อายุ 35 ปี ฉันจะมีเงิน'หกพันล้าน'ฝันสูง 'วีไอรุ่นเด็ก' นานิ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
dr1
Verified User
ผู้ติดตาม: 30

Re: อายุ 35 ปี ฉันจะมีเงิน'หกพันล้าน'ฝันสูง 'วีไอรุ่นเด็ก' น

โพสต์ที่ 31

สงสัยได้ไอเดียจากหนังสือ"คิดใหญ่ ไม่คิดเล็ก"
samatah
tigerroad197
ผู้ติดตาม: 0

Re: อายุ 35 ปี ฉันจะมีเงิน'หกพันล้าน'ฝันสูง 'วีไอรุ่นเด็ก' น

โพสต์ที่ 32

ก็น่ายินดีแทน คุณพ่อ คุณแม่ ของน้องครับ ที่อายุเท่านี้ก็รู้จักคิดลงทุนแล้วครับ

ผมเอง สมัยอายุเท่าน้อง ยังคิดไม่ได้แบบนี้เลยครับ

เวลาอีก 15 ปีข้างหน้าอะไร ๆ ก็เกิดขึ้นได้ครับ. ดังนั้น ผมไม่กล้าตัดสินไปหรอกครับว่า ความคิดของน้องเป็นแค่เรื่องเพ้อฝันหรือนิยาย

ขอเอาใจช่วยครับ
good to great
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 33

สิ่งที่ใช่คือ ความฝัน...สิ่งที่น่าสงสัย คือวิธีการ...ขอให้ประสบความสำเร็จ..ครับ
terati20

โพสต์ที่ 34

เป็นกำลังใจให้น้อง นานิ ครับ
น่ารักจังอะ :8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 35

dr1 เขียน:สงสัยได้ไอเดียจากหนังสือ"คิดใหญ่ ไม่คิดเล็ก"
ผมเองก้ได้ไอเดีย จากคิดใหญ่ๆไม่คิดเล็กครับ มองไปไกลๆแล้วจะได้มีแรงส่ง

บางทีเป้าหมายมันแคบ เราไม่มีแรงส่งเมื่อถึงเป้าเราก้เหนื่อยและอยากจะพอ

ความสนุกหลังพ้นเป้าหมายไป คือ ความสนุกที่จะเดินต่อไปเรื่อยๆ

จะกี่พันล้านทุกคนก้มีสิทธิ์ฝันและเดินไป ขึ้นกับฝีมือและความมุ่งมั่นครับ

ถ้าคิดว่า 6พันล้านเยอะ คิดผิด คนมีหลักร้อยล้านบาท กำไรหุ้นคอมโมช่วงขาขึ้นรอบใหญ่

รอบเดียว ก้กลายเป็นหลักพันหรือหลายพันล้านได้ในพริบตา

ในนี้หลายๆท่านก้เคยกำไรหุ้นคอมโมกันมาแล้ว ในช่วงขาขึ้น คงรู้ดีว่า มันหลายเด้งมากๆ

สู้ต่อไปเถอะ นานิ ฝันให้ไกลๆ แล้วถีบตัวเองขึ้นไปด้วย ใจที่มุ่งมั่น

ผมชอบตลาดหุ้นเพราะ ตลาดไม่เคยระบุไว้ว่า คนอายุน้อยไม่มีโอกาศร่ำรวย ตรงกันข้าม

ไม่ว่าจะอายุเท่าไหร่ ก้มีโอกาศ เจ๊ง และรวยได้ในอัตราที่พอๆกัน

ผมเชื่อว่าน้องเค้าทำได้แน่นอน คนที่มุ่งมั่นขนาดนี้ มักมีแรงส่งที่เหนือกว่าคนอื่น

เหมือนวอเรนท์ บัฟเฟต ใครจะรู้ว่า เค้าจะเป็นมหาเศรษฐีอันดับโลก ตั้งแต่เค้าเรียน

กับเกรแฮม ถ้าพูดไปก้เหมือนความเพ้อฝัน ของชายหนุ่มที่ต้องการจะลงทุน

สุดท้าย เค้าก้ประสบความสำเร็จในการลงทุน
แนบไฟล์
warren buffett2.jpg

PLUSLOVE

โพสต์ที่ 36

คนที่ยิ่งใหญ่มาได้ ต้องเคยผ่านจุดที่ล้มเหลวมาก่อน ความสำเร็จไม่มีทางลัด

ผมเชื่อว่า สิ่งหนึ่งที่ทำให้ หลายๆคนประสบความสำเร็จ คือ passion แบบที่พี่ bluebloodว่า

