Advanc ถือเป็นข้อยกเว้นของหุ้นที่มี ROE สูงไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
young_5432
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Advanc ถือเป็นข้อยกเว้นของหุ้นที่มี ROE สูงไหมครับ

โพสต์ที่ 1

เนื่องจากสูงมากจากการจ่ายปันผลออกมา 100%ตลอด เคยอ่านเจอด้วยว่า ROE ที่แท้จริงต้องเอา pbv หายก่อน ของ advanc pbv สูงมากเช่นกัน แสดงว่า ROE ที่แท้จริงน้อยล
รึป่าวครับ
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
nut776
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

Re: Advanc ถือเป็นข้อยกเว้นของหุ้นที่มี ROE สูงไหมครับ

โพสต์ที่ 2

ก็ roeมัน manipulateได้
คนชอบเอามาวัดผล screen หุ้น
แต่ไม่รู้ว่าเข้าใจคุณภาพของมันหรือเปล่า

ยกตัวอย่าง
หุ้นสองตัว roe 25 เท่ากัน เฉลี่ยติดต่อ 10ปี
คุณสมบัตอื่นเหมือนกันหมด
ตัวแรก a payout 100%
ตัวสอง b ปันผลเป็นหุ้นตลอด

คุณภาพ aกับ bตืางกันฟ้ากับเหว
roe ของ aแทบจะมีประโยชน์น้อยมาก ในการแปลผล
b นี่สะท้อนถึงความแข็งแกร่งระดับเทพ
show me money.
young_5432

Re: Advanc ถือเป็นข้อยกเว้นของหุ้นที่มี ROE สูงไหมครับ

โพสต์ที่ 3

nut776 เขียน:ก็ roeมัน manipulateได้
แต่ไม่รู้ว่าเข้าใจคุณภาพของมันหรือเปล่า

ยกตัวอย่าง
หุ้นสองตัว roe 25 เท่ากัน เฉลี่ยติดต่อ 10ปี

roe ของ aแทบจะมีประโยชน์น้อยมาก ในการแปลผล
b นี่สะท้อนถึงความแข็งแกร่งระดับเทพ
ถ้ามองในมุมกลับว่า a สร้างกระแสเงินสดได้ดีกว่า b หละครับ
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

young_5432 เขียน:
nut776 เขียน:ก็ roeมัน manipulateได้

ยกตัวอย่าง

ถ้ามองในมุมกลับว่า a สร้างกระแสเงินสดได้ดีกว่า b หละครับ

ไม่เชิงคับ
fcf b อาจจะดีกว่า a ก็ได้
แต่ fcf มัน obligate กับอะไร
a ไม่จำเป็นต้อง มี fcfดีกว่า
ผมว่า อาจจะมองไม่ตรงประเด็นที่จะสื่อนะคับ

เราต้องการเห็น ส่วน equity โตและมีลักษณะทบต้น
โดยมองผ่าน roe
ดังนั้น a payout 100%มันไม่มี compound effect
roe คุณภาพต่ำ
สาเหตุ คือ การที่ b ทำให้ เกิด return บนฐาน ที่กว้างขึ้นทุกปี
ต่อเนื่องสม่ำเสมอ ย่อม ยากกว่า a ที่ ฐานของ return เท่าเดิมตลอด
เปรียบเหมือน growth ของกิจการ 25% ต่อเนื่อง ได้10ปี
บ.นั้นต้องคุณภาพดีมากๆ

ถ้าผมพาเข้าป่า อย่าถือสาเพราะผมมั่ว
แต่ต้องมาอธิบายต่อ
เพราะ ถ้าลากไปคนละประเด็น จะยิ่งคุย ไปคนละทางมากขึ้นคับ
show me money.
ภาพประจำตัวสมาชิก
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 5

