9 คำสารภาพและ 13 บทเรียนที่ผมได้รับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
monsoon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 36

9 คำสารภาพและ 13 บทเรียนที่ผมได้รับ

โพสต์ที่ 1

ผมเริ่มเข้ามาลงทุนจริงจัง ตั้งแต่เดือนมกราคม 2554 จากเหตุการณ์หุ้นตกช่วงพฤษภาคม-กันยายน 2556 (SET จาก 1640 มาที่ 12xx) ทำให้พอร์ตผมติดลบทันที 30% และความมั่งคั่งที่ผมเพียรสร้างมา 2-3 ปี กำไรที่สะสมมาหายหมดเกลี้ยง แถมยังกินทุนเข้ามาอีกพอสมควร สิ่งที่ผมได้เรียนรู้จากความผิดพลาดครั้งนี้ ขอรวบยอด สรุปเป็นความคิดเป็นข้อๆตามนี้ครับ

9 คำสารภาพ

1. ซื้อของแพง เพียงหวังว่าจะไปขายที่แพงๆกว่า - ซื้อหุ้นมีการประเมินมูลค่าคร่าวๆ ให้พีอีสูงๆ โดยคิดว่าตลาดไปปรับตัวปรับพีอีแล้ว และมันจะยังคงเป็นแบบนี้ต่อไป การซื้อหุ้นพี่อีต่ำเป็นไปไม่ได้อีกแล้ว ถ้ารอก็คิดว่าคงไม่มีโอกาสได้ซื้อแน่ๆ กระทิงตัวใหญ่มาแล้ว ภาพทุกอย่างสวยหรูหมด ยังไงสิ้นปีก็ 1700 แน่นอน ทั้งๆที่รู้ว่ามันแพง over value รู้ว่าราคาที่ซื้อนั้นไม่มี mos แต่ความโลภมันก็บังตา เชื่อลึกๆว่าเรายังจะสามารถไปขายมันในราคาที่แพงกว่าได้ ลมบูรพามาแล้ว ทำไมไม่โดดใส่ (ฮา) หนักกว่านั้นบางตัวแทบไม่ได้ประเมินมูลค่าเลย แค่ดูทรงว่ามันมาแน่ แค่นี้ก็ซัดเลย
2. กลัวตกรถ – รีบประเมินมูลค่า หรือประเมินมูลค่าโดยอิงกับพื้นฐานน้อยลงเรื่อยๆ แต่ให้น้ำหนักกับตัวเร่งที่เป็นสตอรี่, ข่าวต่างๆ, การเข้าซื้อของเซียนของขาใหญ่, การออก warrant, การจ่ายปันผล, แตกพาร์ และแรงเชียร์แรงบิ้วในห้องไลน์ เวปบอร์ด เฟสบุ๊ค ต่างๆ บางตัวต้องรีบซื้อเพราะกลัวตกรถมากๆ
