หุ้นอะไรได้รับประโยชน์จาก AEC แบบเต็มๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Blue planet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นอะไรได้รับประโยชน์จาก AEC แบบเต็มๆ

โพสต์ที่ 1

ขอเริ่มก่อนด้วย MK สุกี้ กับการเข้าไปขยายสาขาในประเทศเพื่อนบ้าน ในอัตราส่วนที่เพิ่มขึ้น
jokerz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: หุ้นอะไรได้รับประโยชน์จาก AEC แบบเต็มๆ

โพสต์ที่ 2

ลีซซิ่งพวก ASK THANI GL ไหวมั้ยครับ แถบชายแดนการขนส่งทำธุรกิจน่าจะหนาแน่น GL เหมือนไปตั้งาขาต่างประเทศแล้วรึเปล่าครับ
tee1477

Re: หุ้นอะไรได้รับประโยชน์จาก AEC แบบเต็มๆ

โพสต์ที่ 3

ผมว่าพวกที่เปิดได้หลายๆสาขาก็น่าจะมีนัยยะนะครับ พวก jmart hmpro makro
neuhiran
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 4

VAEEEEE เขียน:ลีซซิ่งพวก ASK THANI GL ไหวมั้ยครับ แถบชายแดนการขนส่งทำธุรกิจน่าจะหนาแน่น GL เหมือนไปตั้งาขาต่างประเทศแล้วรึเปล่าครับ
ใช่ครับ GL มีแล้วในกัมพูชา 32 สาขา(ณ.วันที่ 24 ตค.56) GL ได้ลงนามในสัญญากับ HONDA NCX เป็นแบบ Exclusive. 7 ปี..หมายความว่าจะไม่มีคู่แข่งใดเข้าไปในเขมรและลาวได้ ส่วนลาวจะไปเปิดสาขาปีหน้า
95 % ของมอเตอร์ไซค์ในเขมร นั้นเป็น ยี่ห้อ HONDA ครับ
และ GL ได้ลงนามความเข้าใจกับ Kubota เพื่อปล่อยสินเชื่อให้กับเกษตรกรที่ต้องการเครื่องจักรกลการเกษตรด้วย
จะเห็นได้ว่า กลุ่มบริษัทญี่ปุ่นนั้นทำงานกันเป็นทีม เข้าขากันได้ดี สนับสนุนซึ่งกันและกัน ไปไหนไปกันเป็นทีม

ปล. GL กลุ่มผู้ถือหุ้นใหญ่และ ผบห.เป็นญี่ปุ่น ครับ :D
vim
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 5

โรงเรียนสอนภาษา?
Vi IMrovised
เสือนอนกิน

โพสต์ที่ 6

ชอบจังกระทู้แบบนี้ เปิดมุมมองดี
neuhiran

โพสต์ที่ 7

neuhiran เขียน:
VAEEEEE เขียน:ลีซซิ่งพวก ASK THANI GL ไหวมั้ยครับ แถบชายแดนการขนส่งทำธุรกิจน่าจะหนาแน่น GL เหมือนไปตั้งาขาต่างประเทศแล้วรึเปล่าครับ
ใช่ครับ GL มีแล้วในกัมพูชา 32 สาขา(ณ.วันที่ 24 ตค.56) GL ได้ลงนามในสัญญากับ HONDA NCX เป็นแบบ Exclusive. 7 ปี..หมายความว่าจะไม่มีคู่แข่งใดเข้าไปในเขมรและลาวได้ ส่วนลาวจะไปเปิดสาขาปีหน้า
95 % ของมอเตอร์ไซค์ในเขมร นั้นเป็น ยี่ห้อ HONDA ครับ
และ GL ได้ลงนามความเข้าใจกับ Kubota เพื่อปล่อยสินเชื่อให้กับเกษตรกรที่ต้องการเครื่องจักรกลการเกษตรด้วย
จะเห็นได้ว่า กลุ่มบริษัทญี่ปุ่นนั้นทำงานกันเป็นทีม เข้าขากันได้ดี สนับสนุนซึ่งกันและกัน ไปไหนไปกันเป็นทีม