ถ้าไม่มี passion คุณจะไม่มีไฟในการกระตือรือร้นขยัน

ยิ่งเราแก่ตัวลง ความขยันก้ลดน้อยลง ยิ่งเรามั่งคั่งมากขึ้นชีวิตก้มีแต่จะถอยหลังกลับ

ในเมื่อน้องเค้ายังกล้าฝัน ทำไมพวกเราจะไม่กล้าฝัน ปลุกไฟในตัวให้ตื่นอีกครั้งเถอะพวกเรา
neong

โพสต์ที่ 37

เป็นกำลังใจให้ครับ พยายามทำทุกอย่างให้ดีที่สุดครับ

"อย่ายอมแพ้ที่จะทำตามฝัน
แม้ว่ามันดูยากเกินจะเป็นความจริงได้
จำไว้เถอะว่า ทุกอย่างมีหนทางและความเป็นไปได้ด้วยกันทั้งนั้น"

"เรื่องเศร้าในชีวิตไม่ใช่การที่เราไปไม่ถึงฝัน
แต่เป็นการที่เราอยู่โดยไม่มีความฝันต่างหาก"

"หนทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน"
"สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา ท่านทั้งหลาย จงทำความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมเถิด"
"ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ พระตถาคตเจ้าทรงแสดงเหตุแห่งธรรมเหล่านั้น และความดับแห่งธรรมเหล่านั้น "
pakapong_u
ผู้ติดตาม: 398

โพสต์ที่ 38

pakapong_u
ผู้ติดตาม: 398

โพสต์ที่ 39

neong

โพสต์ที่ 40

ถ้าประสบความสำเร็จขึ้นมา อย่าลืมการแบ่งปันและช่วยเหลือสังคมด้วยนะครับ

"อย่าเบื่อหน่ายกับการทำสิ่งเล็ก ๆ เพื่อคนอื่น เพราะบางครั้งสิ่งเล็ก ๆ นั้น อาจกลายเป็นสิ่งยิ่งใหญ่ในหัวใจของคนเหล่านั้น"

"อันชีวิต คนเรา ช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำ ประโยชน์ ก่อนจะสาย
ทิ้งไว้เป็น อนุสรณ์หลัง ความตาย มีความหมาย คงอยู่ ตลอดไป"
"สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา ท่านทั้งหลาย จงทำความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมเถิด"
"ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ พระตถาคตเจ้าทรงแสดงเหตุแห่งธรรมเหล่านั้น และความดับแห่งธรรมเหล่านั้น "
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 41

ผมว่าน้องเขาไม่ธรรมดาเลยนะ
เขาเป๊นนักเรียนทุนตลอด
เขารู้จักยอมรับความจริงเช่นการลงทุนที่ฮ่องกงขาดทุน
ผมว่าเขาคงทำตามฝันได้นะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Yaileela

โพสต์ที่ 42

Nitcharee Nitinavakorn สวัสดีค่ะพี่ๆทุกคน จะขอมาแก้ข่าวนิดหน่อยค่ะ
นานิคาดว่าน่าจะมีการเข้าใจผิดกันกับพี่นักข่าวค่ะ
คือพี่เค้าถามว่าถ้าให้ตั้งเป้าสูงสุดเล่นๆ อยากตั้งว่าเท่าไหร่ นานิเลยjoke ไปว่าหกพันละกันค่ะพี่ เลขสวยดี
แต่ไม่ได้บอกว่าอยากทำได้ตอนไหน อายุเท่าไหร่ 35 คืออายุที่อยากเกษียณเฉยๆค่ะ
แล้วก็นานิก็คิดเหมือนกันว่าหกพันก่อนสามสิบห้า ไม่ไหวแน่นอน ถ้าลงทุนอย่างเดียว เพราะนานิก็ยังไม่ได้ลงทุนเก่ง ยังไม่เคยผ่านวิกฤตแรงๆเลย
เลยยังไม่สามารถเรียกตัวเองว่านักลงทุนได้เต็มปากด้วยซ้ำ
ต้องขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิดนะคะ4 minutes ago via mobile · Like· 1
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 43

