state financial institutions(SFIs) คือ อะไรอ่ะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
tongzatep
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

state financial institutions(SFIs) คือ อะไรอ่ะครับ

โพสต์ที่ 1

จากบทวิเคราะห์โบรกฝรั่งแห่งหนึ่ง ของกลุ่มBANK
slowly rising financial vulnerability from growing SFIs is risk factors of Thai banking firm
This is because of 1) the crowding -out effects on the banks'funding
2) weaker fiscal position if the goverment needs to bail out some of SFIs
3) greater counter-perty risk as SFIs are also active in the interbank market

SFIs คือ อะไรอ่ะครับ แล้วมีอะไรบ้างเช่น..
sssjjjj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 59

Re: state financial institutions(SFIs) คือ อะไรอ่ะครับ

โพสต์ที่ 2

ธกส. - ธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษต
ธอส - ธนาคารอาคารสงเคราะห์
ธนาคารออมสิน
ธนาคารอิสลาม

เป็นต้นครับ
add.supit

Re: state financial institutions(SFIs) คือ อะไรอ่ะครับ

โพสต์ที่ 3

ผมก็สงสัย มันจะไปแย่งแบงค์ funding ได้ยังไง
add.supit

โพสต์ที่ 4

ผมก็สงสัย มันจะไปแย่งแบงค์ funding ได้ยังไง
JoSePhInZ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

การที่สถาบันการเงินภาครัฐปล่อยกู้ให้กับรัฐสำหรับโครงการใหญ่ๆจะทำให้ดึงปริมาณเงินในระบบออกไป ทำให้ต้นทุนทางการเงินของแบงค์เอกชนแพงขึ้นครับ มองง่ายๆว่าอัตราดอกเบี้ยเป็น"ราคา"ของเงินครับ ปริมาณเงินในระบบลด "ราคา"ก็แพงขึ้น
Aim high and be there!!
โพสต์โพสต์