3. คิดว่าตัวเองแน่ – ด้วยความมั่นใจที่ถูกสร้างมาตลอด 2-3 ปีที่เราถูกมากกว่าผิด ขายหมูบ่อย ถึงซื้อควายแต่ก็รู้ตัวเร็วไหวตัวหนีทัน ทำให้ปีแรกๆของการลงทุน ผลตอบแทนค่อนข้างดี ความมั่นใจมากขึ้นเรื่อยๆ จึงเพิ่มเงินเข้ามาเรื่อยๆ และมาพีคที่สุดก็ตอนก่อนตลาด crash ถมเงินเข้าไปเต็มพิกัด แถมยืมแม่ยืมน้ามาอีก และแล้วหายนะก็มาเยือน ความจริงก็คือความจริง เหอๆ
4. แยกประเภทหุ้นไม่ออก – หุ้นที่ตัวเองซื้อคิดว่าเป็นหุ้นเติบโต แท้จริงแล้วดันเป็นหุ้นวัฎจักร บางตัวรู้ว่าเป็นหุ้นวัฎจักร แต่ไม่เข้าใจ nature ของมัน ดันไปซื้อตอนพีอีต่ำ ใช้วีธีวิเคราะห์แบบหุ้นเติบโต กลายเป็นว่าช่วงกำไรพีคสุด พีอีต่ำสุดเป็นการจบรอบของมัน สรุปก็ดอยไปตามระเบียบ!!
5. เล่นหุ้นตามเซียน – ข่าวว่าบิ๊กเนมท่านนั้น ท่านนี้เข้าถือหุ้น ซื้อตามแบบไม่ดูตามม้าตาเรือ บอกตัวเองว่า แค่เก็งกำไร หาค่าขนม กินคำเล็ก แต่ขอกินบ่อยๆ และยังไงก็คิดว่าตัวเองหนีทัน แต่ตลาดไม่เคยปรานีใคร สุดท้ายก็อยู่เป็นคนสุดท้าย ต้องล้างชาม
6. ดูจอมากเกินไป ดู streaming กด refresh แทบจะทุกนาที - นอกจากจะเสียเวลาทำมาหากินมากๆแล้ว ยังเสียสมาธิ เสียแผน จิตใจฟุ้งซ่าน ชอบตัดสินใจโง่ๆ ทำอะไรโง่ๆแบบไม่ได้คิดจากการเปิดดูหน้าจอบ่อยๆและนานๆ (ผมว่าเก็บดวงตาของเราไว้ดูก้อนเมฆ ดูท้องฟ้าดีกว่านะครับ)
7. ออกนอกขอบเขตความรู้ของตัวเอง ขาดวินัย อยู่เฉยๆนั่งทับมือตังเองไม่เป็น –เล่นหุ้นที่ตัวเองไม่ถนัด ประเมินมูลค่าหุ้นไม่ได้ valuation ไม่เป็นก็เข้าซื้อ เพราะเหตุผลที่ไม่ตั้งอยู่บนพื้นฐานของการเติบโตของกำไรในกิจการนั้น
8. เล่นหุ้นใช้ความโลภนำ ลืมเหตุลืมผล อย่างที่เค้าบอกว่าเราต้องเสียค่าเทอมบ้าง แต่ก็ไม่นึกว่ามันจะมากมายมหาศาลขนาดนี้
9. เป็นครั้งแรกที่รู้สึกว่าลงทุนแล้วไม่มีความสุข – กินอิ่มแต่นอนไม่หลับ ทุกข์ใจจากการขาดทุน ทุกข์ใจจากเงินที่เคยได้มาแล้วมันก็หนีไปเที่ยว ทุกข์ใจจากการเห็นเงินจำนวนเงินที่เคยมีอยู่ ค่อยๆลดลงเรื่อยๆ ทรมานมากๆ ไม่โดนเองไม่มีทางรู้

