กลุ่ม it เมื่อไรจะฟื้นเหรอครับ ผมว่าsmartphone tablet ฆ่าpcไ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กลุ่ม it เมื่อไรจะฟื้นเหรอครับ ผมว่าsmartphone tablet ฆ่าpcไ

โพสต์ที่ 1

กลุ่ม it เมื่อไรจะฟื้นเหรอครับ ผมว่าsmartphone tablet ฆ่าpcไม่ได้นิครับ ยังไงมันก็ใช้แทนกันเลยไม่ได้อยู่ดี ผมว่ายังไงคนก็ต้องpc notebook ครับ แต่ในระยะสั่น smart phone tablet อาจจะไปแย่งยอดขาย pc note book อาจจะทำให้ตลอด pc note book ไม่โตรวดเร็วเหมือนแต่ก่อน แต่ผมว่ายังไงระยะยาว pc note book ก็ยังโตไปได้อยู่ดี
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
Stock lover

Re: กลุ่ม it เมื่อไรจะฟื้นเหรอครับ ผมว่าsmartphone tablet ฆ่

โพสต์ที่ 2

ลองหาข้อมูลในinternet อ่านนี้แล้ว ไม่ค่อยสบายใจเลยครับ Mobile Devices --The basic tools that businesses and consumers use to interact with each other are currently undergoing a major behavioral shift. More than one-third of the conventional PC market is on the verge of being replaced by smartphones and tablet computers in the coming year and this trend shows no signs of slowing.
เหมือนกับว่าเขาคาดการณ์ว่า มากกว่า 1/3 ของการใช้งานpcจะถูกแทนที่ด้วยการใช้ smart phone tablet แทน ในปีหน้า ซึ่งเขาใจว่าsmart phone กับ tablet จะเข้ามากินแชร์ของ pc เดิมเร็วมากซึ่ง ผิดกับที่ผมคาดการณ์ไว้
http://www.goabacus.com/index.php?page= ... velopments
BoatAttasit

Re: กลุ่ม it เมื่อไรจะฟื้นเหรอครับ ผมว่าsmartphone tablet ฆ่

โพสต์ที่ 3

smart phone , tablet ผมว่าก็แทนกันไม่ได้จริงหละครับ การทำงานก็ยังไม่ครอบคลุมเท่า แต่ผมว่าในอนาคตก็ไม่แน่นะครับ หรืออาจจะมีอย่างอื่นมาแทนอีกก็ได้นะครับ พวก IT เอาแน่เอานอนไม่ได้ครับ :mrgreen:
tigerroad197

โพสต์ที่ 4

ตามความเข้าใจของผมนะครับ ทั้ง PC Notebook Smart และ แทปเลต ล้วนจัดอยู่ในกลุ่ม IT ด้วยกันนะครับ

ถึงบางตัวจะล้าสมัยหมดความนิยม แต่ก็มีนวัตกรรมใหม่มาทดแทนนะครับ

ส่วน คลื่นที่ใช้งาน จัดอยู่ในกลุ่มสื่อสาร คนละกลุ่มกับ IT แต่เกี่ยวข้องกัน คือ โตก็โตด้วยกัน ชะลอก็ชะลอด้วยกันครับ
chitadisai

โพสต์ที่ 5

ต้องแบ่ง กลุ่ม

เช่น

PC notebook ยังโตในส่วน ของภาคธุรกิจ การศึกษา เกมส์ฮาร์ดคอร์(เสป็คสูง)
แต่จะโตลดลงในส่วนที่นำไปใช้เล่น สันทนาการ

tablet โตในส่วน ผู้ใช้ทั่วไป ทั้งคนที่มี pc notebook อยู่แล้ว หรือไม่มีก็ได้ ใช้ในการเล่น สันทนาการ เป็นหลัก

สันทนาการ
N. recreation
def:[การพักผ่อนหย่อนใจ, การเล่นสนุกสนานเพื่อความเพลิดเพลิน]
woovi

