พบ saichon ใน moneytalk คืนวันพุธ 11ธค56 สี่ทุ่มครึ่ง tnท2

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

พบ saichon ใน moneytalk คืนวันพุธ 11ธค56 สี่ทุ่มครึ่ง tnท2

โพสต์ที่ 1

moneytalk ทาง tnn2
คืนวันพุธ (คืนนี้) 22.30 น.
สัมภาษณ์ "สายชลคนวีไอ"
ฉายซ้ำ วันพฤหัส 8.30 น.
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
เกล้า
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: พบ saichon ใน moneytalk คืนวันพุธ 11ธค56 สี่ทุ่มครึ่ง tn

โพสต์ที่ 2

ไม่พาดแน่นอนครับ..... :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
ภาพประจำตัวสมาชิก
oatty

Re: พบ saichon ใน moneytalk คืนวันพุธ 11ธค56 สี่ทุ่มครึ่ง tn

โพสต์ที่ 3

ว้าววว...รอชมครับ พี่สายชลสุดหล่อ ทัศนคติสุดจ๊าบบ...
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
dr1
Verified User
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 4

รอฟังแบบเต็มแม็กมานาน
ห้ามกั๊กไอเดียลงทุนนะจ๊ะ
มีอะไรดีๆบอกให้หมดเลยนะ
ไม่ต้องรอให้อาจารย์ถาม
samatah
theerasak24

โพสต์ที่ 5

ไม่พลาดแน่ครับ คนนี้ Vi จริงๆๆ 4 ปีแล้ว ไม่เปลี่ยนตัวเลย 555 นิ่งจริง
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
GG
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 6

รอชมด้วยคนครับพี่สายชล :B
How not to be your own worst enemy
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 7

กราบขอบพระคุณ สำหรับกำลังใจจากทุกท่านครับ

ผมเคยโพสในกระทู้และบอกตนเองเสมอๆว่า ผมก็แค่คนธรรมดาๆคนหนึ่ง
ไม่ได้มีความสามารถพิเศษอะไรเหนือคนอื่นเลย
ที่ยังอยู่ในตลาดได้ทุกวันนี้ ส่วนหนึ่งก็เพราะได้รับความเมตตาจากรุ่นพี่เก่าๆ
ที่คอยแนะนำหลักการลงทุนที่ถูกต้องให้

การตัดสินใจตอบรับเพื่ออัดรายการมันนี่ทอร์ค หลังได้รับการติดต่อจากทีมงานในครั้งนี้
นอกจากจะได้ไปกราบสวัสดีและมีโอกาสร่วมสนทนากับอาจารย์แต่ละท่าน ที่เราเคารพและศรัทธาแล้ว
อีกสิ่งหนึ่งที่ผมเคยตั้งปณิธานไว้หลังจากได้รับความเมตตาจากรุ่นพี่เก่าๆ ที่สอนการลงทุนให้ผมคือ
ถ้าผมได้มีโอกาสเป็นแรงบันดาลใจให้ใคร
หรือสามารถทำให้ใครเข้าใจหลักการลงทุนที่ถูกต้อง เหมือนที่ผมเคยได้รับจากพี่ๆในอดีต
แม้จำนวนแค่1-2คน ผมก็จะทำ...

แฮ่...แต่ยังไงผมก็ยังเป็นแค่มือใหม่คนหนึ่ง
หากผิดพลาดประการใด ผมก็กราบขออภัยไว้ล่วงหน้าด้วยน๊ะครับ
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 8

ผมฟังสดไม่ได้ขอ link ด้วยนะครับ

ขอบคุณ พระเอก ของรายการ คุณสายชลครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
theenuch
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 9

ชอบเรื่องสมดุลของการใช้ชีวิต
และการเติบโตตามอัตภาพของน้องสายขลมากค่ะ

รอติดตามน้องสายชลค่ะ :wink:
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 10

รอชมด้วยคนครับ เคยคุยไม่หลังไมค์ ไม่เคยเจอหน้ากัน :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
gonogo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

Nevercry.boy เขียน:ผมฟังสดไม่ได้ขอ link ด้วยนะครับ

ขอบคุณ พระเอก ของรายการ คุณสายชลครับ
ลองดู online ดูนะครับ
http://tv.truelife.com/

รอดูด้วยครับคืนนี้ไม่พลาด
charun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

สายชลเป็นคนขยัน มุ่งมั่น ลงทุนตามหลักการ VI เป็นผู้ให้ ที่มีน้ำใจงดงามครับ
ปลูกหุ้นกินผล

โพสต์ที่ 13

ดูไปก็ยิ้มไป คุณสายชล ดูจริงใจ เรียบง่าย และมีทัศนคติดี ครับ
ขอบคุณสำหรับแนวคิดการลงทุนครับ
ปลูกหุ้นกินผล
http://www.facebook.com/PookHoonKinPhol
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 14