13 บทเรียนที่ผมได้รับ

1. การมองโลกในแง่ดีเป็นสิ่งที่ดี แต่การมองโลกในแง่ร้ายบ้างก็น่าจะช่วยให้เราลงทุนโดยไม่คาดหวังเกินความเป็นจริง และมีโอกาสเจ็บตัวน้อยลงได้
2. ซื้อหุ้นต้องใจเย็นๆ ถึงเย็นมากๆ อย่ากลัวตกรถ เพราะรถมีออกตลอดเวลา แต่เราควรกลัวที่จะขึ้นรถผิดคันมากกว่า อันนี้ฟังเซียนมาหลายที ก็เพิ่งเข้าใจวันนี้เองครับ
3. อย่าคิดว่าตัวเองแน่!! แถวนี้....เถื่อน บอกตรงๆนะ ถ้าไม่แน่จริงอยู่ไม่ได้ ต้องถามตัวเองว่าเราแน่แค่ไหนที่จะไปกินเงินคนอื่นเค้า เราควรรู้จักถ่อมเนื้อถ่อมตัวบ้าง เผื่อนายตลาดจะเห็นใจ
4. การ switch หุ้นในช่วงเวลาที่หุ้นตก ราคาไหลลงรุนแรง เป็นเรื่องเสี่ยงมาก เพราะเราไม่รู้ว่ามันจะตกไปถึงเมื่อไร หรือจะเด้งเมื่อไร ทำให้เปอร์เซ็นต์อัพไซค์ที่เราคำนวณไว้ไม่นิ่ง ไม่เสถียร รอให้มีดปักสนิท หรือไม่แกว่งมาก ค่อยๆคิด ก็น่าจะทัน และที่สำคัญการตัดสินใจต้องใช้เหตุใช้ผลนำเท่านั้น ไม่ใช้ความโลภ ทำทุกอย่างตามแผน
5. อย่าไล่ราคา แต่ถ้าจะไล่จริงๆก็ไม่ควรเกิน mos ที่คำนวณไว้ ถ้าเกินแล้วก็ควรหยุด มีสติหน่อยครับพี่ อย่าโลภ!
6. ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นอย่าถอดใจ อย่าหนีออกจากตลาดไปเลย เพราะไม่เช่นนั้นแล้ว จากที่เราขาดทุนชั่วคราว จะกลายเป็นขาดทุนถาวรจริงๆ game over
7. ตอนที่เรากลัวสุดๆ อาจจะเป็นเวลาที่ดีที่สุดในการเข้าซื้อหุ้น เช่นเดียวกันเวลาที่เรามีความสุขสุดๆกับราคาหุ้นของเราที่พุ่งกระฉูด นั่นก็อาจเป็นเวลาที่ดีที่สุดในการขายหุ้นก็ได้ หัดดูใจตัวเอง สังเกตใจตัวเองให้เป็น
8. ถ้าเรารู้ว่าจะตายที่ไหน เราก็อย่าไปที่นั่น ถ้าเรารู้ว่ามันเป็นขี้ ก็อย่าเอานิ้วไปจิ้มดูด เช่นนี้แล้ว เราก็ปกป้องเงินต้นของเราได้ เรื่องนี้มันจริงซะยิ่งกว่าเสียอีก
9. อย่างไรก็ตาม ทองกับขี้ บางทีสีมันก็คล้ายๆกัน อันนี้ต้องแยกแยะ ฝึกดูกันให้ดีๆ คิดให้ดีๆ คิดให้แตก คิดถูกรวย คิดผิดก็จน
10. ถ้าเรารู้ว่าข้างหน้าจะมีพายุ เราจะออกเรือไปทำไม รู้ทั้งรู้ว่าฝนตกหนัก จะขี่จักรยานฝ่าฝนไปทำไม สุดท้ายก็ถึงที่หมายช้า ตัวเปียก อ่อนล้า ไม่สบาย การที่เราเห็นหุ้นราคาแพงอยู่เต็มตลาด เริ่มหาหุ้นถูกยากขึ้น เจอเพื่อนนักลงทุนหน้าใหม่ๆทุกวัน เพื่อนบางคนที่ไม่ได้ติดต่อกันมานาน ก็โทรมาปรึกษาเรื่องหุ้น ทั้งหลายทั้งปวง เราก็น่าจะอนุมานได้ว่าพายุใหญ่กำลังจะมา ฝนกำลังจะตกหนัก อย่าหลอกตัวเองและพยายามหัดอยู่เฉยๆให้เป็น
11. เราไม่ต้องตีทุกลูกที่วิ่งเข้ามาหาเราก็ได้ บางทีเกมบางเกมมันก็ไม่ใช่เกมส์ของเรา มือไม่ถึงก็ต้องตัดใจ แม้จะรู้ทั้งรู้ว่า ถ้าพี่คนนี้เข้า ราคามันต้องวิ่งแน่ๆ
12. การลงทุนต้องเป็นสิ่งที่เราทำแล้วมีความสุข มีความสนุก กินอิ่มนอนหลับ เราทำมันด้วยความรัก ความศรัทธา รื่นรมย์ไปกับมันตลอดกระบวนการ ถ้าไม่เป็นไปตามนี้แล้ว ก็น่าจะมีอะไรบางอย่างที่ผิดแน่ๆ
13. การลงทุนควรเป็นกระบวนการเรียนรู้ตลอดชีวิต เราอาจผิดพลาด เสียค่าเทอมไปมากมาย สุดท้ายแล้วมันก็น่าจะผ่านไป เวลาเราหันกลับมามองแล้วก็คงนึกขำในสิ่งที่เรามากังวลหรือทุกข์ใจในวันนี้ นอกจากนี้แล้ว ตลอดเส้นทางของการลงทุน เราก็ยังได้เรียนรู้ตลอดเวลา ผ่านรอบนี้ไปแล้ว ผมก็เชื่อว่า เราก็น่าจะ up level ขึ้นไปอีกขั้น