ผมว่าคำถามของคุณyoung_5432 ชวนคิดมากครับ ขอแจมหน่อยแล้วกัน

ในแง่กระแสเงินสด บ.ที่ยังมีการเติบโต มักต้องมีการกู้มาลงทุนเสมอ
ยิ่งโตมากยิ่งกู้มาก และมักกู้ในอัตราที่มากกว่าอัตราการเติบโต
ทำให้เมื่อถึงช่วงเวลาหนึ่งจะโดนจำกัดการโตด้วยหนี้
ซึ่งไม่สามารถแก้ไขได้ด้วยกำไรหรือกระแสเงินสดภายใน
ต้องเพิ่มทุนหรือใช้วิศวกรรมทางการเงินเข้าช่วย
ฉนั้นถ้าบ.มีd/eคงเดิมหรือเปลี่ยนไม่มาก กระแสเงินสดของบ.นี้ก็ไม่ได้แย่อะไรนะครับ
แค่ช่วงนี้อาจไม่เทพเท่าอีกบ.เท่านั้นเอง
แต่เมื่อบ.นี้หยุดเติบโต หยุดลงทุน กระแสเงินสดจะเทพกว่าอีกบ.มากครับ
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
young_5432

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณที่แชร์ครับ รอเซียนๆ มาแชร์ เพื่อเป็นวิทยาธานครับ
6666666v
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

nut776 เขียน:
young_5432 เขียน:

ยกตัวอย่าง

ไม่เชิงคับ
fcf b อาจจะดีกว่า a ก็ได้
แต่ fcf มัน obligate กับอะไร
a ไม่จำเป็นต้อง มี fcfดีกว่า
ผมว่า อาจจะมองไม่ตรงประเด็นที่จะสื่อนะคับ

เราต้องการเห็น ส่วน equity โตและมีลักษณะทบต้น
โดยมองผ่าน roe
ดังนั้น a payout 100%มันไม่มี compound effect
roe คุณภาพต่ำ
สาเหตุ คือ การที่ b ทำให้ เกิด return บนฐาน ที่กว้างขึ้นทุกปี
ต่อเนื่องสม่ำเสมอ ย่อม ยากกว่า a ที่ ฐานของ return เท่าเดิมตลอด
เปรียบเหมือน growth ของกิจการ 25% ต่อเนื่อง ได้10ปี
บ.นั้นต้องคุณภาพดีมากๆ

ถ้าผมพาเข้าป่า อย่าถือสาเพราะผมมั่ว
แต่ต้องมาอธิบายต่อ
เพราะ ถ้าลากไปคนละประเด็น จะยิ่งคุย ไปคนละทางมากขึ้นคับ
แต่ถ้าa ปันผลเพิ่มขึ้นทบต้น20%ทุกๆตามกิจการที่เติบโต เพราะเกิดจากกำไรที่เติบโต แบบนี้ก็เป็นข้อยกเว้นนนะครับ
I Like To Invest.
imerlot
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 8

1. ต.ย.
ROE ต่างกัน
ROIC เท่ากัน

รูปภาพ

http://203.150.20.122/~thaivi/board/vie ... &p=1552035

---

2.
Why Return-on-Equity Often Misleads Investors These Days: Dell Better than Apple?
อันนี้ เปรียบเทียบ ROE ของ Dell กับ Apple.ช่วงปี2007-2012.(มี chart แสดงน่าสนใจ)
[img]http://node_charts_production.s3.amazonaws.com/768b85c981647f9dc2d27142291692e8.png[/img]
[img]http://node_charts_production.s3.amazonaws.com/db2f03a96872bc603e181942b25e12f1.png[/img]
source:
http://www.forbes.com/sites/ycharts/201 ... han-apple/
2.1
Share buybacks are one of the most common reasons companies of questionable investment performance show up with the best ROEs.
2.2
Increasing debt, too, can artificially raise ROE.
2.3
There are other factors – asset write-downs
....

... :?: :?: :?: :roll:
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 9

ประเด็นมันอยู่ที่ หุ้นอยู่ในวัฎจักรไหนของตัวมันเอง

หุ้นกลุ่มไอทีจำเป็นต้องมี Capital Expenditure รวมถึง Maintenance Capex อยู่ตลอดเวลา ดังนั้น หากอยู่ในช่วงการลงทุนต่อเนื่องการกู้ทำให้เกิด ROE สูงจึงเป็นสม่ำเสมอของมัน คือ มันไม่สามารถเข้าสู่ช่วง Mature ได้ไง คือ Growth ปั๊ป หลัง Growth ก็ดับเลย
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 10