ยินดีกับความสำเร็จทางการลงทุนครับ น้องสายชล

"หุ้น เปลี่ยนชีวิตของการเงิน แต่ เงินไม่ได้เปลี่ยน การดำเนินของชีวิต"
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
theenuch
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 15

หลังจากดูแล้วรู้สึกว่า...เยี่ยมเลย :wink:

สมถะ มีความอดทนและมุ่งมั่นสูงมาก...นับถือค่ะ

เจ้าต้วน้อยทั้งสองได้แบบอย่างที่ดีจากทั้งพ่อและแม่
พี่ว่าเขาต้องเจริญรอยตาม การใช้ชีวิตที่สมดุล เหมือนพ่อแม่แน่นอน

รู้สึกชื่นชมกับแต่ละก้าวเล็กๆ ของครอบครัวน้องสายชลมาก...ก้าวที่มั่นคง
และเชื่อว่าจะเป็นก้าวที่ค่อยๆ ใหญ่ขึ้น แน่นอนค่ะ :wink:
เกล้า

โพสต์ที่ 16

theenuch เขียน:หลังจากดูแล้วรู้สึกว่า...เยี่ยมเลย :wink:

สมถะ มีความอดทนและมุ่งมั่นสูงมาก...นับถือค่ะ

เจ้าต้วน้อยทั้งสองได้แบบอย่างที่ดีจากทั้งพ่อและแม่
พี่ว่าเขาต้องเจริญรอยตาม การใช้ชีวิตที่สมดุล เหมือนพ่อแม่แน่นอน

รู้สึกชื่นชมกับแต่ละก้าวเล็กๆ ของครอบครัวน้องสายชลมาก...ก้าวที่มั่นคง
และเชื่อว่าจะเป็นก้าวที่ค่อยๆ ใหญ่ขึ้น แน่นอนค่ะ :wink:
คำพูดทุกอย่างที่อยากจะบอกพี่สายชล....ขออนุญาตลอกจากคำพี่theenuch
เลยนะครับ.... :D :D :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
GG
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 17

เกล้า เขียน:
theenuch เขียน:หลังจากดูแล้วรู้สึกว่า...เยี่ยมเลย :wink:

คำพูดทุกอย่างที่อยากจะบอกพี่สายชล....ขออนุญาตลอกจากคำพี่theenuch
เลยนะครับ.... :D :D :D
ผมเห็นด้วยกับพี่นุชและพี่เกล้าครับ ขอลอกคำพูดดีๆด้วยคนครับ พี่สายชลเป็นอย่างนั้นจริงๆ ดูแล้วรู้สึกได้ครับ ดูพี่มีความเชื่อ และศรัทธามุ่งมั่นกับแนวทาง VI มากๆครับ
How not to be your own worst enemy
saichon

โพสต์ที่ 18

กราบขอบพระคุณสำหรับกำลังใจและคำติชมจากทุกท่านอีกครั้งครับ

ตอนแรกผมก็หวั่นๆว่าคนอื่นจะเข้าใจสำเนียงแปร่งๆของผมหรือเปล่า
อีกใจหนึ่งก็เกรงว่าเราไปออกรายการแล้ว จะทำให้มาตฐานของรายการต่ำลงเพราะเรา
แต่ก็คิดว่าเราได้ทำสิ่งที่เราเคยตั้งปณิธานไว้เต็มที่แล้ว ได้แค่ไหนก็แค่นั้น

ถ้าการออกรายการครั้งนี้ของผมได้ประโยชน์กับคนอื่น
ผมก็อยากยกความดีให้กับท่านที่เผยแพร่หลักการลงทุนแนววีไอในเมืองไทย,
พี่ๆที่สอนหลักการลงทุนที่ถูกต้องให้นักลงทุนรุ่นหลังๆ
ซึ่งสิ่งเหล่านั้นทำให้ชีวิตของผมและใครหลายๆเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น
ถ้าไม่มีบุคคลเหล่านี้ผมว่าผมเองและอีกหลายคน
คงมีชีวิตที่หาจุดลงตัวยากแน่นอนครับ

มีอีกสิ่งหนึ่งที่ผมอยากบอกคือ...
หลายท่านที่ลงทุนแนวนี้มาซักระยะคงประสบความสำเร็จในชีวิตไปแล้ว
ส่วนคนที่เริ่มศึกษาและกำลังเดินบนเส้นทางสายนี้อยู่
ผมก็อยากเป็นอีกคนหนึ่งที่อยากยืนยันว่า แนวทางนี้ใช้ได้ผลจริง
แม้คนธรรมดาที่ไม่ได้มีความสามารถหรือมีอะไรพิเศษกว่าคนทั่วไป ก็สามารถประสบความสำเร็จได้
ของเพียงเรามุ่งมั่น ตั้งใจจริง หมั่นศึกษาหาความรู้ อดทนและมีวินัยในการลงทุนอยู่ในตลาดให้ยาวนานพอ
ผมคิดว่า ทุกคนประสบความสำเร็จได้แน่นอนครับ
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
somkull
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 19