ผมชอบแนวคิดของคุณ theenuch กว่านะ

http://www.youtube.com/watch?v=tK3tluN-9fI
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
นายมานะ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 193

โพสต์ที่ 44

Yaileela เขียน:Nitcharee Nitinavakorn สวัสดีค่ะพี่ๆทุกคน จะขอมาแก้ข่าวนิดหน่อยค่ะ
นานิคาดว่าน่าจะมีการเข้าใจผิดกันกับพี่นักข่าวค่ะ
คือพี่เค้าถามว่าถ้าให้ตั้งเป้าสูงสุดเล่นๆ อยากตั้งว่าเท่าไหร่ นานิเลยjoke ไปว่าหกพันละกันค่ะพี่ เลขสวยดี
แต่ไม่ได้บอกว่าอยากทำได้ตอนไหน อายุเท่าไหร่ 35 คืออายุที่อยากเกษียณเฉยๆค่ะ
แล้วก็นานิก็คิดเหมือนกันว่าหกพันก่อนสามสิบห้า ไม่ไหวแน่นอน ถ้าลงทุนอย่างเดียว เพราะนานิก็ยังไม่ได้ลงทุนเก่ง ยังไม่เคยผ่านวิกฤตแรงๆเลย
เลยยังไม่สามารถเรียกตัวเองว่านักลงทุนได้เต็มปากด้วยซ้ำ
ต้องขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิดนะคะ4 minutes ago via mobile · Like· 1
เข้าใจว่ามาจากเฟสบุ๊คของน้องนานิรึเปล่าครับ ถ้าเป็นตามนี้จริง น้องนานิไม่น่าจะเป็นฝ่ายที่ผิด และจำเป็นต้องขอโทษนะครับ (แต่การขอโทษแทนนักข่าวแสดงถึงความน่ารัก และอ่อนน้อมของน้อง) คิดว่าสื่อที่จงใจ "บิดเบือน" ความคิดเห็นของน้องน่าจะเป็นฝ่ายที่ต้องออกมาขอโทษมากกว่านะครับ

ส่วนผมเองคงต้องขอโทษด้วยเช่นกันครับ ที่ออกมาแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับตัวน้อง ทั้งๆ ที่ไม่ได้รู้จักน้อง และไม่ได้ทราบว่าจริงๆ แล้วน้องมีแนวคิดตรงตามที่ข่าวพยายามนำเสนอหรือไม่ ต้องขอโทษด้วยครับ
msn_jom

โพสต์ที่ 45

ยอดขายหนังสือวิ่งแน่เลย
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 46

หน้าตาน่ารัก ให้อภัยจ้า :mrgreen:
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 47

ตั้งแต่อ่านข่าวก็เดาได้ครับว่าเป็นนักข่าวเขียนแบบเอามันส์แน่
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
กาละมัง

โพสต์ที่ 48

ใครคนหนึ่งอยากคิดอะไรก็คงได้ แต่ให้ทุกคนคิดไม่ได้ครับ แต่ที่แน่นอนกว่าคือ ทุกคนทำไม่ได้ เพราะว่าถ้าทุกคนทำได้ อีก 15 ปี wealth ของเราคงมากกว่า market cap ไม่รู้กี่พัน กี่หมื่นเท่าเช่นกัน
Saiko