ขอขอบคุณที่ติดตามอ่านจนจบนะครับ เป็นกำลังใจให้ทุกท่านผ่านช่วงเวลาที่เลวร้ายนี้ไปได้ ขอให้ทุกท่านโชคดีและมีความสุขกับการลงทุนครับผม (เครดิตบทเรียนทั้งหลายจากประสบการณ์ส่วนตัว การอ่านจากโซเชียลมีเดีย เวปไทยวีไอ คำคมต่างๆจากการฟังเซียนตามงานสัมมนาและการพูดคุยกับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆนักลงทุนทั้งหลาย ผมมิได้เอ่ยนาม แต่ก็ขอขอบคุณทุกท่านมา ณ ที่นี้จากใจจริงครับ)
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
Kaiser
ผู้ติดตาม: 39

Re: 9 คำสารภาพและ 13 บทเรียนที่ผมได้รับ

โพสต์ที่ 2

ขอให้มีศรัทธา ความหวัง กำลังใจ นะครับ ฟ้าหลังฝนจะสวยงามเสมอ สู้สู้นะครับ
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

Re: 9 คำสารภาพและ 13 บทเรียนที่ผมได้รับ

โพสต์ที่ 3

เริ่มต้นได้ดีและมาถูกทางแล้วครับ เพราะอย่างแรกถ้าเราไม่รู้ข้อผิดพลาดตนเอง เราก็ไม่รู้จะแก้ไขอย่างไร ดูจากที่โพสคิดว่าพัฒนาไปได้มากนะครับ ผมก็เคยเป็นแบบนี้นะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ แต่สุดท้ายก็อย่าลืมเผื่อใจไว้หน่อยนะครับ ตอนต้มยำกุ้ง 1700 เหลือ 200 กว่า ครั้งนี้เรา 1600 เหลือแค่ 1200 กว่าเอง ผมมักคิดเสมอว่าถ้าวันนึงมีวิกฤติรุนแรงเกิดขึ้นเหมือนปี 40 แล้วผมจะเป็นอย่างไร ผมก็ทำใจไว้ล่วงหน้าว่าเดี๋ยวมันต้องเกิดขึ้นสักวัน และคิดว่าทำดีที่สุดอะไรจะเกิดก็ไม่เป็นไร เพราะมนุษย์ย่อมเป็นไปตามกรรมครับ บางอย่างที่เราพบอยู่ปัจจุบันอาจจะถูกกำหนดล่วงหน้ามาหมดแล้วก็ได้นะครับ เราอาจจะแค่มาปรับแต่งได้แค่นิดหน่อยเท่านั้น (ผมจะลงทุนหุ้น 100 % ตลอดครับไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น เว้นแต่ผมหากอจการที่ผมชอบไม่ได้เท่านั้นครับ) ขอให้โชคดีครับ ยังไงก็อย่าละความเพียรนะครับ
pao9
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

พี่ monsoon ผมว่าพี่ใกล้กับคำว่า" ตกผลึก " แล้วนะครับ :)
cobain_vi

โพสต์ที่ 5

สุดยอดครับ. เขียนได้ดีมากๆ
มรณฺง เม ภวิสฺสติ ความตายจักมีแก่เรา
kjarrung
Verified User

โพสต์ที่ 6

ให้ความผิดพลาดเป็นบทเรียนครับ ผมก็พลาดเหมือนกันแต่ไม่ขนาดนั้น และยังแปลกใจว่าทำกำไรมา 2- 3 ปีติดต่อกันและขาดทุนภายใน 2-3 เดือน แสดงว่าเข้าไปซื้อตอนที่ตลาดประมาณ 1,600 จุดที่ปริมาณเยอะแน่นอน
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 7