โพสต์ที่ 6

ผมว่ากลุ่ม IT ระยะหลังเค้าคงอ่านบทความเดียวกับพี่นะครับ

เริ่มนำตลาด mobile,tablet มา merge กันแล้ว ซึ่งผมว่าคงต้องดูกันซักพักว่า ส่วนผสมจะเข้ากันได้ดีแค่ไหน
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

pc คงมีเรื่อยๆ แต่ไม่เติบโตมาก
nb ต้องหาความลงตัวใหม่ๆ
รวมทั้ง innovation ที่ตอบโจทย์อะไรบางอย่าง

ผมคิดว่า
การเชื่อมต่อinternet ที่ง่าย+เร็วขึ้น และcloud computing
จะทำให้ 2กลุ่มบน อยู่ยากขึ้น
เพราะ งานประมวลผลหนักๆ จะถูกโยนภาระ ออกไป
ซึ่งมาแนวโน้มอย่างมาก
ที่จะเกิดความลงตัวของการใช้งาน+life style มากกว่า
show me money.
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

ผมมองว่า
PC notebook ยังไม่ได้หายไปเลย ผมมองว่า
มันเป็น nich market ต่างหาก

เครื่อง tablet PC หรือ smart phone ทำอะไรทดแทน PC ไม่ได้ทั้งหมด
แต่ค่อยพัฒนาไปเรื่อยๆ แต่อย่างไงเสีย
tablet pc หรือ smart phone มีปัญหาข้อใหญ่คือ หายได้ง่าย ซึ่งมันคือจุดเด่นคือพกพาง่ายนั้นเอง

บางครั้ง ถ้ามองมุมกลับจะเห็น จุดเด่นเป็นจุดด้อยก็ได้
:)
so simple

โพสต์ที่ 9

ในมุมของผมนะครับ ตลาด PC ยังคงอยู่แน่นอนครับ แต่จะไม่เติบโตและเคระแกร่นไป เพราะส่วนใหญ่จะเป็นตลาดสำหรับธุรกิจ ส่วนตลาดคนใช้ที่บ้าน มีเครื่องเก่าก็ใช้เครื่องเก่าไปครับ จากเดิมที่เปลี่ยนบ่อยก็จะเปลี่ยนช้าลงอย่างมากถึงมากครับ โดยเอาเงินมาซื้อ Smartphone หรือ Tablet รุ่นใหม่ๆ แทนการใช้งานบางอย่างก็น้อยลงเยอะครับ เช่น การเช็ค email หาข้อมูล คนก็จะไปทำ Tablet แทน
ตลาด Note Book อนาคตจะถูกแทนที่ด้วย Tablet PC ที่เป็นเครื่อง All in one ขณะนี้
ยังมีราคาแพงอยู่มากใน Spec ที่มีราคาสูง แต่ในอนาคตถ้าราคาถูกลงเรื่อยๆ Software App มีเยอะขึ้น เชื่อมต่อ 3G ได้ทุกเวลา คนจะมาใช้มากขึ้นซึ่งจะทำให้ Note Book ตายไปได้ (อันนี้เป็นวิสัยทัศน์ของ Bill Gate คือมีอันเดียวใช้ได้ทุกอย่างทั้งบัินเทิง ธุรกิจ) แต่ Bill มัวแต่ไปทำการกุศล เลยให้ Ballmer เป็นคนทำ ซึ่งยังไปได้ไม่ไกล มี Surface ก็ยังทำได้ไม่ดี อันที่จริง Tablet นี่ Microsoft คิดมาก่อน Apple ซะอีก แต่ขาดคนผลักดันที่มีวิสัยทัศน์ระดับ Jobsที่มองตลาดบันเทิงและ Lifestyle เป็นหลักมากกว่าตลาดธุรกิจ Jobs ทำการเปิดตลาดคอมไปสู่กลุ่มใหม่ๆ เช่น ตลาดเด็กๆ ก็ใช้ได้ ผู้ใหญ่คนชรา ก็ใช้ง่ายใช้ดี ทำให้ตลาดผู้ใช้ขยายไปได้อย่างมาก
ในอนาคต คนจะมี Smart Phone 1 เครื่อง กับ Tablet PC อีกหนึ่งตัวที่มีคุณภาพสูง เชื่อมต่อ Internet 3G ได้ ก็จะสามารถติดต่อสื่อสาร และทำงานไปทั่วโลกได้เลย และ
อาจจะมีอุปกรณ์ลักษณะคล้ายกับ Apple TV อีกตัว สำหรับการเสียบสายออกจอใหญ่ หรืออาจจะมีจอ Screen ที่พับได้ในอนาคต ชนิดเสียบ Tablet ภาพก็ขึ้นตาม Screen และสามารถพกพาไปได้ สำหรับผู้ใหญ่ที่สายตาเริ่มยาวอย่างผม ซึ่งเริ่มที่จะเล่นจอเล็กๆ ไม่ไหวแล้ว :)
miracle

