Discount Rate เท่าไรดีครับ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Discount Rate เท่าไรดีครับ ?

โพสต์ที่ 1

ในการหาDiscount Rate เพื่อวิเคราะห์หามูลค่าโดยวิธีDCF
เรามีหลัก/วิธีการ/ปัจจัย อะไรบ้างครับ ว่าควรจะให้DRสักเท่าไรดีจึงจะเหมาะสม
สำหรับแต่ละธุรกิจที่แตกต่างกันออกไปน่ะครับ

ขอบคุณมากครับพี่ๆ :bow:
ลงทุนเพื่อชีวิต
วรันศ์ บัฟเฟต
ผู้ติดตาม: 0

Re: Discount Rate เท่าไรดีครับ ?

โพสต์ที่ 2

risk free rate ที่สูงที่สุดที่เราเข้าถึงได้จริงที่รองรับจำนวนเงินที่เราจะลงทุนจริงๆ
discount rate คือการมองหา best risk free alternative คับ
ส่วนใหญ่จะใช้ govt bond เพราะ dcf เป็น long term projection แต่ถ้าเรามองว่าเราปรับไปมาได้ระหว่างรอบ 3-5 ปี เช่น (ไปซื้อ corp bond ก่อนแล้ว switch) ทำ dynamic rate (dynamic ระหว่าง asset type) ก็ได้ครับ
value trap
รูปภาพ

Re: Discount Rate เท่าไรดีครับ ?

โพสต์ที่ 3

เพิ่ม บางคนใช้ expected return แต่ผมว่าถ้ามองพื้นๆ risk free rate ที่ไม่ต้องคิดมากเอาเงินไปลงได้ return ตามนั้นจริงแน่ๆก็พอแล้ว แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความ conser ของแต่ละคนด้วย
value trap
รูปภาพ

โพสต์ที่ 4

ส่วนถ้าตามสแตนดารด์จะใช้ไฟแนนเชี่ยวโมเดลก็ wacc หรือ capm แต่ผมว่ามันเป็น guideline ตัวแปรมากกว่า ไม่มีพอดีหรอก
value trap
รูปภาพ
โพสต์โพสต์