เพื่อนผมที่ประสบความสำเร็จเคยบอกว่า "ในตลาดหุ้น ต้องเจอนรกก่อน ถ้ารอดกลับมาได้ก็กลายเป็นเซียน"

สู้ไปด้วยกันครับ :B
K-invest

โพสต์ที่ 8

เป็นบทเรียนที่มีคุณค่าสำหรับผมด้วยครับ
VTchai

โพสต์ที่ 9

:D การลงทุนในแนว VI คือการลงทุนที่ต้อง มีพร้อม EQ, IQ ความขยันมั่นเรียนรู้ และลงทุน ในระหว่างทางเราก็จะได้ประสบการณ์ ได้แนวทางในการปฎิบัติ เรียนรู้ในสิ่งถูกและผิด และที่สำคัญที่สุด ทั้งหมดนี้ทำได้และรู้ได้ด้วยตนเองเท่านั้นจึงจะทำให้แกร่ง อดทน มุ่งมั่นและจะประสบความสำเร็จในที่สุด ประสบการณ์และบทเรียนของ กููรูVI หรือเพื่อน VI ทุกคน ใช้เป็นตัวอย่างแนวทางและแรงบันดาลใจ. สู้ต่อไปครับ ผมเชื่อ ถ้าเราทำได้เราก็จะถึงฝั่งฝันทุกๆคน
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 10

อ่านแล้วรู้สึกดีครับ

ที่ไม่มีข้อ "ขายออกไป ตอนราคาตก ตลาดตก" เพราะนั่นเป็นข้อผิดพลาดมาก ๆ ทีเดียวหากทำอย่างนั้น
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 11

โดนตัวไหนไปครับ จะได้เห็นภาพ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
tuy_krub

โพสต์ที่ 12

อ่านแล้วชอบครับ
ขอบคุณมากๆ
theenuch
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 13

สู้ๆ นะคะ...ขอให้สำเร็จในเส้นทางนี้ค่ะ :D
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 14

เก็บความผิดไว้ เพื่อพัฒนาต่อครับ
มีเรื่องเล่า ว่า

วันหนึ่งผมนั่งแท๊กซี่ เพราะมีประชุม 09:00 เช้า
จากแถวฝั่งธน ไป เกษตร
ออกจากบ้าน 0830 น. ไม่มีทางทันแน่นอน
บอกแท๊กซี่เลยว่า ไปให้ทัน แท๊กซี่บอกคุณจะให้ผมไปทางที่สั้นที่สุดหรือทางที่ไปทัน แต่อ้อมหน่อย
สุดท้ายผมไปทัน โดยแท๊กซี่พาไปในเส้นทางที่อ้อมกว่าปกติ
นั้นคืออะไร บ้างครั้ง ระยะทางที่สั้นที่สุดก็ไม่ใช่ สิ่งที่ดีที่สุด
แต่สิ่งที่ดีที่สุดกับต้องอ้อม กว่าจะถึงที่หมาย
:)
:)
My House
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 15

นับถือครับ เป็นกำลังใจให้ครับ :D
นายมานะ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 193

โพสต์ที่ 16

อ่านแล้วก็ได้เตือนสติตัวเองอีกครั้ง ได้ทบทวนว่าเราได้พลาดอะไรไปบ้าง ขอบคุณคุณ monsoon มากครับ
earthcu
ผู้ติดตาม: 99

โพสต์ที่ 17

เป็นกำลังใจให้ครับพี่วัช หนึ่งในพี่ชายที่แสนดีของผม
หวังว่าคงได้มีโอกาสรับฟังประสบการณ์การลงทุนจากพี่อีกครับ
Life is beautiful + Financial freedom within 2015 by investment stock & real estate
warlord