โพสต์ที่ 10

คิดหรือเปล่า เบื้องหลังการเกิดของ Smart phone และ tablet PC คืออะไร
คือ สิ่งที่ให้บุคคลแสดงตัวตนของตัวเอง
ทุกคนเป็น เหมือนสินค้าในตลาด ที่เห็นได้ทุกทีและทุกเวลานั้นเอง

มันคือข้างหลังของการเกิดของทั้งสองสิ่งนั้นแหละ
so simple

โพสต์ที่ 11

ผมไม่ได้คิดในแง่นั้นหรอกคุณมิ. ถ้าใครเห็นว่าเป็นเหยื่อ หรือสินค้าในตลาด หรือไม่อยากแสดงตัวตนของตนเอง ก็ไม่ต้องใช้มันก็เท่านั้น. แต่ผมมองในเรื่องการทำธุรกิจ ความสะดวกสบาย
ที่เราจะได้รับจากการใช้มันก็เท่านั้น และสำหรับคนที่เห็นโอกาสในแนวโน้มนี้ เขาก็
สามารถสร้างธุรกิจที่ให้บริการคนเป็น. 100 ล้าน พันล้านคนได้อย่างรวดเร็ว. ซึ่งผม
ก็อยากให้คนไทยทำอย่างนั้นได้บ้าง. เหมือนคนไต้หวัน. เกาหลี. ญี่ปุ่น จีน ที่เขาทำได้
มาก่อนแล้ว
Stock lover

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับทุกคน แต่ผมเห็นด้วยกลับคุณ So Simple นะ ผมว่าnote book มีโอกาสถูกทดแทนด้วยtablet สูงมากเลยครับ เพราะความเป็น portable พกพาไปไหนง่าย ซึ่งแต่ก่อนคนซื้อnotebook ก็เพราะอาจจะต้องพกพาออกจากบ้านนี้ละครับ ที่นี้ก็ต้องมาดูแล้วครับว่า pc หรือ notebook ใครจะไป แต่ผมว่าน่าจะเป็นnote bookตามเหตุผลข้างบน
Stock lover

โพสต์ที่ 13

เคยอ่านมาบ้างครับจากเน็ต เขาคาดการณ์กันว่า อีกหน่อย กว่าครึ่งของการเข้าinternet คนจะใช้อุปกรณ์พกพา (mobile device) ไม่รู้ร่วม tablet ด้วยรึเปล่า หรือsmart phone อย่างเดียว ในการเข้าถึงinternet ซึ่งก็แปลว่าpc จะถูกใช้งานน้อยลงเหลือแต่ งานประมูลผลหนักๆอย่างเดียว เมื่อถูกใช้งานน้อยลง เครื่องก็อยู่ได้นานขึ้น เวลาในการซื้อซ้ำก็จะยาวนานขึ้น ขอโทษที่ผมหาแหล่งข้อมูลมาไม่ได้นะครับ ไม่รู้มันอยู่ไหนแล้ว
miracle

