สอบถามเกี่ยวกับหุ้นช่วงนี้ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pakakal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเกี่ยวกับหุ้นช่วงนี้ครับ

โพสต์ที่ 1

ทุกท่าน ในนี้คิดว่า ณ ตอนนี้ ตลาดหุ้นเป็นอย่างไรครับ ยังมีตัวถูกๆอยู่บ้างมั๊ยครับ
got it.
pat4310
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: สอบถามเกี่ยวกับหุ้นช่วงนี้ครับ

โพสต์ที่ 2

ตลาดหุ้นช่วงนี้ เปิดสองภาคครับ
ภาคเช้า 10.00 ถึง 12.30
ภาคบ่าย 14.30 ถึง 16.30 ครับ

ตอนนี้ถ้ากรองหุ้นด้วย PE<10 ก็มีเยอะครับ แค่กล้าซื้อหรือเปล่า :B
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
Roustabout

Re: สอบถามเกี่ยวกับหุ้นช่วงนี้ครับ

โพสต์ที่ 3

pakakal เขียน:ยังมีตัวถูกๆอยู่บ้างมั๊ยครับ
คำว่า "ถูก" นักลงทุนแต่ละคน define ไม่เหมือนกันนะครับ,
สมมติว่าหุ้น A มี PE = 30 บางคนบอกว่าแพง
แต่ถ้าหุ้นตัวเดียวกัน มี EPS Growth +30% YoY และมีแผนการเติบโตที่เด่นชัด อยู่ใน Megatrend มี Durable Competitive Advantage ผมคิดว่าถูกนะครับ
Risk comes from not knowing what you're doing - Warren Buffett
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 4

การจะรู้ว่าราคาหุ้นในตลาดถูกหรือไม่ เราก็ต้องประเมินมูลค่าได้ก่อน

การที่เราจะประเมินมูลค่าได้ เราก็ต้องเข้าใจบริษัท และอุตสาหกรรมได้ก่อน

อีกทั้ง ความถูกหรือแพง ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคน

รถเบนนซ์ คนหนึ่งบอกแพง อีกคนบอกถูก
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ReRedrum

โพสต์ที่ 5

ตลาดหุ้นก็ยังเป็นตลาดหุ้นครับ

ยังมีหุ้นถูกๆเหลืออยู่หรือเปล่าผมก็ไม่รู้ เพราะการวัดว่าของสิ่งหนึ่งมีความถูกหรือแพงนั้น มันจะต้องมีอะไรมาเปรียบเทียบเสียก่อน ซึ่งสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่าแล้ว สิ่งนั้นก็คือ มูลค่าที่แท้จริงของบริษัท

ดังนั้นเราต้องสามารถประเมินมูลค่าที่แท้จริงของบริษัทให้ได้เสียก่อน
ถ้าถามว่าทำยังไง ก็ตามโพสของอาจารย์ฉัตรชัยข้างบนเลยครับ

สุดท้ายเมื่อหามูลค่าที่แท้จริงออกมาได้ก็อย่าลืม Margin of Safety ด้วยนะครับ
"ผมไม่ได้ลงทุนในหุ้นเพียงเพราะว่าผมต้องการเงินมากมาย
แต่มันเป็นความสนุกในการค้นหาบริษัทชั้นเยี่ยม
เฝ้าดูมันเติบโต และทำเงินให้เรา"

"เบื้องหลังของด้านหลัง ก็คือ ด้านหน้า"
prichar s.

โพสต์ที่ 6

pakakal เขียน:ทุกท่าน ในนี้คิดว่า ณ ตอนนี้ ตลาดหุ้นเป็นอย่างไรครับ ยังมีตัวถูกๆอยู่บ้างมั๊ยครับ
ณ ตอนนี้ตลาดหุ้น "ผันผวนตามข่าวอย่างรุนแรง"
เป็นการเคลื่อนไหวตามกระแส ตามอารมณ์ ทางไหนแรงก็เทไปทางนั้น
เอาทิศทาง เหตุผล แน่นอนอะไรไม่ได้หรอก

ส่วนราคาหุ้นรายตัว ส่วนใหญ่ลดลงต่ำกว่าราคาสูงสุดของปีนี้มากพอสมควร
แล้ว "ถูก ๆ" มีไหม? ต้องลองหาดูครับ ผมก็กำลังหา
หาอย่างไร หาโดยต้องประเมินมูลค่า ณ ปัจจุบันให้ได้ก่อน
จากนั้นยังต้องประเมินอนาคตอันใกล้(ปีหน้า) และอนาคตอันไกลขึ้นอีกหน่อย(2-3ปี)
เอามาประกอบกัน
ซึ่งติดปัญหาอยู่ตรงนี้แหละ
เพราะปัจจัยและตัวแปรหลายตัวยังไม่นิ่ง(ผลจากการเมือง)