โพสต์ที่ 18

earthcu เขียน:เป็นกำลังใจให้ครับพี่วัช หนึ่งในพี่ชายที่แสนดีของผม
หวังว่าคงได้มีโอกาสรับฟังประสบการณ์การลงทุนจากพี่อีกครับ
เป็นกำลังใจให้พี่วัชด้วยคน แบบนี้ต้องคุยกันยาวครับ
Pyrostrikes
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 19

เป็นกระทู้ที่สะท้อนภาพการลงทุนในตลาดได้ชัดเจนมากครับ

เชื่อว่ามีหลายคนก็ประสบชะตากรรมเช่นเดียวกับเจ้าของกระทู้ อย่างน้อยก็มีผมคนนึงล่ะ - -"
แต่ทุกอย่างขึ้นกับความพยายามตั้งใจที่จะฝึกฝน ให้พบกับบั้นปลายบนเส้นทีีจะประสบความสำเร็จในการลงทุนครับ
Practice makes perfect
Nothing comes for free...
prichar s.

โพสต์ที่ 20

ลองกลับทิศมุมมองต่อการลงทุนดูนะครับ

โดยทั่วไปคนจะเอากำไรเอาพอร์ตโตมากบ้างน้อยบ้างเป็นตัวตั้ง
แล้วหาหุ้นซื้อ ถือ ขายทำกำไร
น้ำหนักของมุมมองจะไปตกที่ กำไร เพื่อเร่งการโตของพอร์ต
ยิ่งเร่งยิ่งกล้าเสี่ยง ยิ่งกล้าเสี่ยงโอกาสพลาดยิ่งสูง ยิ่งพลาด
ยิ่งพยายามเอาคืน ยิ่งพยายามเอาคืนก็จะขาดสติผลคือพลาดมากขึ้นอีก

เปลี่ยนเป็นตั้งต้นที่ตัวหุ้น หุ้นเป็นส่วนหนึ่งของบริษัท ดังนั้น
ความสนใจ-น้ำหนัก จะไปลงที่ตัวบริษัท ผลคือ จะมีการศึกษา วิเคราะห์
ติดตามตัวกิจการของบริษัท เน้นที่ตัวบริษัท
ได้ตัวบริษัทแล้วจึงพิจารณาราคา-ตีมูลค่า

หากพบบริษัทที่ใช่ พอร์ตจะเติบโตไปพร้อมกับมูลค่าที่บริษัทสร้างเพิ่ม
อย่างมั่นคงและยั่งยืน

ถือหุ้นเป็นพอร์ต จัดกลุ่มหุ้นที่ถือให้สมดุลระหว่างโตกับลดความผันผวนของพอร์ต
ช่วยลดความเสียหายเวลาตลาดลงแรง ๆ ได้บางส่วน
แลกกับผลตอบแทนที่น้อยลงนิดหน่อยเวลาตลาดขึ้นแรง ๆ
(การลงทุนที่ประสบความสำเร็จ ไม่ใช่การลงทุนที่ให้ผลตอบแทนสูงสุดทุกครั้ง)

อีกอย่าง ต้องมีเวลาให้กับการลงทุนด้วย ไม่ใช่เวลาเฝ้าหน้าจอนะ แต่เป็นระยะเวลา
ที่ให้กับการลงทุนนั้น บริษัทจะสร้างผลตอบแทน สร้างกำไรให้เราได้นั้นจำเป็นต้องใช้
เวลา จะ 6 เดือน 1 ปี 2 ปี ก็แล้วแต่กรณี(เงื่อนไขเหตุผลที่ลงทุนในแต่ละบริษัทต่างกัน)
เวิร์ก-ถือต่อ ไม่เวิร์ก-เคลียร์ออก

ให้เวลาบริษัททำงานเพื่อพิจารณาตัดสินการลงทุนแต่ละครั้ง พยายาม
อย่าใช้เงื่อนราคาตัดสินการลงทุน เช่นตั้งไว้กำไร 100% จะขาย (พอใจกำไรที่ได้แล้ว?)
การขายหมูเป็นเรื่องปกติ ใคร ๆ ก็ทำกัน แต่ถ้าการขายนั้นเป็นการขายบริษัทที่ยอดเยี่ยมล่ะ?
(10 เด้ง 100 เด้ง) จะน่าเสียดายมาก