โพสต์ที่ 14

วงการ IT จะมีการเปลี่ยนแปลงทุก 3-5 ปี เปลี่ยนแปลงกันครั้งใหญ่ครั้งหนึ่ง
ไล่ตั้งแต่เครือข่ายสัญญาณ ที่เมื่อก่อนคุยกันระดับ 10 Mbps ต่อมา 100 Mbps ตอนนี้ 1,000Mbps
และมีบางระบบคุยกันที่ระดับ 40Gbps ก็มีให้เห็นในเมืองไทย

อุปกรณ์เองก็เปลี่ยนแปลง
ไล่ตั้งแต่ CPU ที่เอา concept Memory Controler เข้าไปอยู่ในตัว CPU โดย AMD เป็นคนเอาเข้าไป
ต่อมา CPU ก็รวมเอา VGA เข้ามาอยู่ในตัวเอง ก็ AMD อีกเหมือนเดิม
ต่อไป CPU คงจะรวมเอาอุปกรณ์ที่เป็น Hi speed เข้ามาในตัวเอง

อุปกรณ์ต่้อไปที่หายไปคือ floppy disk เมื่อก่อน แผ่น 10 นิ้ว ย่อมา 5 นิ้ว แล้วก็ 3 นิ้ว ตอนนี้หายไปเลย
ทดแทนด้วย CD -> DVD และ Blue ray แต่สุดท้ายก็พัฒนาเป็น Thrum drive แทน
เมื่อก่อนคนที่ำพก แผ่นเสียง ก็กลายเป็นเทป ต่อมาเป็น CD แบบ Walkman แต่เมื่อ Apple ออก ipod ออกมา
ก็เปลี่ยนหายวงการนี้ไปเลย

เมื่อนี้ 3310 ของ โนเกีย ดังมา ต่อมาเป็น smart phone 7650 ก็มี 8810 ออกมา สมัยั้นใครมี 8810 เท่ห์มากๆๆ โทรได้อย่างเดียว ก็เทห์มากแล้ว แต่มาเป็น smart phoneที่ใช้งานซิมเบียน แต่สุดท้ายโดน BB เอาไปรับประทานและเจอ iOS และ เจ้าหุ่นกระป๋อง จัดการไปซัก

ทุกอย่างมีการเปลี่ยนแปลง แต่ไม่ใช่ว่ามันหายไปอย่างรวดเร็วมันต้องใช้เวลาในการเข้าสู่ mass
การเข้าสู่ mass ขึ้นอยู่กับสิทธิบัตร ว่าคุ้มครองกี่ปี และ ค่าใช้สิทธิ์บัตร เช่น เมื่อก่อน อุปกรณ์ต่อด้วย PS2 (ก่อนหน้านั้นจำไม่ได้) หรือ พอร์ตขนาน หรือ พอร์ตอนุกรม ตอนนี้แทนที่ด้วย USB 2.0 หรือ USB 3.0 เป็นต้น

นั้นคือ เวลายิ่งผ่านไป อะไรก็ใช้งานได้ง่ายขึ้น แต่สุดท้ายอย่าลืมเรื่อง ที่สำคัญที่สุดคือ เราไขว้คว้ามันเพื่ออะไร
มันใช่ความสุขของเราหรือเปล่า หรือ เรานั้นกำลังเสพติดสิ่งเหล่านั้นอยู่
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 15

PC, Note Book หมดยุคการเติบโตสองหลักแล้วคับ การเติบโตต่อไปคงเป็นเรื่องการใช้งานเฉพาะกลุ่ม
ในการทำงาน การเรียน ซึ่งก็คงเรื่อยๆตามการเติบโตของเศรษฐกิจแล้ว ส่วนพวกเกมส์เมอร์ที่ต้องการสเป็คสูงๆมีไม่เยอะคับ
คงไม่มีส่วนช่วยในการเติบโตได้มากมายนัก

