทียบเท่า บวกกับมูลค่าประเมินราคาที่ดินตามราคาตลาด (โดยไม่รวมมูลค่าลูกหนี้ สินค้าคงเหลือ อาคาร เครื่องจักร) หักหนี้ทั้งหมด ได้มูลค่า 237 บาทต่อหุ้น

หลังเสนอซื้อเสร็จแล้ว ยังไม่ถอนหุ้นออกจากตลาดใช่ไม๊ครับ ช่วยดูและแนะนำด้วยว่าเราควรขายหรือไม่อย่างไรครับ ขอบคุณครับ
TTL book.png
ขาจร
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: การทำเสนอซื้อหลักทรัพย์ทั้งหมดของ TTL

โพสต์ที่ 2

ยังไม่ถอนหุ้นออกจากตลาดใช่ไม๊ครับ

เข้าใจว่า ยังไม่ถอนครับ

ช่วยดูและแนะนำด้วยว่าเราควรขายหรือไม่อย่างไรครับ

ขอตอบแบบ หลายมุมมองนะครับ

มุม 1. มุมนักเก็งกำไร

แบ่ง ลอต ต้นทุนสูง ออกมา โดย ชั่งน้ำหนัก ว่า ปล่อยออกมาจำนวนเท่าไหร่ ทุนเท่าไหร่ แล้วเรา สบายใจ
แนะนำให้ ทำใน excel เป็น แต่ละราคา ดูครับ จะเห็นภาพรวม แล้ว เลือกที่เรา happy ที่ตัดสินแบบนี้ ขึ้นต่อ ก็ สบายใจ เพราะที่เหลือ คือ ที่เราตั้งใจไว้
กลับ มา ลง ก็ สบายใจ ได้ขาย ตามที่ ตั้งใจไว้

มุม2 . มุมนักลงทุน

เทียบกับ ผลตอบแทน
สมมติ ขาย 120 ทำผลตอบได้ 5 % ทบต้น 10 ปี 195.4674
10 % = 311.2491 บาท
15 % = 485.4669
20 % = 743.008

คิดว่า ถ้านำไปลงทุน จะชนะผลตอบแทนไหม

มีหุ้นใด ที่ดูอยู่ น่าจะมีความสามารถในการ เติบโต มากกว่า

ส่วนตัวที่ใช้ 10 ปี มองว่า

เวลา 10 ปี น่าจะมี surprise ได้ 5ปี คิดว่า สั้นไป

ตัวธุรกิจ คาดหวัง คนรุ่นใหม่ เข้า มา ปรับ และ ผลักดัน องค์กร ให้ กระหาย การเติบโต ใช้ ประสิทธิภาพ จาก ทรัพย์สินที่มีทั้งหมด

มุมส่วนตัวคิดว่า คง แบ่งออกมา เป็น ลอต
เพราะ ดู แล้ว บริษัท เปลี่ยนแปลงยาก (ศึกษาไม่ละเอียดนะครับ)
เอาไป ลงทุน หา 15-20 % ต่อปีดีกว่า ( อันนี้ก็ยากฮะ :D :) )

ขอบคุณ คุณ kaiser นะครับ
แบ่งปันข้อมูลที่มีประโยชน์ เสมอมาครับ

ผมให้น้ำหนัก กับ การ ยอมรับ ทุกผล ที่เกิด ตามมา อย่างมีความสุข
แล้ว เรียนรู้ เติบโต ไปกับ เวลา ครับ :mrgreen:
โพสต์โพสต์