การ์ตูนเกี่ยวกับเรื่องส่วนเผื่อเพื่อความปลอดภัยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Warantact
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การ์ตูนเกี่ยวกับเรื่องส่วนเผื่อเพื่อความปลอดภัยครับ

โพสต์ที่ 1

เป็นการ์ตูนการลงทุนแบบง่ายๆที่ผมเขียนในเฟซบุ๊ค
ตอนแรกแค่แปะในกรุ๊ป เพราะมันสำหรับมือใหม่มากกว่า ผมไม่ได้เข้ามานานเห็นห้องมือใหม่หายไปแล้วเลยมาแปะไว้นี่ละกัน ฮิฮิ

https://www.facebook.com/photo.php?fbid ... =3&theater

ผมเขียนไว้เป็นรูปๆน่ะครับ คลิ๊กที่รูปเรื่อยๆก็อ่านได้เลย บางตอนเก่าๆทำแรกๆอาจอัดกันไปหน่อยเข้าใจยาก
จะค่อยๆทำให้มันง่ายขึ้นเรื่อยๆครับ

จะดูตอนไหนก็กดเลือกตอนที่อัลบั้มได้เลย ส่วนมากจะเหมาะกับมือใหม่มากกว่าเพราะมันง่ายต่อการเข้าใจกว่าหนังสือหนาๆ
และบอกวิธีการไว้เลย อันนี้ลิงค์อัลบั้มครับ ตรงไหนยากไปยังไง ไม่เข้าใจ บอกได้ครับผมจะเขียนเพิ่ม ฮิฮิ
https://www.facebook.com/Tactschool/photos_albums
Nutth147

Re: การ์ตูนเกี่ยวกับเรื่องส่วนเผื่อเพื่อความปลอดภัยครับ

โพสต์ที่ 2

อ่านสนุกดีครับ .... ถ้าร่วมมือ กับพี่เม่า นี้น่าจะยิ่งดีครับ

ขอยกมือถามหนึ่งข้อครับ !! E/P ( ส่วนกลับของ PE ) นี้เราใช้สำหรับดูมูลค่าตอบแทนของกำไรต่อหุ้นเพื่อใช้เทียบกับการลงทุนอื่นๆใช้ไหมครับ ?

เช่น

ผมเห็นหุ้นบริษัท ก รักดี มหาชน มีหุ้นกู้เรท A- ให้ผลตอบแทนประมาณ 4.5% พอมองไปที่ราคาหุ้น หารเฉลี่ยสามปีหลังสุด E/P = 9%
ผมก็อาจพิจารณาลงทุนในหุ้นแทนเพราะได้มากกว่า

ผมเข้าใจถูกต้องใช้ไหมครับ
ความจนนั้นเกิดได้จากสองสาเหตุ คือ จนเพราะไม่มี กับ จนเพราะไม่พอ
ความรวยก็ประกอบด้วยองค์สอง คือ รวยเพราะมีมาก และ รวยเพราะพอเพียง
Warantact

Re: การ์ตูนเกี่ยวกับเรื่องส่วนเผื่อเพื่อความปลอดภัยครับ

โพสต์ที่ 3

อืม ไม่เชิงครับ มันเป็นการประเมินคร่าวๆมากกว่า

อย่างแรกเรทของหุ้นกู้ที่วัดด้วยวิธีการปัจจุบันไม่สามารถเชื่อถือได้
เราต้องประเมินบริษัทเองครับ ทำไมถึงเป็นแบบนั้น ตอนวิกฤตซับพรามโลน
สินทรัพย์อันนั้นถูกประเมินด้วยเกรด A นะครับ แต่มันก็เจ๊งดูด

ถ้าพิจารณาอย่างนั้นก็พอใช้ได้เหมือนกันเพราะ หุ้นกู้ให้แค่4.5% ถ้ามีการลงทุนอื่นที่ให้ผลตอบแทน9% ทำไมเราถึงยังเอา4.5อยู่
บางทีเป็นเรื่องไม่มีเหตุผลแต่บางทีก็เป็นเรื่องถูกต้อง เพราะ9%นี้เป็น9%ในอดีต

เราต้องประเมินดูอีกทีครับ วิธีที่เกรแฮมแก้ปัญหาต้องประเมินเจาะลึกนี้คือใช้การปูพรม
คือเขาจะซื้อหุ้นหลายตัวมากที่มี E/P สูงๆ บางตัวอาจไม่เป็นตามคาด แต่ส่วนใหญ่จะวิ่งเข้าหาค่าเฉลี่ยทำให้ผลรวมออกมาดี
แมวตัวกลมๆ

โพสต์ที่ 4

เจ๋งอ่ะ ชอบขนนกปริศนาที่สุด :mrgreen:

เขียนแบบนี้ก็ได้ค่ะ ไม่ต้องวาดสวยหรอก เป็นเอกลักษณ์ดี
โพสต์โพสต์