การเปลี่ยนแปลงในเรื่องของความเร็วของอินเตอร์เน็ตไร้สายบวกกับคลาวด์คอมพิวติ้ง
มีส่วนสำคัญมากมายที่ทำให้อุปกรณ์ Smart Phone, Tablet
เติบโตขึ้นอย่างมากทั่วโลก ทั่วโลกนะคับ ไม่ใช่แค่ในไทย

เผลอๆต่อไปจะเหลือแค่ Smart Phone มากขึ้นด้วยซ้ำไป เพราะการใช้งานที่สะดวกขึ้นหลากหลาย พกพาง่าย
แถมจอใหญ่พอสมควร จนอาจจะแทนที่ Tablet ได้ในไม่ช้านี้ ถ้าผู้บริโภคเริ่มคุ้นเคยมากขึ้นๆ
รวมถึงมีหน่วยประมวลผลที่รวดเร็วขึ้นๆ บวกกับแอฟลิเคชั่นที่มีประสิทธิภาพมากขึ้นๆ จากระบบคลาวด์
ไปได้ทุกที่ ขึ้นรถลงเรือ ห้องน้ำ ที่ทำงาน ที่บ้าน ดูในรถไฟฟ้าคับ ทุกคนทำอะไรนอกจากเล่นโทรศัพท์
ในร้านอาหาร ร้านกาแฟ เวลารอ เวลาว่าง ก็ไม่พ้นหยิบมือถือมาเล่น Note Book, PC ถูกทิ้งไว้ที่บ้าน ที่ทำงาน
แนวโน้มนี้กระจายจากกรุงเทพฯ สู่หัวเมืองใหญ่ๆ และรองๆ จนไปทั่วประเทศในที่สุดแน่นอน

อุตสาหกรรมที่โดนกระทบเป็นวงกว้างมีเต็มไปหมด ไม่ว่า PC, Note Book, กล้องดิจิตอล, พรินต์เตอร์, ลามมาสื่อ เช่น หนังสือ
,โฆษณา, ทีวี

มองมาที่การลงทุน กลุ่มไหนจะได้ประโยชน์มากที่สุดคับ คิดว่าเพื่อนๆก็คงรู้แล้ว
และกลุ่มไหนควรหลีกเลี่ยง ก็คิดว่าเพื่อนๆก็รู้แล้วอีกเหมือนกัน
KOB500

โพสต์ที่ 16

ที่กลุ่ม IT ไม่โต สาเหตุหลักน่าจะเป็นการแข่งขันมากกว่า ส่วนสินค้าทดแทนเป็นเหตุผลที่ลองมา
เมื่อก่อนมีสินค้า PC แต่ตอนนี้มี taplet เพิ่มมาหลากหลายตัว
ชนิดเพิ่มขึ้น ก็ต้องมี stock เพิ่มขึ้น
แต่สินค้ามันเปลี่ยนเร็ว ราคาก็ปรับลงเร็ว
กำไรน่าจะหายไปเยอะเหมือนกัน
KOB500

โพสต์ที่ 17

ที่กลุ่ม IT ไม่โต สาเหตุหลักน่าจะเป็นการแข่งขันมากกว่า ส่วนสินค้าทดแทนเป็นเหตุผลที่ลองมา
เมื่อก่อนมีสินค้า PC แต่ตอนนี้มี taplet เพิ่มมาหลากหลายตัว
ชนิดเพิ่มขึ้น ก็ต้องมี stock เพิ่มขึ้น
แต่สินค้ามันเปลี่ยนเร็ว ราคาก็ปรับลงเร็ว
กำไรน่าจะหายไปเยอะเหมือนกัน
โพสต์โพสต์