ยังมองภาพใหญ่ทิศทางเศรษฐกิจระดับประเทศไม่ชัด (ฝุ่นยังฟุ้งอยู่)
ทำให้มองภาพเล็ก(หุ้นรายตัว)ไม่ชัดตามไปด้วย
สิ่งที่ทำช่วงนี้คือ ไม่ทำอะไรครับ เพียงแค่ติดตามพัฒนาการของเหตุการณ์ที่กำลังเกิดขึ้นขณะนี้ต่อไป
(ไม่รู้ว่าตอบตรงคำถามหรือเปล่า)
ภาพประจำตัวสมาชิก
นายมานะ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 193

โพสต์ที่ 7

ถูกแพง น่าจะขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคลตามที่พี่ๆ หลายๆ ท่านว่าครับ ซึ่งการถามระดับราคาอย่างตรงไปตรงมาผมเข้าใจว่าอาจผิดกฎของเวปได้ครับ

ซึ่งถ้าคุณ pakakal อยากทราบความคิดเห็นของนักลงทุนแนว vi ส่วนใหญ่ ผมแนะนำให้ลองสังเกตดูว่า นักลงทุนกลุ่มนี้ยังสามารถหาบริษัทที่ลงทุนเพิ่มได้หรือไม่ครับ ถ้าสามารถหาได้แปลว่า ยังมีหุ้นบางตัวที่นักลงทุนบางท่านมองว่ามี mos อยู่ครับ แต่ในทางกลับกันถ้าพบเห็นว่านักลงทุนแนว vi หลายท่านใช้วิธีการถือเงินสดเพิ่ม นั่นก็อาจมองได้ว่าหุ้นหลายๆ ตัวในตลาดนั้นได้ over value ในมุมมองของนักลงทุนท่านนั้นๆ ไปแล้ว และหาหุ้นที่มี mos มากพอที่จะลงทุนได้น้อยเต็มทีครับ

สำหรับการตอบคำถาม ผมมองว่ายังมีนักลงทุน vi ที่รู้จักหลายๆ ท่านลงทุนกันเต็มพอร์ตอยู่ครับ แต่ในขณะเดียวกันก็มีบางท่านที่เริ่มถือเงินสดเพิ่มครับ
Plant

โพสต์ที่ 8

นายมานะ เขียน: แต่ในทางกลับกันถ้าพบเห็นว่านักลงทุนแนว vi หลายท่านใช้วิธีการถือเงินสดเพิ่ม นั่นก็อาจมองได้ว่าหุ้นหลายๆ ตัวในตลาดนั้นได้ over value ในมุมมองของนักลงทุนท่านนั้นๆ ไปแล้ว และหาหุ้นที่มี mos มากพอที่จะลงทุนได้น้อยเต็มทีครับ
แต่ผมถือเงินสดเพิ่มเพื่อรอช้อนนะครับ...อิอิ...^^)
BoatAttasit

โพสต์ที่ 9

มีเยอะแยะครับผมเจอเต็มเลย หุ้นถูกๆ แต่เป็นหุ้นที่ไม่มีใครสนใจ ถ้าจะเอาหุ้นที่คนคิดว่าดีกันหมดก็คงจะยาก
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

ตามความคิดผม หุ้นถูกๆมีตลอดเวลาครับ ถ้าเอาเวลามาค้นหาน้อยก็เจอน้อยตัว ทุ่มเทเวลามากก็เจอมาก ถ้าไม่หาเลยก็ไม่เจอเลย
Wongratt

โพสต์ที่ 11

ฟันธง ตลาดหุ้นช่วงนี้ ช่วงหน้า และชาติหน้า "ผันผวน"
luz666

โพสต์ที่ 12

หุ้นถูกๆมีเรื่อยๆถ้าขยันหาครับ แต่หาเจอแล้วจะมีถูกกว่ารึป่าวอันนี้แล้วแต่อารมณ์นายตลาด คงไม่มีอะไร perfect ขนาดซื้อจนเงินหมดปุ๊บขึ้นปั๊บ
all i need is Zero
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 13

ผมเห็นความผิดเพี้ยนเกิดขึ้นในราคาของหุ้น ณ ขณะนี้ครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
KittipongS

โพสต์ที่ 14

รู้สึกถึงนักล่ากำลังเฝ้ามองเหยื่อด้วยความอดทน เมื่อไหร่ที่เหยื่อเหนื่อยล้า อ่อนแรง หรือแม้กระทั่งงีบหลับ คงโดนจู่โจมทันที
pakakal

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณครับ ช่วงนี้ คง sideway ไปเรื่อยๆละครับ จากที่ผมสังเกตุเอง
got it.
โพสต์โพสต์