แต่ไอทีบางตัวมันทำตัวเป็นกึ่งๆหุ้นสาธารณูปโภคนะครับพี่
ที่ค่าเสื่อมสูง ค่าmaintenanceต่ำ cash costต่ำ
อย่างพวกได้ประโยชน์จาก3g ก็วางเครือข่ายให้เต็มพท.
เต็มแล้วก็capexต่ำ Maintenance Capexต่ำ ช่วงนี้กระแสเงินสดดี
พอพท.ไหนใช้แบนด์วิทเยอะขึ้นก็วางเพิ่ม ก็ลงทุนเพิ่ม
คือมันมีช่วงcash cowกับช่วงgrowthสลับกันไป
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 11

งั้นต้องแยก

ไอทีหลัก ๆ เลยแยกเป็น 2 ฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์

แต่ ICT อาจมีพวก Infra เข้ามา ยกตัวอย่าง ดาวเทียมไทยคม

ซึ่งจะกินสั้นกินยาว วัฏฏะยาวแค่ไหนขึ้นอยู่กับแต่ละรูปแบบธุรกิจ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 12

ทาง Theory กรณี ROIC เท่ากัน ตัวที่ ROE สูงกว่า น่าจะน่าสนใจกว่าครับ

เพราะ หาก Payout Ratio เท่า กัน สมมุติ 50% ตัวที่ ROE สูงกว่า จะมี Growth มากกว่าครับ
จาก Retention Rate ครับ สามารถนํากําไรไปลงทุนสร้าง Growth ได้= จาก ตย ด้านบน
20.4 X (1-0.5) = 10.2% Growth กับ 12 X (1-0.5) = 6 Growth

อย่างไรก็ตาม เอาจริงๆ ต้องดู ปัจจัยอื่นๆเชิงคุณภาพ กับ Durable Competitive Advantage ของ แต่ละบริษัทประกอบด้วยครับ

ปล Pls correct me if I am wrong
young_5432

โพสต์ที่ 13

anubist เขียน:แต่ไอทีบางตัวมันทำตัวเป็นกึ่งๆหุ้นสาธารณูปโภคนะครับพี่
ที่ค่าเสื่อมสูง ค่าmaintenanceต่ำ cash costต่ำ
อย่างพวกได้ประโยชน์จาก3g ก็วางเครือข่ายให้เต็มพท.
เต็มแล้วก็capexต่ำ Maintenance Capexต่ำ ช่วงนี้กระแสเงินสดดี
พอพท.ไหนใช้แบนด์วิทเยอะขึ้นก็วางเพิ่ม ก็ลงทุนเพิ่ม
คือมันมีช่วงcash cowกับช่วงgrowthสลับกันไป
เห็นด้วยครับ
ดูจาก 2-3 ปีของ advanc กำไรค่อนข้างโต จากค่าเสื่อมที่ลดลงอยากมาก
sipoonya
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 14

โพสต์เล่นๆ อย่าถือสาผมนะครับ
ไม่มีหุ้นตัวไหนที่เหมือนกัน สัดส่วนจึงทำให้เทียบกันได้
แต่ความจริงแล้ว คุณภาพสำคัญกว่าปริมาณ
ถ้าเชิงปริมาณแตกต่างกันชัดเจน ก็ไม่มีอะไรต้องพูดถึง ว่าอะไรดีกว่า
แต่ถ้าไม่ชัดเจนแล้ว แค่ดูเอาเกณฑ์คร่าวๆ แล้วใส่ใจคุณภาพดีกว่า
roe บางท่านไม่ใส่ใจด้วยซ้ำ บอกประมาณว่า มันผิดจุดตรง ส่วนผู้ถือหุ้นนี่แหละ
มันไม่ใช่ผลตอบแทนของเราจริง ไม่ใช่โกรทจริง ก็นะแล้วแต่คน
ที่น่าสนใจคือ พัฒนาการของroe มากกว่าที่ดูเป็นรายปี หรือเปรียบเทียบ บ อื่น
นอกนั้นก็หนี้ การลงทุน อัตราการจ่ายปันผล ดังที่หลายๆท่านว่ามา
สุดท้ายก็ต้องไปจบที่ตัวธุรกิจอยู่ดี เพราะตัวเลขมันมีที่มาได้หลายแบบครับ
Sixth Sense Investor
โพสต์โพสต์