ปล. GL กลุ่มผู้ถือหุ้นใหญ่และ ผบห.เป็นญี่ปุ่น ครับ :D

ข้อมูลใหม่เพิ่มมาอีก 3สาขา GL มีแล้วในกัมพูชา 35 สาขา(ณ.วันที่ 29 ตค.56)
ปล.ผมมีหุ้น GL นะครับเลยมี BIAS :D
Z

โพสต์ที่ 8

อาบอบนวดครับ
เสียดาย ไม่มีหุ้นในตลาด
kuuppree

โพสต์ที่ 9

ชอบ sithai ครับเพราะถือว่าเป็นรายใหญ่ ระดับโลก เรื่องเมลามีน อยู่เเล้ว เเละมี โรงงาน ที่อินโดนีเซียเเละเวียดนาม มาสิบกว่าปี มีฐานในต่างประเทศพอสมควร

ปล. ชอบกระทู้ เเบบนี้ครับ ได้เเลกเปลี่ยนเเบบเปิดกว้างดีครับ
neuhiran

โพสต์ที่ 10

ข้อมูลใหม่เพิ่มมาอีก 3สาขา GL มีแล้วในกัมพูชา 35 สาขา(ณ.วันที่ 29 ตค.56)
ปล.ผมมีหุ้น GL นะครับเลยมี BIAS :D

ผมไปประชุมมา ปีหน้า GL ไปลาว ปี2015 ไปพม่า. โดยจับมือกับ Honda ncx ซึ่งเป็นผู้ผลิตจักรยานยนต์ฮอนด้า ให้กับทั้งสามประเทศ คือ กัมพูชา ลาว พม่า...
ในความเห็นของผมนะ ประเทศ กัมพูชา ลาว พม่า ประชาชนระดับรากหญ้า ยังเข้าไม่ถึงการบริการทางการเงินเลย ดังนั้น ใครที่ทำไมโครไฟแนนซ์ น่าจะได้ประโยชน์
ไปเต็มๆนะ โดยที่คนที่เข้าไปก่อนก็จะสามารถคัดเลือกลูกค้าชั้นดีได้ก่อน..... :D
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 11

ขอไม่เอ่ยเป็นหุ้นนะครับ(เด๋วโดนหิ้ว by กลต) ขอพูดเป็นกลุ่มยานยนต์ครับ

การเปิด AEC ทำให้ภาษี 0% เมืองไทยจะเป็น hub ที่ผลิตรถกระบะ และรถยนต์ขนาดเล็กและกลางผลิตส่งออกไปยังประเทศ

เพื่อนบ้านครับ หลายๆท่านคิดว่า พวกฮอนด้า โตโยต้า จะย้ายไปพม่าบ้าง เวียดนามบ้าง อันนั้นถือเป็นความเชื่อที่ผิดๆ

เพราะ พวกที่ไปคือพวก labor intensive แรงงาน unskill การที่จะสร้าง ซัพพลายเชน แบบบ้านเราต้องทำกันหลายสิบปี

กว่าจะได้ขนาดนี้ และแรงงานไทย มี skill ที่ดีกว่า

ไม่แปลกที่ ฮอนด้า หรือโตโยต้าเอง จะลงทุนเพิ่มในช่วงที่ทุกคนคิดว่าตลาดรถยนต์ไปไม่ไหวแล้ว เพราะเค้ามองไปขาดแล้วว่า

อนาคตกำลังการผลิตจะมาจากออเดอร์ที่สั่งมาเพื่อส่งออกไปยังเพื่อนบ้าน ไม่ได้มาจากในประเทศเพียงอย่างเดียว
โพสต์โพสต์