:D
รอดูย้อนหลังครับ เคยเจอตัวจริงพี่สายชลที่มิตติ้งหาดใหญ่
เป็นคนที่เป็นกันเอง ทำตัวธรรมดาๆมากครับ
แต่รู้ได้ถึงความเป็นยอดฝีมือครับ
dr1
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 20

เมื่อคืนดูสดจากลิ้งค์ที่ท่านgonogo ทำไว้ให้ได้นิดนึง
รอดูจากยูทิ้วป์อีกทีนะครับ
ความถ่อมตัวกะอารมณ์ขันของท่านsaichonเนี่ย
ถ้าเป็นนายหนังตะลุุง รึไปเล่นลิเก รับรองสาวๆติดตรึม ฮ่า...
.(ไอ้ฮ่า..กะแฮ่..เนี่ย ผมติดจากท่านมาน่ะครับ บ่องตง อิอิ)
samatah
Zippoice

โพสต์ที่ 21

:'O ช่วยงานที่บ้าน อดชมเลย รอติดตามย้อนหลังครับ
ไม่ยึดติดสิ่งใดใด
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 22

ไม่ได้อิจฉาที่คุณสายชลลงทุนหุ้นเก่งกว่า
ไม่ได้อิจฉาที่ได้ผลตอบแทนสูงกว่า
แต่อิจฉาที่หนุ่มกว่าหล่อกว่า :wall:
เกล้า

โพสต์ที่ 23

drsp เขียน:ไม่ได้อิจฉาที่คุณสายชลลงทุนหุ้นเก่งกว่า
ไม่ได้อิจฉาที่ได้ผลตอบแทนสูงกว่า
แต่อิจฉาที่หนุ่มกว่าหล่อกว่า :wall:
ข้อนี้ผมกลับกันครับ...ผมอิจฉาสองข้อแรกครับ...แต่ข้อสุดท้าย
ของผมพอฟัดพอเหวี่ยงได้ครับ...ฮ่า.... :mrgreen:
Zippoice

โพสต์ที่ 24

[youtube]LltuGKS_DMQ[/youtube]
ได้ชมแล้วครับ ^^
ไม่ยึดติดสิ่งใดใด
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 25

ดูจบ ได้เห็นตัวจริงแล้ว :D
เยี่ยมครับ

vi อนาคตไกล
ตัวอย่างจริงที่จับต้องได้ :D
ตถตา
saichon

โพสต์ที่ 26

เกล้า เขียน:
drsp เขียน:ไม่ได้อิจฉาที่คุณสายชลลงทุนหุ้นเก่งกว่า
ข้อนี้ผมกลับกันครับ...ผมอิจฉาสองข้อแรกครับ...แต่ข้อสุดท้าย
ของผมพอฟัดพอเหวี่ยงได้ครับ...ฮ่า.... :mrgreen:
อ่านโพสของพี่ๆแต่ละท่านแล้วผมต้องรีบเอามือจับโต๊ะจับเก้าอี้ไว้เลยครับ
ไม่งั้นตัวลอยติดหลังคาแน่...
ยังไงผมก็ยังต้องเรียนรู้เรื่องต่างๆจากพี่ๆเพื่อนๆแต่ละท่านอีกเยอะแหละครับ

ปล.พี่drspกับพี่เกล้าเขียนขำดีจังครับ
พี่เกล้าครับเรื่องอื่นนี่ผมยอมได้ทุกเรื่องเลยครับ
แต่เรื่องความหล่อผมไม่ค่อยยอมใครน๊ะครับ
ขนาดกับลูกชายผมนี่ผมยังไม่ยอมเลยครับ ใครว่าพวกแกหล่อกว่าผมนี่ ผมเถียงหัวชนฝาเลยเชียวครับ ฮ่า...
zz99

โพสต์ที่ 27

วางแผนระดมทุนผ่าน "สินสอดจากการแต่งงาน" อันนี้ผมมั่นใจว่าเป็น Financial instrument ที่ไม่เคยมีมาก่อนในวงการ และถือเป็น Creative Innovation ในแวดวงการเงินที่มีประสิทธิภาพนอกเหนือไปจาก Infra Fund ทั้งหลาย :D :D :D ขอแสดงความนับถือครับ
The miracle of compounding,
โพสต์โพสต์