โพสต์ที่ 49

ขอให้หนังสือขายดีครับ
"ตัวพี่ชอบกินผัดเผ็ด พี่ชอบกินเห็ดผัดตับ"
so simple

โพสต์ที่ 50

ฮือม ผมว่ามันก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้นะครับ สำหรับ return. 72% ทบต้นไปจน 15 ปี นี้. แต่ถ้า
ทำได้จริงนี่ถือเป็น. Wonder kid เลยที่เดียว. ในต่างประเทศนี่เราก็เคยเห็นกันมาแล้วเยอะเชี่ยว
แต่ส่วนใหญ่จะเป็นพวกทำธุรกิจตั้งแต่เด็ก พอทำสำเร็จระดับหนึ่งและก็จะถูกซื้อไปโดยยักษ์ใหญ่ พวกที่สำเร็จ
จะถูกเรียกว่า wonder kid. มีเยอะแถวๆ silicon valley. ส่วนพวกนักลงทุนผมก็คิดว่ามีนะครับ แต่ว่า
น่าจะมีน้อยมากๆ. ขนาดจอรจ์ โซรอส. ช่วงรุ่งๆ นี่ ก็ 40% ต่อปี. พวก hedge fund เก่งๆ รู้สึกจะมี
ไม่กี่คนในโลกนะครับ. คือเขาลงเงินเองส่วนหนึ่ง และมีความสามารถในการชักจูงคนอื่นมาลงอีกส่วนหนึ่ง
ประกอบกับการเก็ง หรืออาจจะวิเคราะห์ถูกก็ได้. ซึ่งส่วนใหญ่จะรวยมาจากภาวะวิกฤต ซะเป็นส่วนใหญ่
บางคนอายุแค่ 30 กว่าปีเองครับ. อย่าไปนึกว่ามันจะเป็นไปไม่ได้นะครับมีมาแล้ว
แต่จะขอบ่นกับ stock tomorrow ซะหน่อยแถอะ คุณทำอะไรให้มันเวอร์ไว้เพื่อที่จะทำการขายหนังสือ promote คอร์สเรียนของคุณ. แต่อย่าให้มันเวอร์ไปจนกลายเป็นการกดดันน้องเขา. ซึ่งจะได้รับผลกระทบกดดัน
ต่อไปในอนาคต. ว่าแต่ผมว่าทีม stock tomorrow นี่ก็รับรายได้ค่าสอนกัน return พุงเทียบปลิ้นแล้วนะครับ
เจตนาเดิมดีครับคือทำให้คนเรียนเข้าใจในตลาดทุนมากขึ้น. แต่นับวันมันจะกลายเป็นการค้าไปทุกที. คุณภาววิทย์
เองแกก็ควรทบทวนหาจุดที่เหมะสมด้วย
ท้ายสุดผมก็อยากเห็นเด็กไทยเป็น wonder kid เหมือนกันครับ. ซึ่งคิดว่าอาจจะมีก็ได้ เห็นบางคนมี
การทำ application. หรือ program. บางอย่าง แล้วก็ได้รับการสนับสนุนทางด้านเงินทุนจากบริษัทยักษ์ใหญ่
แล้วด้วย. จึงคิดว่าในอนาคตเมืองไทยอาจจะมี wonder kid. ปรากฎขึ้นได้ครับ. :D
vim
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 51

ขอเอาใจช่วยให้ประสบความสำเร็จในการลงทุนครับ นักข่าวน่าจะเขียนเกินจริงไปหน่อย
Vi IMrovised
patongpa
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 52

ทำได้ครับ ถ้าน้องมี ajp สมัย10ปีก่อน ทุนหลึงเดียว มาขาย 20บาท
specialonez

โพสต์ที่ 53

ผมขอล้านแรกก่อนครับ อย่างอื่นค่อยว่าทีหลัง :B
นพพร

โพสต์ที่ 54

มีสิทธิ์ที่จะคิดจะฝันได้ครับ เห็นน้องเข้ามาแก้ข่าวแล้ว ทำให้รู้ว่าจิตวิญญาณของสื่อมันเืสื่อมไปทุกวันๆ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
f.escape

โพสต์ที่ 55

ถึงแม้จะเป็นการพูดเล่น แต่ก็เป็นคำพูดของเรา ถ้าเข้าใจก็ถือเป็นบทเรียนที่มีประโยชน์นะ
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 56

น่ารักดีครับ :oops:
Taonoi

โพสต์ที่ 57

แต่ เอ....อายุ 17 เปิดพอร์ตเองได้ด้วยหรือครับ ไม่ทราบว่าโบรกไหนหรือครับ