แนวคิด มุมมอง
https://www.facebook.com/pages/Prichar- ... 0152437577
good to great

โพสต์ที่ 21

มันใช่เลยครับ
หมอวิ
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 22

เขียนได้ขำ มันส์ดี มีสาระมั่กๆครับ
อ่านบางข้อสะดุ้งเลย 55
ยอดเยี่ยมครับ
"อย่ากลัวตกรถ" ...ถึงจะดี ถ้าไม่ถูก ก็ไม่ซื้อ
"อย่ากลัวติดดอย" ...ถ้าถูกพอ ก็ซื้อ ไม่รอราคาต่ำสุด
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 23

เมื่อไหร่ที่ยอมรับความผิดพลาดตัวเอง เมื่อนั้นเราจะเก่งยิ่งขึ้น แกร่งกว่าเดิม ขอให้พัฒนาตัวเองยิ่งๆ ขึ้นไปจนบรรลุเป้าหมายนะครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
Mr. Wealth

โพสต์ที่ 24

เขียนได้ตรงใจ ดำมากๆ
คุณค่า แข็งแกร่ง เติบโต ยั่งยืน
tuaku

โพสต์ที่ 25

ผมเพิ่งเข้าตลาดมาได้ 1 ปี ครับ ได้อ่านมาก็มากอยู่ แต่ต้องยอมรับยังไม่ตกผลึกได้อย่างเจ้าของกระทู้ครับ ไม่โดนกับตัวคงไม่รู้สึก
ก็ยังพยายามศึกษาและเก็บประสบการณ์อยู่ครับ
ขอบคุณครับที่นำประสบการณ์และข้อผิดพลาดมาเผยแพร่เป็นวิทยาธาน
satit
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 26

มีบทเรียนที่ได้จากตัวเอง มั่นทบทวนและนำมาใช้ให้อยู่ในกระแสเลือดของเรา สักวัน you shall return!man Pee Ted
farm401rw

โพสต์ที่ 27

เอาใจช่วยนะครับ ผมก็ค่อนข้างใหม่กับตลาดมากครับ(เริ่มลงทุนปีที่แล้ว) ตลาดลงแรงครั้งนี้ก็ทำให้ผมรู้ว่าหุ้นที่เราซื้อมันไม่ได้มีราคาถูกมากๆเลย ทั้งที่แต่ก่อนคิดว่าราคาที่เราซื้อถูกแล้ว ตลาดลงครั้งนี้ได้ข้อคิดอะไรมากมายเลยครับ ช่วงนั้นพอร์ตติดลบประมาณ 10% จากได้กำไรกลายมาเป็นขาดทุน เครียดพอสมควรครับ แต่สุดท้ายก็คิดว่าลองอดทนถือดู เพราะเราซื้อธุรกิจ สุดท้ายแล้วตอนนี้พอร์ตผมกลับมากำไรประมาณ 6% ได้อีกครั้ง ทำให้ผมรู้ว่าเพียงแค่อดทนเดี๋ยวสิ่งร้ายๆก็จะผ่านไปได้เอง เพราะเรามั่นใจว่าวิเคราะห์มาดีแล้ว ดังนั้นความอดทนคือสิ่งที่สำคัญมากครับ และผมจะไม่ยอมเสียเงินต้นเด็ดขาดครับถึงแม้ว่าเราจะเสียโอกาสในช่วงหุ้นราคาถูกก็ตาม
TLSS
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 28

บทความดีมากๆ ครับพี่ ... สะท้อนความผิดพลาดตัวเองเหมือนกัน

ขอบคุณมากๆ ครับ :D :D
VIT.ZERO

โพสต์ที่ 29

ขอขอบคุณที่post มีประโยชน์มาก ขอsaveเก็บ
เบี้ยว
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 30

ขอบคุณมากครับ ต่อไปผมต้องรออ่านกระทู้ "การตกผลึกแนวคิดแบบเซียน" จากเจ้าของกระทู้นะครับ :-D :-D :-D
โพสต์โพสต์